Xin tư vấn card âm thanh chơi nhạc lossless

Tranhieu89

em mới tập chơi nhạc losless từ máy tính. Mong các bác tư vấn giúp em nên dùng card sound nào để ghép với loa klipsch 10.5 và âmli Marantz PM 84. Và nghe nhạc trên máy tính thì dùng phần mềm nào nghe chuẩn ạ
Em cám ơn các cụ nhiều

DATAVIEWER

Moderator
Thành viên BQT
em mới tập chơi nhạc losless từ máy tính. Mong các bác tư vấn giúp em nên dùng card sound nào để ghép với loa klipsch 10.5 và âmli Marantz PM 84. Và nghe nhạc trên máy tính thì dùng phần mềm nào nghe chuẩn ạ
Em cám ơn các cụ nhiều
01. Tùy vào khả năng tài chánh cho phép, bác chỉ cần một "Sound Card" có 1 trong 2 cổng sau...
[Chọn cái mà Marantz PM 84 hổ trợ]

a) Digital Input / Cổng "Coaxial"
b) TOSLINK Input / Cổng quang

02. Những phần mềm thông dụng sau đây được dùng trong việc chơi nhạc...
a) Foobar2000
b) J.River Media Center
c) Windows Media Player (đi chung với Windows)
d) v..v..

Chỉnh sửa lần cuối:
01. Tùy vào khả năng tài chánh cho phép, bác chỉ cần một "Sound Card" có 1 trong 2 cổng sau...
[Chọn cái mà Marantz PM 84 hổ trợ]

a) Digital Output / Cổng "Coaxial"
b) TOSLINK / Cổng quang

02. Những phần mềm thông dụng sau đây được dùng trong việc chơi nhạc...
a) Foobar2000
b) J.River Media Center
c) Windows Media Player (đi chung với Windows)
d) v..v..
Hình như amply này đâu có những cổng mà bác đã tư vấn đâu nhỉ (em xem thử thông số và hình ảnh thì đều không thấy).

Nếu bác đang sử dụng máy tính làm nguồn phát và chứa nhạc luôn thì hiện tại đa số các máy tính đều có sound onboard, bác có thể thử xem là phát nhạc từ sound onboard này có ổn không. Một số mainboard cao cấp có thiết kế phần chống nhiễu cho phần âm thanh nên cũng không đến nỗi tệ đâu bác.

Phần mềm nghe nhạc thì như bác Dataviewer đã liệt kê bên trên rồi.

Nghe nhạc từ máy tính muốn cho hay thì cả là một vấn đề đó bác ạ, bác nên tham khảo những topic thảo luận về việc này để nắm rõ hơn. Bên VNAV cũng có một số topic bàn về vụ này, chúc bác càng đọc càng tẩu hehe.

caothudeche

Moderator
Không biết bạn có bao nhiêu tiền.
Nhưng theo mình tốt nhất là bạn nên mua DAC có kết nối vào USB.

DATAVIEWER

Moderator
Thành viên BQT
Hình như amply này đâu có những cổng mà bác đã tư vấn đâu nhỉ (em xem thử thông số và hình ảnh thì đều không thấy).
Phần mềm nghe nhạc thì như bác Dataviewer đã liệt kê bên trên rồi.
Nếu không hổ trợ "Digital" thì cứ việc dùng "Analog".
[Chắc Âm-li thuộc thời Bảo Đại. Hê hê..!]

Chỉnh sửa lần cuối:

ASAP

Well-Known Member
Hi,

Đơn giản nhất là mua sợi dây 3,5 ly <=> 2 đầu RCA cắm vào là xong.

huynhanh1

Well-Known Member
bạn vào trang này thử xem có ung ý em nào không? https://vozforums.org/bai-viet/can-...sb0790-sb0880-sb1040-onkyo-se80-se90.797.html mình chỉ kết 2 em đó là Creative Labs SB0790 Sound Blaster X-Fi Xtreme và Creative X-Fi Titanium SB0880 PCI-E , mình kết em Creative X-Fi Titanium SB0880 hơn vì mình cũng đang xài nghe rất phê và có DTS (hỗ trợ âm thanh vòm ) nhưng amli bạn không có hỗ trợ , nếu muốn giảm nữa thì Creative Labs Audigy SE 7.1 SB0570 ghi giá 250n cũng ok , vấn đề ở chỗ là sound card rời sẽ cho mình chỉnh bass và treble chứ không như onboard thì không có , riêng sound mình đang xài X-Fi Titanium SB0880 có cho chỉnh X-Fi crystalizer khi mình chỉnh mục này giông như là mình có thêm equalizer (khuếch đại thêm) nghe đã tai luôn

Bên trên