Xin review về chất âm SoundBlaster X-Fi 5.1 surround USB!

myozuka

Member
Em mới mua cái laptop, cấu hình xem full HD thì thoải con gà mái, nhưng ngặt nỗi nó không có cổng quang hay coaxial để passthrough tín hiệu âm thanh số sang receiver. Vì vậy, em đang định mua cái card sound X-fi 5.1 USB. Ở đây đã có bác nào sử dụng con này chưa cho em tí rì viu với.... Về phim thì em ko nói làm gì, passthough để receiver xử lý hết rồi, em chỉ xin ý kiến các bác về khoản nghe nhạc lossless qua con này, chất âm có ổn không với tầm giá 1tr (em nghe hầu như các thể loại nhạc, trừ dance, funk, hiphop và mấy cái loại nhạc teen bây giờ).Khi nghe nhạc thì em hiểu em card sound sẽ đóng vai trò là DAC, receiver chỉ còn là power kéo loa, em hiểu thế có đúng ko ạ???

bipbo0707

Member
Ðề: Xin review về chất âm SoundBlaster X-Fi 5.1 surround USB!

Em mới mua cái laptop, cấu hình xem full HD thì thoải con gà mái, nhưng ngặt nỗi nó không có cổng quang hay coaxial để passthrough tín hiệu âm thanh số sang receiver. Vì vậy, em đang định mua cái card sound X-fi 5.1 USB. Ở đây đã có bác nào sử dụng con này chưa cho em tí rì viu với.... Về phim thì em ko nói làm gì, passthough để receiver xử lý hết rồi, em chỉ xin ý kiến các bác về khoản nghe nhạc lossless qua con này, chất âm có ổn không với tầm giá 1tr (em nghe hầu như các thể loại nhạc, trừ dance, funk, hiphop và mấy cái loại nhạc teen bây giờ).Khi nghe nhạc thì em hiểu em card sound sẽ đóng vai trò là DAC, receiver chỉ còn là power kéo loa, em hiểu thế có đúng ko ạ???
Cái này trước đây mình cũng đã xài cho con lap để đưa tín hiệu digital qua receiver xử lý. Mình thấy xài được. Mình chủ yếu xem phim, k nghe nhạc, mình chỉ dùng con này đưa tín hiệu cho receiver xử lý. Theo mình nghĩ xem phim, nghe nhạc tín hiệu KTS có hay không thì phụ thuộc vào receiver và loa chứ k phụ thuộc con sound này (bạn cũng k cần drive của nó, đơn giản là receiver xử lý tín hiệu sẽ hay hơn nhiều) vì receiver vừa xử lý vừa khuyếch đại công suất kéo loa.

tieuthieugia

Well-Known Member

nếu có hàng thì mua đi bạn... k thất vọng đâu!

kdnguyen

Theo mình nghĩ xem phim, nghe nhạc tín hiệu KTS có hay không thì phụ thuộc vào receiver và loa chứ k phụ thuộc con sound này (bạn cũng k cần drive của nó, đơn giản là receiver xử lý tín hiệu sẽ hay hơn nhiều) vì receiver vừa xử lý vừa khuyếch đại công suất kéo loa.

1. Đồng ý với bác là khi xem phim HD, sound card passthrough cho Receiver xử lý. Sound card không xứ lý tín hiệu âm thanh.

2. Nghe nhạc lossless, sound card đóng vai trò hơi bị quan trọng đấy.

"Em xin các bác, đọc đoạn này xong mà các bác còn cố vào đây bình luận thì em thua. Còn chân lý với chả chân lý gì nữa. Nhạc lossless thì passthrough cái kiểu gì. Chỉ có DTS với AC3 mới passthrough tức là đẩy nguyên con cho AVR xử lý thôi. Còn nhạc lossless nó sẽ chuyển ra AVR dưới dạng PCM thì lúc đó thằng soundcard sẽ đóng vai trò là pre còn AVR chỉ đánh pow thôi. Do đó tất nhiên sound rời sẽ hay hơn onboard. Còn đã passthrough rồi thì sound rời với onboard bác nào phân biệt được bước ra đây, test mù nhé, ok? lolz " (trích của nham18@hdvn)

http://hdvietnam.com/diendan/showthread.php?t=19897&highlight=Asus+xonar&page=2

myozuka

Member

Đã từng đọc qua post của nham18 nên mới quyết mua cái sound card, hàng creative đang hết, nhưng ông bán hàng báo là có của hãng khác. Bên bán hàng bảo là con card mới này hiệu ứng âm thanh xem phim thì ko bằng X-Fi nhưng hơn ở đoạn stereo, âm thanh mộc mạc, trung thực hơn, chưa thử nên chưa biết thế nào.

vinagoh

Well-Known Member

Em mới mua con này ở Thành Nhân (1.375k). Để tối về test thử xem như thế nào. Hy vọng không đến nổi tệ.

Bên trên