Xin trợ giúp để xử lý về sự bất ổn của Xtreamer Prodigy

minhtuantkh

Em chuyển sang chơi 3D với máy chiếu Optoma HD8300 và HDP Xtreamer Prodigy, thiết bị tương tác là AVR 2311 và dây HDMI 1.4 Monster (xịn) 10 mét. Sau vài ngày em thấy có một số vấn đề với Xtreamer Prodigy như sau:
1. Khi play thì tiếng có ngay nhưng hình ảnh thì phải 5-10" sau mới có ( rất khó chịu vì phần mở đầu nhiều phim rất quan trọng và hoàng tráng).
2. Đang chơi nếu tạm dừng sau khoảng 30" trở lên thì Xtreamer hay bị đơ luôn hoặc out nên phải khởi động lại.
3. Nút Power khi bật turn on sáng đèn nhưng thường lại phải ấn thêm cái nữa thì mới chạy ( đèn vẫn vậy không thay đổi gì nên không thể biết được có chạy hay không trừ phi ...nhìn lên màn hình).
...và một vài cái khó chịu khác nhưng em chấp nhận vì "kiểu nó thế" với lại em cũng khá dễ tính.

Ngoài chức năng giải quyết 3D ISO Bluray ( hình ảnh khá tốt) còn lại các tính năng khác và chơi 2D so với Dune B1 (em đã và vẫn đang dùng) thì Xtreamer không bằng ( Chip Realtek so với Sigma của Dune không lẽ tệ vậy sao? hay bởi lý do khác).

Em mong các bác cho em vài lời khuyên về cách xử lý Xtreamer ( do có thể em còn gà chưa biết sử dụng cho đúng), hoặc tư vấn giúp em xem có HDP nào chạy tốt hơn không ạ ? ( HTPC chỉ là giải pháp cực chẳng đã khi bế tắc không còn lối thoát thôi).

Cảm ơn các bác nhiều!

manhthang

Huyền Thoại
Nếu bác chạy phim HD thì hình ảnh sẽ lên ngay, các phim mà chỉ thấy tiếng chưa thấy hình là phim 3D, do lúc này máy chiếu của bác đang chuyển đổi sang chế độ 3D nên hình lên chậm. Khắc phục bằng cách đợi nó lên rồi bấm nút |<< :))
Đang dùng Dune mà chuyển sang đầu khác thì khó chịu là đúng rồi, chính vì thế mà em vẫn dùng Dune Max để xem HD, cái đấy em nhớ là cũng đã nói qua với bác :D

---------- Post added at 10:47:51 AM ---------- Previous post was at 10:47:50 AM ----------

Nếu bác chạy phim HD thì hình ảnh sẽ lên ngay, các phim mà chỉ thấy tiếng chưa thấy hình là phim 3D, do lúc này máy chiếu của bác đang chuyển đổi sang chế độ 3D nên hình lên chậm. Khắc phục bằng cách đợi nó lên rồi bấm nút |<< :))
Đang dùng Dune mà chuyển sang đầu khác thì khó chịu là đúng rồi, chính vì thế mà em vẫn dùng Dune Max để xem HD, cái đấy em nhớ là cũng đã nói qua với bác :D

minhtuantkh

Cảm ơn bác Thắng!
Em hỏi lại một chút về cái chữ tô đậm kia ạ: vậy là do máy chiếu hay đầu phát?
Với lại theo như "cảo quáng" thì khi chạy Xtreamer sẽ tự động nhận ra tín hiệu 3D và chơi 3D luôn, nhưng em thấy nhiều phim lại chạy 2D sau đó phải vào menu chọn lại 3D ( đôi khi chọn lại lần đầu không được phải chọn lại lần 2) thì có phải là phim đó là 3D độ lại từ phim 2D phải không ạ? Những phim này xem lâu khoảng 30' là hơi nhức mắt, những phim vào 3D ngay thì chất lượng rất tốt xem "mải thoái". Nhưng khi test lại dung lượng và nguồn thì vẫn báo 3D ISO bluray size trên 40GB.
Có bác nào biết về Xtreamer giúp thêm cho em ý 2 và 3 ở topic với ạ.

