Xin giúp-S/PDIF out từ main board?

ljonh3art

Active Member
Em muốn dùng HTPC để xem phim.
Main P5K-PL/AM G31 của ASUS.
Main của em có S/PDIF out,là 4 chân nằm trên main board,không phải cổng S/PDIF nằm ở phía sau nha mấy bác!
Vì kinh tế hạn hẹp không mua sound card đc,nên muốn xuất ra âm thanh digital theo đường coaxial vào AVR.(nối trực tiếp dây coaxial vào cable đi kèm khi mua CD-ROM rồi gắm vào main/trên mạng có hướng dẫn làm adapter cổng coaxial).

Không biết nó có ra được DTS không mấy bác?
Tiện thể,hình ảnh xuất ra kiểu Component,có được đẹp không mấy bác?

jeambone

Active Member
Ðề: Xin giúp-S/PDIF out từ main board?

Tín hiệu audio mà bạn mod chỉ ra đươc analog thôi, strereo bình thường thôi, DTS là do trình chiếu video giải mã downmix xuống thôi.

tethien

Active Member

Cứ có cổng S/PDIF out là bạn cho ra được DTS.
Chân trên main hat ở phía sau cũng như nhau thôi.

ssonnui

S/PDIF ra được âm thanh DTS
mình cũng đã dùng kiểu này rồi
nhưng sau cũng đi mua dây optical cho = anh = em:D

haipvg

Well-Known Member

SPDIF ở trên main đều có thể ra được cáp quang (optical) và đồng trục (coxial) và đều ra được DTS. Chỉ có điều kết ra Coxial thì dễ dàng hơn, chỉ cần nối dây là được.
Hình ảnh mà ra Component thì không đạt chất lượng HD.

ljonh3art

Active Member

thank all!
vậy bây h mình mua 1 sợi coaxial,cắt 1 đầu ra,nối thẳng vào main bằng sợi cable 4 chân đó,1 đầu nối vào AVR thì vẫn có tín hiệu digital bình thường phải không mấy bác?

calcifer

Active Member

bạn mua hẳn cái spdif backlet cho nó xịn, chế làm gì

(một số main board có sẵn, nhưng khi ráp máy thì dư ra, ko lắp, bạn thử hỏi mấy cửa hàng bán máy tính xem)

ông anh mình lúc trước tìm mua ở HP cũng không khó lắm, HN, HCM có khi sẵn hơn

ngdhieu

Well-Known Member

(một số main board có sẵn, nhưng khi ráp máy thì dư ra, ko lắp, bạn thử hỏi mấy cửa hàng bán máy tính xem)

Mình cũng mua ở 1 anh KTV ở Khánh Thảo, giá 20k (Chỉ có Coaxial). Vẫn còn để trong tủ, chưa đem ra xài vì chưa có Receiver. hu hu....

ljonh3art

Active Member

em ở đà nẵng,mua cái thứ này nghe có vẻ hơi gay.nên thôi tự chế cho khỏe!
cũng đơn giản mà...

lionking1413

Các bác có thể chỉ em ở đâu có thể mua cái bracket này,em không kheo tay lắm nên chắc không chế được giống hương dẫn .Em o Sài Gòn
Cảm ơn

nhat thanh

Em muốn dùng HTPC để xem phim.
Main P5K-PL/AM G31 của ASUS.
Main của em có S/PDIF out,là 4 chân nằm trên main board,không phải cổng S/PDIF nằm ở phía sau nha mấy bác!
Vì kinh tế hạn hẹp không mua sound card đc,nên muốn xuất ra âm thanh digital theo đường coaxial vào AVR.(nối trực tiếp dây coaxial vào cable đi kèm khi mua CD-ROM rồi gắm vào main/trên mạng có hướng dẫn làm adapter cổng coaxial).

Không biết nó có ra được DTS không mấy bác?
Tiện thể,hình ảnh xuất ra kiểu Component,có được đẹp không mấy bác?

Mình cũng xài main jống bạn mà cài driver sou ko đc.bạn đang cài driver jì vậy cài với win jì,mình tìm và down nhìu driver rồi mà cài xong ko có âm gì hết. share mình với.mình đang xài win7.mình cũng đang suy nghĩ và có hướng đi jống bạn.thanks

nhat thanh

A e nào ở SG tìm mua đc backlet thì share cho mình địa chỉ với nha.thanks

silentboy

Hồi xưa mình có nhiều cái này lắm giờ kiếm cũng không ra :(

Thôi chế đi các bác ơi, dễ òm ấy mà. Chấm 2 nhát hàn là xong thôi, kiếm các bracket kia khó lắm, may mắn mới có. Chẳng nhẽ cứ chờ đến Tết công-gô. Nghèo thì táy máy tý, chứ giàu thì mua cái X-fi cho nhanh.

codcsi

Member

Đúng thế, bác nào biết cửa hàng nào bán chỉ em luôn! Cũng đang cần một cái thế này!

phungquy

Xin các bác giúp em một chút. Cấu hình máy tính của em như sau mà tại sao em xem phim HD không có hiện tượng giựt hình gì cả nhwung cứ xem khoảng 5 phút thì mất tiếng là thế nào: PenD dualcore 2.8 main gigabyte 845 VGA Ati 6200.

babyblue

Well-Known Member

Nối dây ra thì được nhưng mà các bác lưu ý là tiếng sẽ lúc có lúc không đấy(xem phim vài phút sẽ bị mất tiếng khỏang 3s)Em đã từng xài phương án này rồi nên nói để các bác biết >>>giải pháp là em đã đổi 1 main khác có sẵn optical luôn

pbvhp

Cái bracket này chẳng có chỗ nào bán đâu. Các bác đến mấy cửa hàng bán máy vi tính ấy, nhưng mà đừng hỏi mấy em nhân viên bán hàng xinh đẹp, ko biết gì đâu. Chụp cái hình cái bracket này (tớ chụp bằng điện thoại), xông thẳng vào khu kỹ thuật hỏi đội kỹ thuật viên lắp ráp máy, đội ấy hay có những cái phụ kiện kiểu này do nhiều đối tượng mua PC ko care đến phụ kiện, phó mặc hết cho cửa hàng muốn lắp kiểu gì thì lắp. Hôm CN vừa rồi tớ làm như vậy, gặp may nữa, được mấy đồng chí ấy kỷ niệm free một cái bracket coaxial. Cảm giác sướng thật, vì nó đối với người khác thì ko có giá trị gì, nhưng đối với mình thì có tiền cũng ko có chỗ mà mua.

Bên trên