Xin tư vấn cách xem Bluray ISO 3D từ PC lên TV 3D chủ động Sony HX 855

Máy tính của mình CPU Core i7 950, ram 6Gb, VGA GTX 275, mình dùng phần mềm TMT5 chạy phim Bluray ISO 3D đưa lên TV 3D chủ động Sony HX 855 bằng cáp HDMI. Hình ảnh trên TV đã nhòe (chắc đã chạy được 3D) nhưng khi đeo kính (BR250 kèm theo TV) thì không thấy hiệu ứng 3D nổi (đã bật kính).

Nhấn phím 3D trên điều khiển TV thì chỉ có 3 trường hợp: giả lập 2D sang 3D, side by side và top and bottom nhưng mình đã thử cả 3 trường hợp này đều không xem được hình ảnh nổi 3D.
Rất mong các bạn chỉ giúp làm cách nào để có thể xem được phim Bluray ISO 3D trong trường hợp này.
Xin cảm ơn nhiều!

HD_Shop

Nhiều khi lỗi nằm trong cách bác config menu 3D của TMT5.
Bác chụp lại phần config nhé.
Nếu ở gần Q3 em ghé qua xem, giao lưu nhé.

HD_Shop

Nhìn hình thì có vẻ ổn, bác kiểm tra lại kính 3D và cảm biến 3D trên TV có bị che đi hay không

nam_tra

Well-Known Member
Ðề: Xin tư vấn cách xem Bluray ISO 3D từ PC lên TV 3D chủ động Sony HX 855

Mình mới chơi Bluray ISO 3D bằng laptop Dell Core I5 2430 ram 4G chạy bằng power DVD12 khi chuyển chế độ 3d trên laptop thì được khi nối cáp HDMI 1.3 lên TV samsung C8000 thì không được Mình nhờ anh em nào trên diễn đàn biết chỉ giúp với. TKS

HD_Shop

Bác nói rõ tí được không? trên màn hình LAPTOP chỉ là dạng 3D 2 màu thôi, còn khi lên TV 3D thật sự bác cần chuyển về chế độ 3D khác.

nam_tra

Well-Known Member

Bác có thể hướng dẫn cụ thể chương trình power DVD12 cách chuyển thế nào xem 3D cho mình được không ? TKS

Nêu bạn cài đặt đúng cho TMT 5 thì khi chạy phim 3D iso thig trên tivi nut 3D chỉ còn chức năng bật tắt 3D thôi, chứ khi còn các lựa chọn loại đinh dang SBS, Ou thì là bạn cài TMT5 chưa đúng, nên thực là đang phát 2 D.
Mình có chút thắc mắc là như trên hình mình chụp TV lúc đó thì hình ảnh bị nhòe, nên mình nghĩ là PC đã phát 3D rồi, không biết có gì sai không ? Bạn có thể giải thích rõ cho mình và chỉ cho mình cách setup TMT5 cho đúng được không ? Cảm ơn bạn nhiều !

lam6630

Well-Known Member
Bạn setup trinh điều khiển VGA chưa ? NVIDIA control / Stereoscopis / đánh dấu chọn / trả lời câu hỏi bằng hình ảnh / chuyển độ phân giải về lại 1080p . TMT khỏi setup cũng 3D . Chỉ kết nối 1 TV 3D với HTPC lúc setup .

coolpix8700

Well-Known Member

Ảnh bác chụp như vậy chắc là cái tv đang phát 3D rồi. TM5 và tv đã tốt. Vấn đề là liên lạc giữa tv và kính chắc vẫn có vấn đề. Tìm 1 cái kính khác thử nếu vẫn thế thì chắc chỉ có gọi bảo hành!
(Bluray 3D qua TM5 thường tv sẽ tự nhận tín hiệu 3D).

Bạn setup trinh điều khiển VGA chưa ? NVIDIA control / Stereoscopis / đánh dấu chọn / trả lời câu hỏi bằng hình ảnh / chuyển độ phân giải về lại 1080p . TMT khỏi setup cũng 3D . Chỉ kết nối 1 TV 3D với HTPC lúc setup .

