Xin chỉ giúp cách lấy nét nổi và mờ phông hậu cảnh

minhtuantkh

Em tập tọe định tham gia bên này, mới lấy Canon G12 cho phù hợp với chuẩn mẫu giáo của em. Xin các Ca Ca và Tẩu Tẩu chỉ giúp em cái tính năng chụp nét trọng tâm - mờ phông phía sau và ngược lại ( em không biết từ chuyên ngành gọi là gì nên cách nói hơi lủng củng, xin thông cảm). Nếu G12 chưa có chức năng này mà em hỏi thừa thì cũng xin bỏ qua giúp. Thanks!

tieuthieugia

Well-Known Member
Ðề: Xin chỉ giúp cách lấy nét nổi và mờ phông hậu cảnh

Em tập tọe định tham gia bên này, mới lấy Canon G12 cho phù hợp với chuẩn mẫu giáo của em. Xin các Ca Ca và Tẩu Tẩu chỉ giúp em cái tính năng chụp nét trọng tâm - mờ phông phía sau và ngược lại ( em không biết từ chuyên ngành gọi là gì nên cách nói hơi lủng củng, xin thông cảm). Nếu G12 chưa có chức năng này mà em hỏi thừa thì cũng xin bỏ qua giúp. Thanks!

em với bác mở hội G12 đi

NamBacvn

Cái này gọi là xóa phông gái teen bác ạ.
Thông số G12: Độ mở ống kính (Aperture) F2.8-4.5 thì bác làm thế nào để cái con số sau chữ f kia tầm 2,5 - 3,5 là xóa tưng bừng.

tieuthieugia

Well-Known Member

cói này em k rành lắm, em có G12 nhưng chưa thử
kiểu như cái hoa này OK hem?

@lão Tú: em hem có spam ah nhe :p, em chỉ mogn có hội để trao đổi thôi :D

hellomoto

Active Member

G12 hình như zoom 4x thì phải ? chỉ cần bắt mẫu đứng cách background tầm 1m, sau đó lão zoom hết cỡ (quang thôi nhé) chọn chế độ AV sau đó bấm bụp là xong:p:-"

minhtuantkh

Dạ, cảm ơn các bác. Em sẽ làm thử, dốt quá may mà được các bác tận tình :D.
À quên, em nghe nói chơi cái nhiếp nhiếp này nó cũng vật vã như Audio phải không ạ? Để em biết đường xin phép vợ em từ từ.

hellomoto

Active Member

À quên, em nghe nói chơi cái nhiếp nhiếp này nó cũng vật vã như Audio phải không ạ? Để em biết đường xin phép vợ em từ từ.

chỉ bằng 1/4 thôi bác à ! lâm tặc như bác thì em nghĩ ko thành vấn đề rồi:p

tieuthieugia

Well-Known Member

vật hơn đấy chứ
audio chỉ có sấp ngửa thôi và 1 mình thôi
còn N-Hiếp ảnh thì vật 4 hướng và có cả vật nhau

tusontay

Huyền Thoại

vật hơn đấy chứ
audio chỉ có sấp ngửa thôi và 1 mình thôi
còn N-Hiếp ảnh thì vật 4 hướng và có cả vật nhau
Hix, anh Tiểu lại lôi bác Tuấn xuống cống luôn sao? :))

NamBacvn

Chắc kg đến nỗi như audio nhưng cũng vật vã lắm. Bác nào bảo bằng 1/4 cũng có lý.
Có PnS lại muốn DSRL, có kit lại muốn fix, fisheye, macro,... để thẩm du. Rồi lại muốn lên nano, lên L,...
Bác cứ báo cáo Gấu là để phục vụ cho F1, lưu giữ khoảnh khắc để dành sau này cho F1 yêu thương là vợ bác đồng ý ngay.

