Xin hướng dẫn dùng laptop xuất tín hiệu DTS HD cho Receiver giải mã

henry7588

Member
Chào mọi người. Tình hình là mình đang xem phim HD bằng laptop. Mình muốn Bitstream audio qua cổng HDMI cho receiver Denon để giải mã phim có tín hiệu DTS-HD nhưng nó chỉ ra DTS dc thôi (trong khi mình dùng HD Player để Bitstream thì Reiceiver vẫn giải mã và xuất được tín hiệu DTS-HD như bình thường. Các Bạn hướng dẫn giúp mình với.

Ngoài ra cho mình hỏi thêm là mình chỉ sử dụng dàn loa 5.1 nếu xem phim DTS-HD (7.1) thì vẫn ra 5.1 hay sao, liệu có mất 2 kênh k? và nó có hay hơn phim định dạng DTS 5.1 không?

vinagoh

Well-Known Member
Ðề: Xin hướng dẫn dùng laptop xuất tín hiệu DTS HD cho Receiver giải mã

Bạn cho biết modem của Laptop và Receiver?

Về phần mềm thì nên dùng Splash PRO EX phát.
Vào setting, trong Video chọn mục Use hardware acceleration. Mục Audio chọn HDMI bistream.

Xong chiến thôi bạn. :)

henry7588

Member

Bạn cho biết modem của Laptop và Receiver?

Về phần mềm thì nên dùng Splash PRO EX phát.
Vào setting, trong Video chọn mục Use hardware acceleration. Mục Audio chọn HDMI bistream.

Xong chiến thôi bạn. :)

Minh cung lam nhu ban nhung khong biet sao Receiver chi hien DTS khong ra DTS-HD? Xin loi may khong viet bi sao k danh duoc tieng viet co dau

Nghia_PMT

Well-Known Member

source phát có DTS-HD hay Dolby True HD và phát = Splash pro EX cho AVR có thể giả mã đc 2 định dạng âm thanh đó thì ra nhé.

Phần bạn hỏi thêm thì như thế này, DTS HD hay Dolby True HD thực chất ko nhất thiết là phải ra 7.1 vì 5 hay 7.1 phụ thuộc vào nhà sản xuất lúc phát hành đĩa Bluray ra thị trường, film có DTS HD hay Dolby True HD mà AVR có giãi mã thì vẫn chiến tốt thôi, film chỉ 5.1 mà AVR 7.1 thì âm thanh ra sẽ đầy đặn hơn, dầy hơn & chi tiết hơn.

Chỉnh sửa lần cuối:

henry7588

Member

source phát có DTS-HD hay Dolby True HD và phát = Splash pro EX cho AVR có thể giả mã đc 2 định dạng âm thanh đó thì ra nhé.

Phần bạn hỏi thêm thì như thế này, DTS HD hay Dolby True HD thực chất ko nhất thiết là phải ra 7.1 vì 5 hay 7.1 phụ thuộc vào nhà sản xuất lúc phát hành đĩa Bluray ra thị trường, film có DTS HD hay Dolby True HD mà AVR có giãi mã thì vẫn chiến tốt thôi, film chỉ 5.1 mà AVR 7.1 thì âm thanh ra sẽ đầy đặn hơn, dầy hơn & chi tiết hơn.

Cảm ơn bạn. Vấn đề là mình play bằng Splash sử dụng Bitstream nhưng AVR chỉ giải mã ra DTS thôi còn khi mình sử dụng player HD thì nó lại giải mã DTS-HD (cùng 1 phim âm thanh DTS-HD).

Mình sử dụng dàn loa 5.1 thì nếu xem phim DTS 5.1 với phim DTS-HD 7.1 thì âm thanh có khác biệt không?