Ảnh bác chụp như vậy chắc là cái tv đang phát 3D rồi. TM5 và tv đã tốt. Vấn đề là liên lạc giữa tv và kính chắc vẫn có vấn đề. Tìm 1 cái kính khác thử nếu vẫn thế thì chắc chỉ có gọi bảo hành!
(Bluray 3D qua TM5 thường tv sẽ tự nhận tín hiệu 3D).
Cảm ơn các bạn đã giúp đỡ, mình đã setup Ndivia control và đã xem được 3D, tuy nhiên chỉ có hình ảnh 3D mà không có âm thanh. Rất mong các bạn tư vấn giúp mình làm thế nào để có âm thanh nữa với ! ( Mình không dùng amply, chỉ dùng cáp HDMI đưa cả hình và tiếng từ PC lên TV thôi, các phim HD và 3D SBS,OU xem bằng KMP từ trước đến nay vẫn có hình và tiếng bình thường).Mình xin cảm ơn !

Mình xin đính chính là khi xem bluray iso 3D thì chỉ có âm thanh xuất ra cổng speakers, headphone của PC mà không lên được TV qua cổng HDMI ( mặc dù mình đã set defauft audio HDMI trong control panel ), đèn hiển thị audio vẫn sáng ở phần speakers mà không sáng ở phần HDMI. Còn khi xem HD , 3D SBS OU thì mọi việc vẫn bình thường, âm thanh vẫn lên được TV. Mọi người ai biết nguyên nhân thì giúp đỡ mình khắc phục với nhé !

HD_Shop

Bác chuyển sang phần setup audio trên TMT, chọn Audio Output là HDMI và phần decode chọn Mix.
Nhấp phải vào hình cái loa ở góc phải system tray, chọn Playback device và set defaul cho ngõ HDMI được liệt kê trên danh sách là được.
Chúc bác thành công.

Cảm ơn bạn, mình đã set default cho HDMI từ trước rồi và vẫn đang xem HD, 3D SbS, Top and Bottom bình thường bằng phần mềm KMP.

Ngay cả phim Bluray ISO 3D (Madagascar) xem bằng KMP (chỉ có 2D không nhận diện được 3D) thì vẫn có tiếng bình thường. Tuy nhiên, khi xem Bluray ISO 3D bằng TMT5 thì không có tiếng, mặc dù cột hiển thị loa ở taskbar vẫn báo có âm thanh.

TMT5 mình set up như thế này, không biết có đúng hay không?

Không hiểu audio của ISO 3D có khác gì audio của 3D SbS không? Mình loay hoay mãi mà không khắc phục được, nản quá! Bạn nào biết xin vui lòng chỉ giúp cụ thể cách set up để khắc phục được tình hình, xin cảm ơn!

lam6630

Well-Known Member
Cho mình hỏi . Âm thanh trên tivi qua HDMI (VGA card) hay từ HTPC ra mà khi xem iso bluray bằng TMT5 không có tiếng ? 0908861986 Lâm

coolpix8700

Well-Known Member

Để âm thanh ra được những cái tv mà không hỗ trợ DTS thì công việc sẽ phức tạp hơn với video khá nhiều.
Đầu tiên các bac phải cài K-lite codec (bản càng mới càng tốt). Sau vào trong ffdshow bỏ tích ở tất cả các ô trên cũng trong khung pass-through đi và chỉ để mỗi AC3 và connect á PCM first. Xuống ô dưới tích vào ô 16 bits LPCM
(để HTPC gói lại tất cả các nguồn âm theo film thành PCM hay AC3) rồi bấm apply.
Vào control pannel của Windows, chọn hardware and sound, chọn change system sound rồi tích lên cái cổng HDMI mà các bác nghĩ là sẽ xuất âm thanh ra và bấm ở dưới chỗ đề set as default để nó trở thành cổng xuất ra âm thanh!