toetoehn

Chắc kg đến nỗi như audio nhưng cũng vật vã lắm. Bác nào bảo bằng 1/4 cũng có lý.
Có PnS lại muốn DSRL, có kit lại muốn fix, fisheye, macro,... để thẩm du. Rồi lại muốn lên nano, lên L,...
Bác cứ báo cáo Gấu là để phục vụ cho F1, lưu giữ khoảnh khắc để dành sau này cho F1 yêu thương là vợ bác đồng ý ngay.
Em dùng đùng cái kế này Vịt ở nhà " chim ưng ngay " hê hê tiếc là kinh tế hạn hẹp không đủ để nuôi 1 tình yêu mới

minhtuantkh

Hình như có điều gì đó đang rình rập em ở nơi này, nhưng ...rân trơi không ợ mưa rơi. Các bác chơi được ( mà thấy ai cũng hớn hở), không lẽ em lại chết nhát. Mong dược các bác hướng dẫn từ từ, nhất là cái vụ chụp mẫu ý nhé :D

tieuthieugia

Well-Known Member

Hình như có điều gì đó đang rình rập em ở nơi này, nhưng ...rân trơi không ợ mưa rơi. Các bác chơi được ( mà thấy ai cũng hớn hở), không lẽ em lại chết nhát. Mong dược các bác hướng dẫn từ từ, nhất là cái vụ chụp mẫu ý nhé :D

ok, vậy mạnh dạn bán G12 đi hoặc để cho vợ chụp
anh chạy ra Shop mua ngay 1 body 7D
mua lense 85 1.8 : chụp chân dung (hoặc 70-200 F2.8).. cái này làm mở hậu cảnh như bác muốn nè
mua Lense 17-40 chụp phong cảnh

....còn tiếp, nói sau

minhtuantkh

ok, vậy mạnh dạn bán G12 đi hoặc để cho vợ chụp
anh chạy ra Shop mua ngay 1 body 7D
mua lense 85 1.8 : chụp chân dung (hoặc 70-200 F2.8).. cái này làm mở hậu cảnh như bác muốn nè
mua Lense 17-40 chụp phong cảnh

....còn tiếp, nói sau

Em mới chấp chững ở lớp mẫu giáo mà bác đã đưa em vào học cấp II rồi ( nghe nói 7D là tay to :D). Bác muốn em shock nặng rồi tẩu hỏa khi chưa kịp nhớn ạ? Mà em nghe võ lâm đồn đại về bác hoàng tráng quá, nên em hơi ...e thẹn ;;)

tommy8288

Em mới chấp chững ở lớp mẫu giáo mà bác đã đưa em vào học cấp II rồi ( nghe nói 7D là tay to :D). Bác muốn em shock nặng rồi tẩu hỏa khi chưa kịp nhớn ạ? Mà em nghe võ lâm đồn đại về bác hoàng tráng quá, nên em hơi ...e thẹn ;;)

7D số hơi to, bác lấy con 5D II số nó nhỏ tí mà chơi vui hơn ạ.

tieuthieugia

Well-Known Member

ack.. chân tình chút nè
cái đó là đốt cháy gia đoạn tốn tiền vô lý (học phí mẫu giáo), thời gian ủa mẫu giáo chỉ có 1 tuần là lâu so với học phí
đường nào cũng thế bác cứ mua 7D hoặc đời cao hơn tùy thích

ah, còn vụ giang hồ đồn em ntn thì em k biết và e k quan tâm, chứ em hiền lắm :D hiền nhất box ảnh, em thích chơi thoải mái thôi ah
có hồi cầm máy DSRL mà ngủ mơ G12 thế là em đi mua ngay để khỏi mệt, lão làm ngược lại nếu thích nhé

tusontay

Huyền Thoại

...ah, còn vụ giang hồ đồn em ntn thì em k biết và e k quan tâm, chứ em hiền lắm :D hiền nhất box ảnh, em thích chơi thoải mái thôi ah...
Liệu anh Tuấn có đáp ứng đựoc nhu cầu bác Tiểu đề ra ko?

Hixx, mr Tiểu Ra là Spammer số 1 HDVN đó! :))

Bên trên