SAIGON_HD

THƯƠNG GIA
Ðề: Xin trợ giúp để xử lý về sự bất ổn của Xtreamer Prodigy

Tiếp nối câu trả lời của bác Thắng thì các dòng realtek hiện nay đa số khi để chờ 30" thường thì sẽ bị lỗi giống vậy... Với lại còn 1 lỗi là cắm đồng thời 2 HDD, 1 trong & 1 ngoài dung lượng 2TB mỗi em, thì bác để im khoảng 2 phút sẽ bị hiện tượng thấy ổ cứng mà không thấy file trong ổ cứng...

Lỗi này bên em đã báo các hãng fix lỗi, hiện firmware mới của Imax thì e test thử đã fix lỗi này rồi... Còn các hãng khác thì chưa ra firmware mới để bên mình test thử nên vẫn còn bị vấn đề này...

Nhưng nhìn chung thì nếu mình cứ xem phim bình thường, không bỏ trống máy để không thì vẫn ok hết...

SAIGON_HD

THƯƠNG GIA
Ðề: Re: Xin trợ giúp để xử lý về sự bất ổn của Xtreamer Prodigy

Cảm ơn bác Thắng!
Với lại theo như "cảo quáng" thì khi chạy Xtreamer sẽ tự động nhận ra tín hiệu 3D và chơi 3D luôn, nhưng em thấy nhiều phim lại chạy 2D sau đó phải vào menu chọn lại 3D ( đôi khi chọn lại lần đầu không được phải chọn lại lần 2) thì có phải là phim đó là 3D độ lại từ phim 2D phải không ạ? Những phim này xem lâu khoảng 30' là hơi nhức mắt, những phim vào 3D ngay thì chất lượng rất tốt xem "mải thoái". Nhưng khi test lại dung lượng và nguồn thì vẫn báo 3D ISO bluray size trên 40GB.

Thường thì chip 1186 khi chơi Bluray Iso 3D đều tự nhận tín hiệu 3D hết ! Chỉ có 3D SBS hoặc TAB thì mới cần chập hình trên đầu phát thôi !

Còn vấn đề kia thì do máy chiếu phải mất ít thời gian để chuyển chế độ 2D qua 3D nên rất bình thường thôi bác (giống khi xem qua Receiver)

minhtuantkh

Cảm ơn bác SAIGON_HD!
Cũng muốn xem liên tục nhưng nhà có con mọn vợ lại hay sai vặt nên thường phải tạm dừng...mà bị vậy thì thua rồi!
Em muốn biết ngoài Xtreamer ra còn đầu phát nào chạy ổn hơn cho 3D bluray ISO không ạ ( tầm trên dưới 10 triệu), nếu được chắc em phải đổi thôi.
Mà sao Dune thương hiệu lớn vậy mà không cho ra sp nào chạy được ISO là sao nhỉ? ( em vẫn like Dune )

manhthang

Huyền Thoại
Cảm ơn bác Thắng!

Màn hình tối khi chuyển chế độ 3D em nghĩ do cả 2: đầu phát và máy chiếu. Khi thực hiện chuyển chế độ 3D trên máy chiếu, hình ảnh cũng mất trong 1 khoảng thời gian mới hiển thị lên được.
Với đĩa Bluray HD, đầu phát thường chạy file playlist có liên kết đến các file nội dung m2ts, nhưng trong Bluray 3D thì các file này là các file SSIF. Nội dung các file m2ts hoàn toàn là 2D với đầy đủ âm thanh và hình ảnh Full HD. File SSIF chứa phần hình ảnh Full HD còn lại. Tức là đầu phát 3D sẽ lấy thông tin từ file SSIF để phát đồng thời 2 hình ảnh full HD song song với âm thanh audio HD. Chính vì lí do này mà HDMI 1.3 không đủ băng thông.
Với các phim phải chọn chế độ 3D trên điều khiển thì 1 là Bluray đã bị remux làm sai lệch thông tin, 2 là dạng phim SBS hoặc TAB chất lượng chỉ còn 1/2 so với Bluray 3D nguyên bản.

