Xin hỏi về chất lượng hình ảnh/âm thanh Android Box cũng như kết nối HDMI

ninzasoi

Anh em cho hỏi, mình tính set up 1 dàn xem 4k cho thằng em, loa thì có rồi nhưng phần hình thì hoang mang quá. Mình dự tính xem trên android box, bỏ luôn truyền hình cáp vì chất lượng quá tệ (kênh HD quá ít). Cách thiết lập dự tính thế này: Android box/hdplayer ===> Receiver ===> TV (HDMI). Xong rồi xách đít đi coi đồ thì đồ android box/hdplayer quá nhiều, rồi mỗi thằng 1 tính năng, 1 con chip khác nhau, anh em trên các diễn đàn cũng nói là chip xịn sẽ cho ra hình ảnh đẹp hơn, âm thanh hay hơn, cũng như phải kết hợp mua dây HDMI ngon để chất lượng ngõ ra tương xứng.

Mình nhớ hồi trước có đọc 1 bài trên mạng là dây HDMI chỉ truyền dữ liệu digital, thì nó ko giúp cải thiện âm thanh hay hình ảnh gì cả, dây vài chục ngàn cũng y chang dây vài triệu, nhiều bài báo đã test rồi. Và đầu android box ko giải quyết tăng cường hình ảnh đẹp hơn, mà thật ra là do cái TV giải mã tín hiệu (hình ảnh), còn receiver sẽ giải mã âm thanh. Mình đi coi thử + mượn đồ của bạn về test (Mibox, Himedia 10 + vài con linh tinh) cùng kết nối trên TV LG 4k và receiver. Mình test thử thì thấy hình ảnh và âm thanh chả khác mịa gì cả, y chang nhau. Mà sao thằng bạn (cái thằng cho mượn đồ) thì cứ quả quyết là có khác biệt rõ (khi thay android box hay HDMI), mình rủ thêm mấy người bạn nữa (ko phải dân chơi âm thanh/hình ảnh), thì họ cũng nói là ko thấy khác biệt (bỏ qua phần âm thanh nhé, chủ yếu mình test hình ảnh vì cái này dễ nhận biết nhất).

Vậy chốt lại là có khác biệt ko anh em, hay do hiệu ứng tâm lý là đồ mắc tiền thì sẽ cho chất lượng tốt hơn? Mình hoang mang quá hay do TV LG 4k và con receiver (Denon x2400h) của mình ko truyền tải/giải mã nổi

caothudeche

Moderator
Thằng bạn của bạn là đã bước được chân vào đam mê HD rồi đó.
- Dây HDMI chỉ truyền tải dữ liệu digital đúng? Nhưng chất lượng dây sẽ ảnh hưởng đến việc toàn vẹn của dữ liệu đó đến đích hay không. "Toàn vẹn" nhé, vì các cơ chế truyền tải đều có khả năng fix lỗi, ở 1 mức độ mất mát nào đó nó có thể sửa lỗi, ở mức độ nào đó nó sẽ sửa sai, mà mất nhiều quá là nó khỏi sửa luôn.
Dây càng dài càng cần chất lượng tốt (chất lượng lõi, chống nhiễu). Ở một điều kiện nào đó tốt (khoảng cách ngắn, ít nhiễu) dây vài chục ngàn với dây vài triệu có thể khó có sự khác biệt. Nhưng khi băng thông lên tới đỉnh, khoảng cách xa, môi trường nhiễu nhiều thì mới biết tiền nó nằm ở đâu, có đáng không.
- Xử lý hình ảnh giữa các HDP/ Androibox: Mình cũng hơi lạ khi bạn không nhận ra sự khác biệt. Ở mỗi con chip xử lý khác nhau, box khác nhau không đơn giản nó chỉ giải mã đúng hình ảnh mà nó còn nhiều sự can thiệp điều chỉnh khác. Nếu nói đến năng lực của mỗi box có thể bạn đang thử ở các video quá thông dụng nên khó thấy sự khác biệt. Hãy thử với các video chất lượng xấu và các video cực nặng, chất lượng cực cao để kiểm nghiệm sự khác biệt khả năng upscale, khả năng giải mã hình ảnh.
- Mấy con TV LG khả năng xử lý tín hiệu của nó tốt quá mà, trừ khi box quá tải không giải mã được, chứ nếu đã được thì truyền đến TV nó làm nốt phần box còn yếu hết.

- Điểm cuối cùng là năng lực thẩm định cá nhân: Không phải ai cũng có khả năng nhận biết giống nhau. Chúng ta co con mắt, đôi tai, bộ não khác nhau, kinh nghiệm khác nhau nên khả năng nhận biết khác nhau. Khả năng nhận biết này có thể tích lũy được. Chính vì vậy có người phát hiện ra hình này ảnh hơi bệt, mất chi tiết, màu sắc hơi lệch vàng.... có người thì không. Cũng như trong âm thanh cũng vậy, các chuyên gia thẩm định họ có đôi tai là kinh nghiệm rất tốt. Ấy vậy mà nhiều anh em vẫn tự nhận mình là tai trâu.

ninzasoi

Thanks bạn nhé. Mình hỏi thêm chút nếu bạn ko phiền.