Chỉnh sửa lần cuối bởi người điều hành:

Nghia_PMT

Well-Known Member

DTS_HD cho âm thanh đì đùng hoành tráng và chi tiết hơn nhé

henry7588

Member

Cám ơn bạn, còn vấn đề Bitstream Splash phim dtshd mà Receiver chỉ giải mã ra DTS là do đâu bạn?

conmuadem

Member

chuyển qua POWER DVD 16 mà play,phần sound chọn Non decode,thằng này ảnh đẹp hơn splash nhiều

Bác dùng power dvd 15 phần setting audio chọn non decode high definition audio chắc chắn ra DTS HD. Dòng thứ 3 nhé bác.

DATAVIEWER

Moderator
Thành viên BQT

Chào mọi người. Tình hình là mình đang xem phim HD bằng laptop. Mình muốn Bitstream audio qua cổng HDMI cho receiver Denon để giải mã phim có tín hiệu DTS-HD nhưng nó chỉ ra DTS dc thôi (trong khi mình dùng HD Player để Bitstream thì Reiceiver vẫn giải mã và xuất được tín hiệu DTS-HD như bình thường. Các Bạn hướng dẫn giúp mình với.

Ngoài ra cho mình hỏi thêm là mình chỉ sử dụng dàn loa 5.1 nếu xem phim DTS-HD (7.1) thì vẫn ra 5.1 hay sao, liệu có mất 2 kênh k? và nó có hay hơn phim định dạng DTS 5.1 không?
01. Để giúp bác hiệu quả, bác cho biết rõ chi tiết TÊN & số MODEL của "Graphic Card" hiện thời trên "Laptop PC".
02. Khi nghe "Audiotrack" DTS-HDMA (7.1-Ch) qua hệ thống LOA 5.1-Ch => Chúng ta chỉ nghe được phần "Lõi"/"Core".
[Nói một cách khác, "Audiotrack" nói trên trở thành âm thanh DTS 5.1-Ch thông thường mà thôi.]

Chỉnh sửa lần cuối:

henry7588

Member

01. Để giúp bác hiệu quả, bác cho biết rõ chi tiết TÊN & số MODEL của "Graphic Card" hiện thời trên "Laptop PC".
02. Khi nghe "Audiotrack" DTS-HDMA (7.1-Ch) qua hệ thống LOA 5.1-Ch => Chúng ta chỉ nghe được phần "Lõi"/"Core".
[Nói một cách khác, "Audiotrack" nói trên trở thành âm thanh DTS 5.1-Ch thông thường mà thôi.]

Cảm ơn bạn. Card máy mình là Nvidia Geforce GT 540M. Mình phát hiện ra High Definition Audio Device (chắc là onboard, thấy để nhà sx driver là microsoft) chỉ hỗ trợ dts và dd thôi. Có cách nào dùng card nvidia để Bitstream k bạn?

Nói như bạn vậy là với hệ thống loa 5.1 thì DTS HD Master = DTS hả bạn?

DATAVIEWER

Moderator
Thành viên BQT

Cảm ơn bạn. Card máy mình là Nvidia Geforce GT 540M. Mình phát hiện ra High Definition Audio Device (chắc là onboard, thấy để nhà sx driver là microsoft) chỉ hỗ trợ dts và dd thôi. Có cách nào dùng card nvidia để Bitstream k bạn?

Nói như bạn vậy là với hệ thống loa 5.1 thì DTS HD Master = DTS hả bạn?
01. Dựa theo tài liệu "Support" thì "Card" hình Nvidia Geforce GT 540M có hổ trợ 7.1-Ch Surround Sound/tức DTS-HDMA - Tuy nhiên để đạt được điều này... bác cần có sợi "Cable" HDMI v1.3 hoặc cao hơn (vd: v1.4) để kết nối giữa Laptop và HT Receiver.

