XIN TƯ VẤN CÔNG NGHỆ 3D PHÂN CỰC

kiemhaui

Kính thưa toàn thể anh em HDVIETNAM em cũng đọc nhiều bài trong phần Kỹ thuật 3D. Nhưng ý kiến này ý kiến kia. Khó hiểu lắm. Bác nào đã từng trải nghiệm 3d phân cực rồi thì chia sẻ cho em cùng anh em HDVIETNAM với.Từ A>Z với. từng từng bước bước 1 để xem dc, VÀ em cũng muốn ở topic này là nơi anh em trao đổi kinh nghiệm cùng hiểu biết hơn. Hi vọng anh em cho em những kiến thức hay. Chỉ dẫn cho em với nhé. Cảm ơn

vipkoj

Ðề: XIN TƯ VẤN CÔNG NGHỆ 3D PHÂN CỰC

bạn kinh doanh hay sử dụng gia đình vậy. mình đang kinh doanh và nếu bạn kinh doanh mình sẽ cho bạn 1 vài ý kiến

ok_men

Ak nhân tiện đây. Các bác cho em hỏi chút được không ạ. Em có 1 em máy chiếu có 3D ready. Nhưng em không thể phát được 3D bằng đầu IMAX 3D. Đầu này chuyên dùng để phát 3D đó các bác. Nó toàn chia ra 2 màn hình thôi ạ. Xin các bác chỉ đường cho em với nhé. Cảm ơn

crazyboy1304

Moderator

Hiện trên thị trường có 2 dòng máy chiếu 3D DLP. Đối với dòng cũ như : HD66,Viewsonic,Dell,... thì bạn không dùng trực tiếp được với đầu HD-3D HDMI 1.4.Một là dùng bộ chuyển tín hiệu 3D hoặc dùng PC. Loại máy chiếu thứ hai như: Optoma HD33,Optoma W1,... có chip trập hình HDMI 1.4 trên máy cho phép dùng trực tiếp đầu HD-3D hoặc thậm chí dùng đầu HD thường xem phim SBS, trên máy sẽ có nút trập hình SBS. Dòng này chức năng 3D không khác gì các tivi 3D trên thị trường.

noahfro

Mình cũng cần tư vấn hệ thống 3D phân cực cũng đã tìm hiểu một số mô hình thì thấy mô hình này hợp với nhu cầu sử dụng do giá kính phân cực tương đối rẻ ( phục vụ nhiều và khả năng hư hao cao nên không thể dùng DLP do kính DLP link khá cao)

Do kinh phí có giới hạn nên chỉ làm hệ thống 3D phân cực gọi là chấp nhận được:

1. 2 máy chiếu 3D DLP ( dùng bộ loc phân cực DLP rẻ hợn so với bộ lọc "DLP & LCD" ), Phần này các bán tư vấn dùm em nên dùng loại máy chiếu nào rẻ mà sài tốt độ sáng chấm nhận được vì em làm trong phòng tối hoàn toàn không lọt ánh sáng vào nên cũng ko cần phải máy chiếu có độ sáng cao.
2. 2 tấm lọc phân cực DLP các bác tư vấn dùm em là mua ở đâu và giá cả ra sao
3. HTPC do giảm thiểu tối đa chi phí nên em tính build máy HTPC với cấu hình như vậy các bác xem có đủ khả năng phát 3D Bluray ISO được không:
Cấu hình như sau:
Intel Celeron Dual Core G530 (2.4GHz)
ASRock H61M-VS
4GB DDR3 TEAM Elite
ASUS EAH6670 DC SL/DI/1GD3
HDD 2TB WESTERN GREEN Sata
ACBEL 470W E2 Plus
CoolerMaster Elite 343
4. Màn chiếu bạc thì tính sử dụng loại 120" nhập khẩu trung quốc (cái này đóng khung treo tường cố định luôn) do chưa có khả năng DIY ( cái này đòi hỏi kỹ thuật cao ). Các bác cũng tư vấn dùng em mua ở đâu là tốt và giá cả ra sao.
5. Hệ thống âm thanh: em tính dùng home theather sony HTDDW7600 7.2

Kỷ thuật phát phim em làm như vậy không biết có đúng hay không.
HTPC có sử dụng Card HD6670 nên sẽ dụng 1 sợi HDMI 1.4 cắm vào Receiver sau đó dùng 1 sợi HDMI 1.3 đi lên máy chiếu 1. Dùng 1 đầu chuyển DVI->HDMI rồi dùng sợi HDMI 1.4 lên thẳng máy chiếu 2. Không biết làm vậy có đúng không. Ngoài ra hệ thống này còn thiếu gì nữa không và kỹ thuật lắp đặt cần bổ sung thêm gì thì mấy bác chỉ giáo dùm em.
Thân.