Dây HDMI: vậy tính ra cái dây HDMI loại mắc tiền là ở cái phần build (dạng như nhiều loại đồ ăn giá mắc tiền là do rải thêm vàng hoặc kim cương vào), chứ bản thân nó ko thể làm hình ảnh đẹp hơn. Nếu vậy xài trong môi trường bình thường như hộ gia đình, ít nhiễu và khoảng cách gần thì cái dây mắc tiền cũng như dây rẻ tiền? Phù, . Vậy đỡ tiền phần dây rồi.

Xử lý hình ảnh giữa các box HDP/Android Box: bạn cho hỏi khả năng giải mã hình ảnh này là thay đổi mảng màu sắc? hay sẽ thay đổi độ mịn, đẹp, độ phân giải? Cùng 1 tín hiệu hình ảnh, mỗi con sẽ cho ra chất lượng khác nhau nếu cùng kết nối trên 1 loại TV?

Do lúc trước có học chút ít về điện, nên mấy cái bạn nói cũng như qua forum làm mình ko biết các quy tắc về tín hiệu trước giờ học là sai hay là giờ thay đổi, đặc biệt mảng tín hiệu digital. Nếu TV LG đã làm tốt phần hình ảnh, thì mình có cần mua 1 con box đắt tiền ko? hay chỉ cần mua con cơ bản là được (ko nói mấy cái tiện ích khác, mình đang nói về phần xử lý hình ảnh). Chứ mình thấy android box giá cả cũng thay đổi quá trời.

caothudeche

Moderator
Thanks bạn nhé. Mình hỏi thêm chút nếu bạn ko phiền.

Dây HDMI: vậy tính ra cái dây HDMI loại mắc tiền là ở cái phần build (dạng như nhiều loại đồ ăn giá mắc tiền là do rải thêm vàng hoặc kim cương vào), chứ bản thân nó ko thể làm hình ảnh đẹp hơn. Nếu vậy xài trong môi trường bình thường như hộ gia đình, ít nhiễu và khoảng cách gần thì cái dây mắc tiền cũng như dây rẻ tiền? Phù, . Vậy đỡ tiền phần dây rồi.

Xử lý hình ảnh giữa các box HDP/Android Box: bạn cho hỏi khả năng giải mã hình ảnh này là thay đổi mảng màu sắc? hay sẽ thay đổi độ mịn, đẹp, độ phân giải? Cùng 1 tín hiệu hình ảnh, mỗi con sẽ cho ra chất lượng khác nhau nếu cùng kết nối trên 1 loại TV?

Do lúc trước có học chút ít về điện, nên mấy cái bạn nói cũng như qua forum làm mình ko biết các quy tắc về tín hiệu trước giờ học là sai hay là giờ thay đổi, đặc biệt mảng tín hiệu digital. Nếu TV LG đã làm tốt phần hình ảnh, thì mình có cần mua 1 con box đắt tiền ko? hay chỉ cần mua con cơ bản là được (ko nói mấy cái tiện ích khác, mình đang nói về phần xử lý hình ảnh). Chứ mình thấy android box giá cả cũng thay đổi quá trời.
Dây HDMI ở mức độ gia đình dùng loại kèm theo máy là được rồi. Nhưng nếu mà có sử dụng đến video có bitrate cao, hoặc chú trọng về audio thì nên dùng loại tốt, vì audio dễ nhận ra thay đổi hơn video. Hơn nữa dây tốt cũng bền hơn.

Về khoản HDP/Android Box kia thì khả năng xử lý hình ảnh nó rất rộng, màu sắc, độ mịn, độ phân giải, độ mượt chuyển động (motion)... và những box khác biệt nhiều về Chip thì sẽ cho ra hình ảnh khác nhau rồi.

TV (trừ mấy con quá bình dân) thì nó xử lý hình ảnh, đọc file quá tốt luôn. Con LG nhà mình từ năm 2012 mà đã đọc HDD, NAS, internet ầm ầm, có điều là hệ ứng dụng của nó kém, nên một số hạn chế như KOK, chạy file ISO. Về khoản ứng dụng và hình ảnh chắc giờ Android TV chả sợ gì Androibox, HDP. Có điều TV xử lý âm thanh yếu hơn Androidbox, yếu có thể là ở khả năng giải mã, nhưng yếu rõ rệt nhất là xuất âm thanh, chắc ngoài tự giải mã xuất ra AV, ARC, Optical thì mình chưa biết có con nào xuất nổi DTS-HD MA.

Bên trên