Để âm thanh ra được những cái tv mà không hỗ trợ DTS thì công việc sẽ phức tạp hơn với video khá nhiều.
Đầu tiên các bac phải cài K-lite codec (bản càng mới càng tốt). Sau vào trong ffdshow bỏ tích ở tất cả các ô trên cũng trong khung pass-through đi và chỉ để mỗi AC3 và connect á PCM first. Xuống ô dưới tích vào ô 16 bits LPCM
(để HTPC gói lại tất cả các nguồn âm theo film thành PCM hay AC3) rồi bấm apply.
Vào control pannel của Windows, chọn hardware and sound, chọn change system sound rồi tích lên cái cổng HDMI mà các bác nghĩ là sẽ xuất âm thanh ra và bấm ở dưới chỗ đề set as default để nó trở thành cổng xuất ra âm thanh!

Cảm ơn bạn mình đã set ffdshow như bạn nói, đã set default HDMI trong control panel, cột hiển thị loa ở taskbar cũng đã nhấp nháy (chứng tỏ cũng có tiếng) nhưng không hiểu sao âm thanh vẫn không ra được TV. Mình có chụp ảnh kèm theo đây, bạn xem còn thiếu sót chỗ nào không, TMT5 set đúng chưa hộ mình nhé.

À, mình dùng win7 64bit đã cài K-lite codec 9.4 (mới nhất), cả 2 phiên bản 32 và 64 bit, không biết có xung đột gì không bạn, có phải gỡ phiên bản 32 bit không (hiện cả 2 phiên bản mình đều set giống nhau như bạn tư vấn)

coolpix8700

Well-Known Member

Hinh như chỗ soundcard ở TMP5. Bác chọn là của cái mainboard (realtek). Bác thử lại default device hay cái soundcard bác đang dùng xem!

Hinh như chỗ soundcard ở TMP5. Bác chọn là của cái mainboard (realtek). Bác thử lại default device hay cái soundcard bác đang dùng xem!
Mình dùng mainboard X58, sound on chíp Realtek ( đã cài bản mới nhất ). Khi xem phim HD, 3D SBS hay TAB trên KMP thì chỉnh default device hay Realtek đều có tiếng ra loa TV. ĐỂ mình thử trên TMT5 xem sao nhé !

hunghd_3d

Re: Ðề: Xin tư vấn cách xem Bluray ISO 3D từ PC lên TV 3D chủ động Sony HX 855

Mình dùng mainboard X58, sound on chíp Realtek ( đã cài bản mới nhất ). Khi xem phim HD, 3D SBS hay TAB trên KMP thì chỉnh default device hay Realtek đều có tiếng ra loa TV. ĐỂ mình thử trên TMT5 xem sao nhé !

mình cũng tính là thay vì mua hdp xem 3d bluray iso thì thêm tiền mua laptop cấu hình cao để xem và còn tiện dụng để làm việc khác, nhưng cuối cùng cũng phải mua hdp để chơi vì khi thể nghiệm 3d bluray iso trên htpc hoặc laptop thì phức tạp và nhức đầu quá, set up lằng nhằng thì lúc đó hết còn hứng thú để xem nữa rồi.Mình thành thật khuyên bạn nếu xem 3d bluray iso thì nên dùng hdp.

coolpix8700

Well-Known Member

Cổng HDMI của bác là cổng onboard?

..., set up lằng nhằng thì lúc đó hết còn hứng thú để xem nữa rồi.Mình thành thật khuyên bạn nếu xem 3d bluray iso thì nên dùng hdp.

Setup hơi lằng nhằng thật, nhưng đổi lại thì chất lượng hình ảnh nếu chỉnh tốt sẽ hơn mấy cái HDP hiện nay!
Tại ở nhà em lại dùng Amp ngoài và muốn tận dụng cả các loại âm thanh DTS-MA, Dolby-HD... cho nên em phải hướng dẫn cho bác ấy ngược với máy HTPC ở nhà!

Bên trên