xin giải đáp vài câu hỏi về chuẩn hd

TQN

Ðề: xin giải đáp vài câu hỏi về chuẩn hd

Không hiểu rõ câu này lắm, ý bác nói là giả sử 1 phim DVD thời lượng 1h khi ghi theo chuẩn AVC-HD sẽ bị rút ngắn đi nhỏ hơn 1h?

Vì bạn có hiểu cơ bản đâu mà hiểu cái câu ấy!
- Film DVD như bạn nói nó là codec MPEG-2. Đóng gói trên đĩa DVD với cấu trúc của DVD.
- Film AVC HD ghi trên DVD ghi theo cấu trúc khác.

manhthang

Huyền Thoại

Chưa chính xác lắm. 1 DVD5 cũng thừa sức chứa video với bitrate cao nhất theo chuẩn DVD với thời lượng lên tới 2h, vì vậy kể cả có đưa vào DVD9 thì hình ảnh cũng không thể đẹp hơn được nữa.

DVD9 lợi về dung lượng nên người ta có thể nhét thêm vào đó vài track âm thanh, commentary hoặc các đoạn bonus, cut... hoặc tăng chất lượng cho âm thanh

Em kéo bitrate lên cao nhất thì D5 chỉ được 1h thôi bác ạ, âm thanh AC3 chứ chưa có DTS :-w

dunga

Active Member

Mấy bác cho hỏi mấy phim cỡ 22-23GB đã phải là nguyên gốc của BD chưa?
Vì thấy các bác bảo xịn của BD phải tầm 40GB. Hay phim "tình cảm" nó chỉ cỡ đấy thôi? Xem thử em vẫn thấy có đầy đủ movie, behinde, trailer...và thời gian quãng 2-3h nên vẫn lăn tăn không biết có phải BD-ISO.

Mohican

Vì bạn có hiểu cơ bản đâu mà hiểu cái câu ấy!
- Film DVD như bạn nói nó là codec MPEG-2. Đóng gói trên đĩa DVD với cấu trúc của DVD.
- Film AVC HD ghi trên DVD ghi theo cấu trúc khác.
Đừng nói đến cơ bản ở đây, hãy nói đến cách diễn đạt của bạn "...thời lượng bị rút ngắn", như thế nghĩa là sao? Bạn vkc diễn đạt tốt hơn đó.

TQN

Đừng nói đến cơ bản ở đây, hãy nói đến cách diễn đạt của bạn "...thời lượng bị rút ngắn", như thế nghĩa là sao? Bạn vkc diễn đạt tốt hơn đó.

VD:
- Bác ghi đĩa DVD theo codec video MPEG-2, 8.000kbps (NTSC 720x480 16:9 chẳng hạn).
- Giờ bác lại ghi đĩa AVC HD theo codec H.264, 24.000kbps (1920x1080 16:9).

Thằng bên dưới rõ ràng tốn "công lực" gấp 3 thằng bên trên, vậy 1h video nó có dung lượng gấp 3. Một DVD9 vd bác ghi đc 1.5h phim MPEG-2, thì ghi AVC HD như ở trên bác chỉ ghi đc 0.5h.

Tất nhiên đây chỉ là tương đối, vì nếu bác ghi AVC HD bác đặt độ phân giải 1280x720 và set birate cỡ 8000kbps, lúc này thời lượng như nhau. Hoặc bác có thể ghi ở 720x480 với birate cỡ 2500kbps, lúc này ở trường hợp 2 bác ghi đc thời lượng nhiều hơn nhiều. V.V...

Đĩa AVC HD ở VD này không phải là ghi theo kiểu dữ liệu, nó là đĩa AVC HD (có thể có tên khác, vd: mini BR). Kiểu ghi này có từ hồi hai thằng HD DVD và BR còn đang đánh nhau. Cấu trúc thư mục gần tương tự BR. Loại đĩa này chỉ play được trên đầu phát BR và HD DVD, không play được trên DVD Player.

vkc

Well-Known Member

Mấy bác cho hỏi mấy phim cỡ 22-23GB đã phải là nguyên gốc của BD chưa?
Vì thấy các bác bảo xịn của BD phải tầm 40GB. Hay phim "tình cảm" nó chỉ cỡ đấy thôi? Xem thử em vẫn thấy có đầy đủ movie, behinde, trailer...và thời gian quãng 2-3h nên vẫn lăn tăn không biết có phải BD-ISO.