Chỉnh sửa lần cuối:

netcuilc

Mình cũng cần tư vấn hệ thống 3D phân cực cũng đã tìm hiểu một số mô hình thì thấy mô hình này hợp với nhu cầu sử dụng do giá kính phân cực tương đối rẻ ( phục vụ nhiều và khả năng hư hao cao nên không thể dùng DLP do kính DLP link khá cao)

Do kinh phí có giới hạn nên chỉ làm hệ thống 3D phân cực gọi là chấp nhận được:

1. 2 máy chiếu 3D DLP ( dùng bộ loc phân cực DLP rẻ hợn so với bộ lọc "DLP & LCD" ), Phần này các bán tư vấn dùm em nên dùng loại máy chiếu nào rẻ mà sài tốt độ sáng chấm nhận được vì em làm trong phòng tối hoàn toàn không lọt ánh sáng vào nên cũng ko cần phải máy chiếu có độ sáng cao.
2. 2 tấm lọc phân cực DLP các bác tư vấn dùm em là mua ở đâu và giá cả ra sao
3. HTPC do giảm thiểu tối đa chi phí nên em tính build máy HTPC với cấu hình như vậy các bác xem có đủ khả năng phát 3D Bluray ISO được không:
Cấu hình như sau:
Intel Celeron Dual Core G530 (2.4GHz)
ASRock H61M-VS
4GB DDR3 TEAM Elite
ASUS EAH6670 DC SL/DI/1GD3
HDD 2TB WESTERN GREEN Sata
ACBEL 470W E2 Plus
CoolerMaster Elite 343
4. Màn chiếu bạc thì tính sử dụng loại 120" nhập khẩu trung quốc (cái này đóng khung treo tường cố định luôn) do chưa có khả năng DIY ( cái này đòi hỏi kỹ thuật cao ). Các bác cũng tư vấn dùng em mua ở đâu là tốt và giá cả ra sao.
5. Hệ thống âm thanh: em tính dùng home theather sony HTDDW7600 7.2

Kỷ thuật phát phim em làm như vậy không biết có đúng hay không.
HTPC có sử dụng Card HD6670 nên sẽ dụng 1 sợi HDMI 1.4 cắm vào Receiver sau đó dùng 1 sợi HDMI 1.3 đi lên máy chiếu 1. Dùng 1 đầu chuyển DVI->HDMI rồi dùng sợi HDMI 1.4 lên thẳng máy chiếu 2. Không biết làm vậy có đúng không. Ngoài ra hệ thống này còn thiếu gì nữa không và kỹ thuật lắp đặt cần bổ sung thêm gì thì mấy bác chỉ giáo dùm em.
Thân.
Cùng ý kiến với bác này, nhưng về khoản chất lượng các link kiện và giá cả thì chưa rõ, nhờ các bác tư vấn giùm chỗ uy tín về chất lượng . thanks

mapuja

Well-Known Member

Không biết các bác này lắp phân cực chưa nhỉ? Mình chỉ biết góp ý thế này:
-Nếu là phòng phim tại gia thì kinh phí cần hợp lý vì nó không sinh lợi bù vốn đầu tư.
-Máy chiếu thì nên đi coi demo để tự quyết định, vì chiếu phòng tối nên rất dễ chọn.
-Máy tính không cần khủng quá, vì kiểu gì cũng có ngày trục trặc thôi. Hiện có rất nhiều MB có hai đầu ra monitor onboard, cứ chiến cái đó cho rẻ. Máy chiếu nếu có đầu vào hdmi thì thường nhỉnh giá hơn loại chỉ có vga. Thực tế mình thấy độ nét hình qua dây hdmi và vga không chênh lệch gì nhiều, với màn hình đến 120" thì coi là như nhau.
-Nếu hai máy chiếu dùng hai đầu vào khác nhau dĩ nhiên hình sẽ lớn nhỏ khác nhau, cái này mình có cách đơn giản xử lý, không cần dùng dây chuyển đổi vì nó dễ trục trặc sau một thời gian dùng.
-Màn hình 110" giá rẻ mình có thể kiếm hỗ trợ cho bác nào eo hẹp kinh phí, chỉ chừng chai rưỡi chưa khung.
-công nghệ phân cực hiện có 2 cách chọn: phân cực thẳng và vòng. Phân cực thẳng loại bóng ma triệt để hơn nhưng phải biết dùng kính lọc nào để có thể nghiêng đầu khi xem được. Hiệu ứng nổi mạnh hơn với phân cực thẳng và xem phân cực vòng thì tư thế thoải mái hơn, tùy các bác chọn, thẳng rẻ hơn vòng nhiều nữa, các bác lại có thể gỡ màn hình điện thoại, máy tính tay cũ mà xài thay, nhất là gắn lên kính cận cho sắp nhỏ.
Có nhiều bác kinh doanh 3D tha hồ chọn, các bác nên tìm hiểu kỹ và quan trọng là khâu bảo hành và chăm sóc khách hàng :D

anhdien87

Member
Re: Ðề: XIN TƯ VẤN CÔNG NGHỆ 3D PHÂN CỰC

Các bác chỉ giúp e cách hiệu chỉnh 2 máy chiếu cho không bị ảnh Ghost, thank các bac!

s4o0nljn2

Member

công nghệ phân cực có 2 loại 1 thẳng (nghiêng đầu ko xem đc 3D) 1 loại tròn xem đc ở mọi tư thế. nếu phân cực bác phải có 2 máy chiếu và màn bạc chọn máy càng sáng càng tốt vì chiếu qua kính lọc sẽ bị giảm độ sáng

Bên trên