Xin tư vấn giữa máy chiếu BenQ W7500 và Optoma HD90

binbun27

Nhà mình đang có nhu cầu làm bộ home cinema. Qua tham khảo thì có 2 máy chiếu BenQ W7500 và Optoma HD90 là cho chất lượng hình ảnh tốt. Nhưng mình không biết nên chọn lựa máy của hãng nào. Optoma HD90 công nghệ LED mới, ưu điểm về độ tương phản và màu sắc nhưng bị cái độ sáng chỉ 1200 Lumens. BenQ W7500 thì sử dụng công nghệ UHP độ sáng cao 2000 Lumens, đọc các review trên mạng thì thấy chất lượng khỏi chê. Phòng chiếu nhà mình rộng 60-70m2, màn chiếu mình muốn trang bị có kích thước là 170-180 inch. Các bạn góp ý cho mình với.

cafe3dvietnam

Well-Known Member
Ðề: Xin tư vấn giữa máy chiếu BenQ W7500 và Optoma HD90

Nhà mình đang có nhu cầu làm bộ home cinema. Qua tham khảo thì có 2 máy chiếu BenQ W7500 và Optoma HD90 là cho chất lượng hình ảnh tốt. Nhưng mình không biết nên chọn lựa máy của hãng nào. Optoma HD90 công nghệ LED mới, ưu điểm về độ tương phản và màu sắc nhưng bị cái độ sáng chỉ 1200 Lumens. BenQ W7500 thì sử dụng công nghệ UHP độ sáng cao 2000 Lumens, đọc các review trên mạng thì thấy chất lượng khỏi chê. Phòng chiếu nhà mình rộng 60-70m2, màn chiếu mình muốn trang bị có kích thước là 170-180 inch. Các bạn góp ý cho mình với.

Nếu kích thước màn từ 170-180 inch thì bác nên chọn BenQ W7500. Vì với màn 180 inch thì độ sáng của máy chiếu tối thiểu ở mức 3100 Lumen để đạt độ sáng tiêu chuẩn 14 Foot lamber ở mỗi đơn vị màn chiếu.
Máy Led Optoma HD90 cho chất lượng trình chiếu tốt đối với màn 120 Inch trở xuống, tốt nhất ở màn 115 Inch.
Máy BenQ W7500 có độ sáng 2000 ansi lumens, nhưng thực tế lại dùng đèn UHP 300W có thể đạt độ sáng 4000 lumens nên hoàn toàn đạt được độ sáng cần thiết.
Nếu bác chống phản sáng phòng tốt, và thật kín sáng thì màn trắng white max sẽ cho kết quả trình chiếu tốt nhất với màn 180 Inch.
Bác có thể tham khảo các bài viết về màn chiếu máy chiếu của mình để có thể chọn cho mình màn và máy chiếu thích hợp.

cafe3dvietnam

Well-Known Member

Kích thước phòng bác khá giống trong phòng chiếu này, bác tham khảo nhé:
Phòng chiếu 1:
Kích thước 5mx10m, phòng hơi hở sáng.
Hình ảnh: Màn cong trắng xà cừ 21:9 + BenQ W7000 + Lens Anamorphic
Thiết bị phát: Dune Base 3D, Ariang 3600.
Âm thanh: 7.1 Tannoy + Integra
Chức năng: xem phim, nghe nhạc, karaoke.
Cách âm, chống rung, tiêu âm, tán âm: rockwool,thảm và sàn gỗ, thạch cao tiêu âm echobloc.

binbun27

Em cám ơn bác Phúc. Mà em thấy sao cái Optoma HD90 công nghệ mới, đắt gần 90tr mà lại chỉ chiếu tốt cho các màn <120 inch. Hix

baodom

Active Member

Quan trọng là phòng nhà bác có bị hở sáng hay không ạ. Bác thử nghiên cứu một số dòng máy chiếu cao cấp như sony, JVC, Sam đều có độ sáng thấp nhưng chất lượng hình ảnh thì rất ok ạ. Bác cứ đi xem thực tế rồi hãy quyết định tầm tiền đó bác có thể tham khảo nhiều dòng máy chiếu như sony hw55 ạ

hdradio

Member

Em cám ơn bác Phúc. Mà em thấy sao cái Optoma HD90 công nghệ mới, đắt gần 90tr mà lại chỉ chiếu tốt cho các màn <120 inch. Hix

Nếu bác ở HN thì ghé bên Em xem Demo hàng bác nhé, Bác nên xem trước khi quyết định mua hàng.

Bên trên