Mình nghĩ phim cỡ 22-23GB là blu-ray gốc đấy...Mấy đĩa phim Blu-ray đời đầu thường chứa trên đĩa blu-ray 1 lớp 25gb...Những phim blu-ray phát hành khỏang 1 năm sau này chỉ chứa trên đĩa BD 50gb thôi

Mà khi đã rip blu-ray rồi thì ít ai rip 1 phim blu-ray từ khỏang 47gb xuống 23gb đâu...Thường Blu-ray rip 1080P chỉ trên dưới 10GB

vkc

Well-Known Member

Chưa chính xác lắm. 1 DVD5 cũng thừa sức chứa video với bitrate cao nhất theo chuẩn DVD với thời lượng lên tới 2h, vì vậy kể cả có đưa vào DVD9 thì hình ảnh cũng không thể đẹp hơn được nữa.

DVD9 lợi về dung lượng nên người ta có thể nhét thêm vào đó vài track âm thanh, commentary hoặc các đoạn bonus, cut... hoặc tăng chất lượng cho âm thanh

Vậy xin bác Chip giải thích cho em hiểu là tại sao đĩa DVD9 lại rõ hơn DVD5 :confused:

Theo em biết chính xác : đĩa DVD gốc phát hành tòan trên DVD9..và ở những phim đặc biệt thì có tới 2 đĩa DVD9 ( một cái là bonus, cut scene..)

Còn DVD copy của anh Ba tòan DVD5 cho nên bị mất hết bonus, hình thì mờ hơn...sau này anh Ba mí làm DVD9

chiptracy

1/ Xin chào các Bros của HDVN, em có một thắc mắc nho nhỏ là em chỉ có nghe HD Rip là Rip về hình ảnh (Màu sắc giảm sắc nét so với phim gốc...) hoặc Rip độ phân giải từ 1080p xuống 720p , liệu có khái niệm về Rip khung hình (Frame) không vậy ? Từ 60 fps xuống 24 fps

Có thông tin cho rằng khung hình gốc của disc phim Blu-ray là 60 fps ???

2/ Chuẩn phim trên disc Blu-ray là nguyên bản khi quay hay là đã được nén theo 1 dạng nào đó ?

3/ Các phim ngày xửa ngày xưa như mấy phim của Lý Tiểu Long ( The Way of Dragon, Enter the Dragon...), hồi đó CD còn chưa có thế mà ko hiểu sao bây giờ lại có cả disc bluray . Họ đã làm điều đó như thế nào ?

4/ Các bros cho em vài site download torrent .iso Bluray , mấy trang Private Tracker đòi user/pass mà lại ko cho đăng ký ???

vtc

VD:
- Bác ghi đĩa DVD theo codec video MPEG-2, 8.000kbps (NTSC 720x480 16:9 chẳng hạn).
- Giờ bác lại ghi đĩa AVC HD theo codec H.264, 24.000kbps (1920x1080 16:9).

Thằng bên dưới rõ ràng tốn "công lực" gấp 3 thằng bên trên, vậy 1h video nó có dung lượng gấp 3. Một DVD9 vd bác ghi đc 1.5h phim MPEG-2, thì ghi AVC HD như ở trên bác chỉ ghi đc 0.5h.

Tất nhiên đây chỉ là tương đối, vì nếu bác ghi AVC HD bác đặt độ phân giải 1280x720 và set birate cỡ 8000kbps, lúc này thời lượng như nhau. Hoặc bác có thể ghi ở 720x480 với birate cỡ 2500kbps, lúc này ở trường hợp 2 bác ghi đc thời lượng nhiều hơn nhiều. V.V...

Đĩa AVC HD ở VD này không phải là ghi theo kiểu dữ liệu, nó là đĩa AVC HD (có thể có tên khác, vd: mini BR). Kiểu ghi này có từ hồi hai thằng HD DVD và BR còn đang đánh nhau. Cấu trúc thư mục gần tương tự BR. Loại đĩa này chỉ play được trên đầu phát BR và HD DVD, không play được trên DVD Player.

Bác nói chuẩn rồi nhưng vấn đề là đã hãng nào sản xuất DVD player hiểu được chuẩn này để xuất hình ảnh ra chưa thôi? nếu có thì mới thiết thực cho các đầu đọc DVD muốn chơi chất lượng cao. Ngày xưa một số đầu VCD hiểu được định dạng SVCD ấy.

TQN

Bác nói chuẩn rồi nhưng vấn đề là đã hãng nào sản xuất DVD player hiểu được chuẩn này để xuất hình ảnh ra chưa thôi? nếu có thì mới thiết thực cho các đầu đọc DVD muốn chơi chất lượng cao. Ngày xưa một số đầu VCD hiểu được định dạng SVCD ấy.

Em đã trình bày bên trên đó bác: chỉ có đầu HD DVD và BR chơi đc nó thôi. Em chưa gặp đầu DVD nào nhai đc thằng này.