Các phim 3D nếu như xem hay và nhanh mỏi mắt là các phim 3D có nhiều cảnh 3D dương, tức là lồi ra ngòai. Với các phim 3D chủ yếu là các cảnh 3D âm (sâu vào trong) người xem sẽ thấy thoải mái hơn. Em giải thích sơ về 3D lồi hay lõm:
Hình ảnh mắt bên trái là T, mắt phải là P.
- Khi T dịch sang trái khoảng 3 cm, P dịch sang phải 3 cm: hình ảnh mà não nhận được sẽ cho chiều sâu vào bên trong (3D âm)
- Khi T dịch sang phải khoảng 3cm, P dịch sang trái 3 cm: hình ảnh mà não nhận được sẽ nổi ra bên ngòai màn hình.

manhthang

Huyền Thoại
Cảm ơn bác SAIGON_HD!
Cũng muốn xem liên tục nhưng nhà có con mọn vợ lại hay sai vặt nên thường phải tạm dừng...mà bị vậy thì thua rồi!
Em muốn biết ngoài Xtreamer ra còn đầu phát nào chạy ổn hơn cho 3D bluray ISO không ạ ( tầm trên dưới 10 triệu), nếu được chắc em phải đổi thôi.
Mà sao Dune thương hiệu lớn vậy mà không cho ra sp nào chạy được ISO là sao nhỉ? ( em vẫn like Dune )

Chắc vì lí do chất lượng nên HDI chỉ chọn dòng chip Sigma cho sản phẩm của mình.
Hy vọng đến cuối năm nay các mẫu sản phẩm dùng chip Sigma 8910 sẽ xuất hiện, lúc đấy xem 3D nhàn như HD, không còn bực mình vì đầu phát dở chứng nữa.

SAIGON_HD

THƯƠNG GIA

Màn hình tối khi chuyển chế độ 3D em nghĩ do cả 2: đầu phát và máy chiếu. Khi thực hiện chuyển chế độ 3D trên máy chiếu, hình ảnh cũng mất trong 1 khoảng thời gian mới hiển thị lên được.
Với đĩa Bluray HD, đầu phát thường chạy file playlist có liên kết đến các file nội dung m2ts, nhưng trong Bluray 3D thì các file này là các file SSIF. Nội dung các file m2ts hoàn toàn là 2D với đầy đủ âm thanh và hình ảnh Full HD. File SSIF chứa phần hình ảnh Full HD còn lại. Tức là đầu phát 3D sẽ lấy thông tin từ file SSIF để phát đồng thời 2 hình ảnh full HD song song với âm thanh audio HD. Chính vì lí do này mà HDMI 1.3 không đủ băng thông.
Với các phim phải chọn chế độ 3D trên điều khiển thì 1 là Bluray đã bị remux làm sai lệch thông tin, 2 là dạng phim SBS hoặc TAB chất lượng chỉ còn 1/2 so với Bluray 3D nguyên bản.

Các phim 3D nếu như xem hay và nhanh mỏi mắt là các phim 3D có nhiều cảnh 3D dương, tức là lồi ra ngòai. Với các phim 3D chủ yếu là các cảnh 3D âm (sâu vào trong) người xem sẽ thấy thoải mái hơn. Em giải thích sơ về 3D lồi hay lõm:
- Khi T dịch sang trái khoảng 3 cm, P dịch sang phải 3 cm: hình ảnh mà não nhận được sẽ cho chiều sâu vào bên trong (3D âm)
- Khi T dịch sang phải khoảng 3cm, P dịch sang trái 3 cm: hình ảnh mà não nhận được sẽ nổi ra bên ngòai màn hình.

Thật ngưỡng mộ kiến thức về HD - 3D của bác ! :)

Diễn đàn có nhiều người như vậy thì anh em được giúp khá nhiều rồi...

dungdt2

Am hiểu như bác thì mới đủ tầm mà tư vấn, em lót dép hóng được tí nào hay tí nấy :D

minhtuantkh

Anh Thắng và các bác có thể cho biết ngoài Xtreamer Prodigy ra thì còn sản phẩm nào có thể thay thế tốt hơn ( tất nhiên là em chấp nhận mắc hơn) được không ạ, chứ mấy cái lỗi kia do "kiểu nó vậy" không xử lý được thì thà em lại nâng cấp cho khỏi lăn tăn bực bội.
Cảm ơn mọi người nhiều!

tdhvn

Active Member

Anh Thắng và các bác có thể cho biết ngoài Xtreamer Prodigy ra thì còn sản phẩm nào có thể thay thế tốt hơn ( tất nhiên là em chấp nhận mắc hơn) được không ạ, chứ mấy cái lỗi kia do "kiểu nó vậy" không xử lý được thì thà em lại nâng cấp cho khỏi lăn tăn bực bội.
Cảm ơn mọi người nhiều!
Theo mình thì nên chờ hãng cập nhật firmware để hiệu chỉnh lỗi đang tồn tại.

manhthang

Huyền Thoại
Cảm ơn mọi người nhiều!