02. Vâng! Như lời bác nói... với hệ thống loa 5.1 thì âm thanh DTS-HDMA = âm thanh DTS bình thường.

vinagoh

Well-Known Member

1. Chuẩn rồi, card này bistream được âm thanh HD và cả 3D.
2. Có lẻ bác Data nhầm chổ này: Âm thanh DTS-HD là biến thể của DTS, cho chất lượng âm thanh sắc bén hơn, đương nhiên dung lượng nó cũng lớn hơn. Còn kênh âm thanh là 5.1 hay 7.1..... là do nhà sx làm hiệu ứng âm thanh mà thôi.
Nói cách khác là số kênh âm thanh kg phụ thuộc vào định dạng âm thanh.

Ps: Máy Bác chủ đủ điều kiện chơi âm thanh HD, cả 3D nữa nhé. :)

henry7588

Member

01. Dựa theo tài liệu "Support" thì "Card" hình Nvidia Geforce GT 540M có hổ trợ 7.1-Ch Surround Sound/tức DTS-HDMA - Tuy nhiên để đạt được điều này... bác cần có sợi "Cable" HDMI v1.3 hoặc cao hơn (vd: v1.4) để kết nối giữa Laptop và HT Receiver.

02. Vâng! Như lời bác nói... với hệ thống loa 5.1 thì âm thanh DTS-HDMA = âm thanh DTS bình thường.

Như mình đã nói thì cổng HDMI của mình xuất từ drivers High Definition Audio Device (chắc là onboard, driver của microsoft) ở khung properties encoded chỉ thấy hỗ trợ dts và dd thôi. Có cách nào dùng card nvidia để xử lý HDMI Bitstream k bạn?

henry7588

Member

2. Có lẻ bác Data nhầm chổ này: Âm thanh DTS-HD là biến thể của DTS, cho chất lượng âm thanh sắc bén hơn, đương nhiên dung lượng nó cũng lớn hơn. Còn kênh âm thanh là 5.1 hay 7.1..... là do nhà sx làm hiệu ứng âm thanh mà thôi.

Như vậy với dàn loa 5.1 thì nếu âm thanh là DTS HD 7.1 khi receiver xử lý sẽ cho ra âm thanh DTS HD 5.1 hay DTS 5.1 vậy bạn?

Mình dùng splash và mpc xem phim nếu mình không Bitstream mà để cho phần mềm laptop xử lý luôn xuất PCM (Receiver hiện Multi Chanel) thì chất lượng như thế nào so với Bitstream(receiver xử lý).

Và cho mình hỏi thêm so với phương án xem bằng HD Player HDlife Bitsream cho Receiver xử lý thì âm thanh và hình ảnh như thế nào so với các phương án trên vậy bạn?

DATAVIEWER

Moderator
Thành viên BQT

Như mình đã nói thì cổng HDMI của mình xuất từ drivers High Definition Audio Device (chắc là onboard, driver của microsoft) ở khung properties encoded chỉ thấy hỗ trợ dts và dd thôi. Có cách nào dùng card nvidia để xử lý HDMI Bitstream k bạn?

01. Cổng HDMI luôn luôn ở trên "Graphic Card" - Trong trường hợp của bác là Nvidia Geforce GT 540M.
02. Bác theo những "Step" sau...

a) Nếu là Windows 10 => Chuột PHẢI vào nút "Start" => Click "Device Manager".
b) Click vào dấu ">" đứng đằng trước "Sound, video and game controllers" (để mở rộng ra..!)
c) Bác sẽ nhìn thấy => "NVIDIA High Definition Audio".
[Điều này đã nói lên... phần "Audio" trên là từ cổng HDMI của "Card" hình NVDIA.

Nhân tiện đây... bác thực hiện việc tự động "Update" cho phần "Audio Driver"...
e) Chuột PHẢI vào "NVIDIA High Definition Audio" => Click "Update Driver Software".
[Nhớ kết nối với "Internet" trước nhé..!]

f) Click "Search Automatically...'
e) Đến đây, Windows sẽ tự động thực hiện việc "Update"..!