Thời buổi này cứ chơi PC và HD Box cho lành :D

HDVNAdmin

Ban Quản Trị

Vậy xin bác Chip giải thích cho em hiểu là tại sao đĩa DVD9 lại rõ hơn DVD5 :confused:

Theo em biết chính xác : đĩa DVD gốc phát hành tòan trên DVD9..và ở những phim đặc biệt thì có tới 2 đĩa DVD9 ( một cái là bonus, cut scene..)

Còn DVD copy của anh Ba tòan DVD5 cho nên bị mất hết bonus, hình thì mờ hơn...sau này anh Ba mí làm DVD9

DVD này rõ hơn DVD kia vì nhiều lý do, trong đó nguyên nhân quan trọng nhất là bản gốc và khâu encode.

Trong khi bản DVD9 thường được làm trực tiếp từ bản gốc với máy móc chính quy thì bản DVD5 thường là encode từ nguồn trôi nổi (không phải bản gốc) và bằng phương tiện máy móc con người kém chất lượng hơn (lậu mà).

Trong trường hợp nhà sản xuất cũng phát hành DVD5 bên cạnh DVD9, bạn sẽ thấy chất lượng DVD của chúng là tương đương (trong khi chất lượng âm thanh của DVD9 có thể khá hơn vì chúng rộng rãi hơn).

Giải thích căn nguyên: chuẩn DVD (dùng đầu DVD gia dụng để đọc) có bitrate maximum là 8000 kbps (có muốn hơn cũng không được vì đầu DVD sẽ không hiểu). Như vậy 1h video chất lượng cao nhất sẽ cần dung lượng lưu trữ tối đa là:

8000 kbps * 3600s = 28.800.000 kb = 3.4 GB

Tuy nhiên, dữ liệu chuẩn Mpeg 2 ghi trên DVD thuộc loại varian, tức là bitrate sẽ giảm ở những cảnh ít chi tiết và chỉ tăng lên cực đại ở những cảnh nhiều chi tiết.

Theo thực tế, 1 phim thông thường sẽ sử dụng 1 lượng bitrate trung bình ở mức độ 57% bitrate maximum. Vì vậy, 1h video chất lượng cao nhất sẽ sử dụng dung lượng lưu trữ là:

3.4 GB * 57% = 1.94 GB

1 bộ phim chuẩn thường có thời lượng 100mins, phần video sẽ chiếm:

1.94 / 60 * 100 = 3.23 GB

Dung lượng còn lại vừa vặn cho nội dung âm thanh (AC3 thôi nha) và có thể thêm 1 ít bonus nếu may mắn.

DVD9 có dung lượng khá thoải mái nên người ta có thể dùng hẳn âm thanh DTS cho hoành tráng, thêm vài track âm thanh khác nhau, thêm bonus, thêm cut scenes... Còn chất lượng DVD thì cũng rứa thôi: 8000 kbps max varian!

catanaccio

1/ Xin chào các Bros của HDVN, em có một thắc mắc nho nhỏ là em chỉ có nghe HD Rip là Rip về hình ảnh (Màu sắc giảm sắc nét so với phim gốc...) hoặc Rip độ phân giải từ 1080p xuống 720p , liệu có khái niệm về Rip khung hình (Frame) không vậy ? Từ 60 fps xuống 24 fps

Có thông tin cho rằng khung hình gốc của disc phim Blu-ray là 60 fps ???

2/ Chuẩn phim trên disc Blu-ray là nguyên bản khi quay hay là đã được nén theo 1 dạng nào đó ?

3/ Các phim ngày xửa ngày xưa như mấy phim của Lý Tiểu Long ( The Way of Dragon, Enter the Dragon...), hồi đó CD còn chưa có thế mà ko hiểu sao bây giờ lại có cả disc bluray . Họ đã làm điều đó như thế nào ?

4/ Các bros cho em vài site download torrent .iso Bluray , mấy trang Private Tracker đòi user/pass mà lại ko cho đăng ký ???

1/Có đấy bác ạ, đấy là chuyển 60fps kiểu i sang 30fps kiểu p, và thường cũng rip kiệt mức còn 23.9fps
2/Em ko hiểu câu hỏi lắm
3/Phim 35mm thời xưa nếu tính về độ nét thì đủ độ phân giải cho 1080p hoặc hơn (giống ảnh chụp phim nếu quy ra megapixel thì to lắm). Vậy các nhà s chỉ cần 1 thiết bị kiểu như máy quét để số hóa phim 35mm là được
4/Làm thế để hạn chế việc ban nick rồi lập nick mới

Bên trên