Không có bác ạ, không lỗi này thì lỗi kia. Hiện tại em phải cắn răng chơi tạm HTPC cho 3D.

tonytruong

Super Moderators
Cảm ơn mọi người nhiều!

Bác Tuấn cứ bình tĩnh A.Thắng đả nói thế rồi,bác cứ tạm vừa xem vừa mang hủ tay Gấu ra nhấm nháp chờ cho đến khi hãng cập nhật firmware fix lỗi thôi,chứ bác đổi hoài có mà chết tiền :-jO:) (Dune Max+Dune Duo=cho nó lành) :D

-Thanks A.Thắng hôm nay được mở tầm nhìn về bài giải thích chi tiết về 3D ,thật đáng để học hỏi.

minhtuantkh

Không có bác ạ, không lỗi này thì lỗi kia. Hiện tại em phải cắn răng chơi tạm HTPC cho 3D.
Cảm ơn Anh dù hơi thất vọng. Nhưng bị vậy hoài có ngày chắc em cắn lưỡi luôn quá

Bác Tuấn cứ bình tĩnh A.Thắng đả nói thế rồi,bác cứ tạm vừa xem vừa mang hủ tay Gấu ra nhấm nháp chờ cho đến khi hãng cập nhật firmware fix lỗi thôi,chứ bác đổi hoài có mà chết tiền :-jO:) (Dune Max+Dune Duo=cho nó lành) :D

-Thanks A.Thắng hôm nay được mở tầm nhìn về bài giải thích chi tiết về 3D ,thật đáng để học hỏi.

Chà đại ca lần ra em hả? Có mấy vụ Liên quan đến chức năng Apple store, IPad đang tính nhờ Anh nữa đây :D

SAIGON_HD

THƯƠNG GIA

Cảm ơn mọi người nhiều!

Nhìn chung thì các dòng 1186 hiện nay khá giống nhau. Nếu so sánh đồng với nhau thì Imax i18D có lẽ là có chút nhỉnh hơn về Firmware (kể cả phần cập nhật Firmware khi nhà phân phối nhận được thông báo lỗi...) và cả thời gian lẫn cam kết bảo hành.

Đó là ý kiến cá nhân của mình thôi nhé, bác dùng để tham khảo tí xíu thôi (do là dân kinh doanh nên nhiều khi sợ các bác nói là mình không khách quan) !

Tuy nhiên, dân kinh doanh là người có điều kiện test các thiết bị nhiều nhất và biết được điểm mạnh và yếu ra sao :)

minhtuantkh

Re: Ðề: Re: Xin trợ giúp để xử lý về sự bất ổn của Xtreamer Prodigy

Nhìn chung thì các dòng 1186 hiện nay khá giống nhau. Nếu so sánh đồng với nhau thì Imax i18D có lẽ là có chút nhỉnh hơn về Firmware (kể cả phần cập nhật Firmware khi nhà phân phối nhận được thông báo lỗi...) và cả thời gian lẫn cam kết bảo hành.

Đó là ý kiến cá nhân của mình thôi nhé, bác dùng để tham khảo tí xíu thôi (do là dân kinh doanh nên nhiều khi sợ các bác nói là mình không khách quan) !

Tuy nhiên, dân kinh doanh là người có điều kiện test các thiết bị nhiều nhất và biết được điểm mạnh và yếu ra sao :)

Chắc chắn em sẽ vọc thử một số dòng máy khác, chơi cho biết tội gì.
Em vẫn quan tâm đến các ý tư vấn của các đơn vị KD và khuyên các bạn khác cũng nên như vậy. Điều quan trọng là lựa chọn và đưa ra quyết định phù hợp chứ không phải theo tâm lý bầy đàn.
Sau vài chục giờ làm quen với XP cũng thấy quen quen rồi, phải ráng thích nghi ( với thứ không còn cái nào tốt hơn) chứ bết sao giờ
P/s: em cũng là dân KD :D

Bên trên