P.s: Để hổ trợ âm thanh DTS-HDMA (7.1-Channel) qua cổng HDMI => Bác phải cần đến sợi "Cable" HDMI v1.3 hoặc những "Version" cao hơn..!

DATAVIEWER

Moderator
Thành viên BQT

Âm thanh DTS-HDMA (DTS High Definition Master Audio), thường tìm thấy trên đĩa Blu-ray, bao gồm 2 thành phần/ 2 "Stream" liệt kê như sau...

01. Phần lõi/"Core": Tức phần chính yếu/cơ bản DTS 5.1-Channel
[Tức DTS 5.1-Ch thông thường]

02. Phần phụ đi kèm thêm/gọi là "Residual": Gồm có 2 Channel
[Do đó, âm thanh DTS-HDMA (còn gọi là Lossless) có đến 7.1 Channel]

Tài liệu tham khảo (Anh ngữ):
DTS-HD Master Audio carries within its file, two data streams: the original DTS “core” stream and another stream that contains the “residual” data that is made up of what’s left from the original signal and the lossy compressed stream.
Note: Cũng vì vậy mà những phần mềm "Media Player" hoặc những thiết bị âm thanh KHÔNG hổ trợ DTS-HDMA thì chỉ chơi được phần lõi/"Core" tức DTS 5.1-Channel thông thưởng.

Chỉnh sửa lần cuối:

hbc

Moderator

Cũng có Audio DTS HD-MA 5.1 nhưng khác với chuẩn DTS thông thường thì bọn HD-MA nó có bitrate cao hơn nhiều và tần số lấy mẫu cũng cao hơn nhiều chính vì thế mà mấy cái phần cứng cũ hoặc phầm mềm player không có plugin hỗ trợ không thể đọc được nó và chỉ play được lõi của nó. Cũng giống như nghe nhạc hi-res mà dac không hỗ trợ thỉ chỉ nghe được dạng wav thôi.

henry7588

Member

01. Cổng HDMI luôn luôn ở trên "Graphic Card" - Trong trường hợp của bác là Nvidia Geforce GT 540M.
02. Bác theo những "Step" sau...

a) Nếu là Windows 10 => Chuột PHẢI vào nút "Start" => Click "Device Manager".
b) Click vào dấu ">" đứng đằng trước "Sound, video and game controllers" (để mở rộng ra..!)
c) Bác sẽ nhìn thấy => "NVIDIA High Definition Audio".
[Điều này đã nói lên... phần "Audio" trên là từ cổng HDMI của "Card" hình NVDIA.

Nhân tiện đây... bác thực hiện việc tự động "Update" cho phần "Audio Driver"...
e) Chuột PHẢI vào "NVIDIA High Definition Audio" => Click "Update Driver Software".
[Nhớ kết nối với "Internet" trước nhé..!]

f) Click "Search Automatically...'
e) Đến đây, Windows sẽ tự động thực hiện việc "Update"..!

P.s: Để hổ trợ âm thanh DTS-HDMA (7.1-Channel) qua cổng HDMI => Bác phải cần đến sợi "Cable" HDMI v1.3 hoặc những "Version" cao hơn..!

Cảm ơn bạn Data nhiệt tình quá. Tình hình là mình đã tìm được cách khắc phục. Nguyên nhân là do xài drive audio của Microsoft nên không hỗ trợ DTSHD, mình cài lại driver của intel thì đã xuất dc DTSHD bình thường (intel audio HD). Theo mình nghĩ phần HDMI này là xài cổng của onbard intel không phải của Nvidia vì mình không thấy có Nvidia High Definition audio. Vấn đề này do card vga mình không hỗ trợ hay sau vậy bạn? Mình muốn xuất HDMI hình và âm thanh bằng vga, vì mình nghĩ hình và âm thanh sẽ tốt hơn onbard mà không biết phải làm sao? Đã cài driver vga bản mới nhất.

Bên trên