Xin tư vấn giúp dàn âm thanh

ltruong9

Member
Chào các ACE,

Em mới tập chơi HD khoảng hơn 1 tháng nay. Hiện tại em chủ yếu nghe nhạc nên dang dùng Denon DCD 700 AE, Denon PMA 710 AE, và 2 loa cột Mordaunt Aviano 6 nghe rất tốt. Thấy xem phim hay hay nên em vừa rinh về Dune HD D1 + DAC C/A Magic. Do nhu cầu thưởng thức phim ảnh tốt hơn nên em xin tư vấn của các bác sau khi em đã nghiên cứu lòng vòng trên HDvietnam.

Option 1: Tận dụng dàn nghe hiện tại định mua thêm 2 loa bookshelf Mordaunt Mezzo 2 để xem phim nghe "đã" lỗ tai hơn.

Option 2: Mua dàn âm thanh 5.1 với ngân sách khoảng 20-21 triệu đồng. Em nghiên cứu có vài bộ sau đây:

2.1. Denon DHT 1312 XP: khoảng 12tr
2.2. Wharfedale DX-1 HCP + Denon receiver 1612: khoảng 17tr
2.3. Polkaudio TL 1600 + + Denon receiver 1612: khoảng 17tr
2.4. Polkaudio TL 2600 + + Denon receiver 1612: khoảng 21tr

Vì diện tích phòng khách nhỏ (ngang 3m, dài khoảng 7m) nên em không muốn vác loa cột về nữa. Nhờ các bác giúp tư vấn hộ.

Cám ơn các bác.

Trân trọng

Chỉnh sửa lần cuối:

vinh do

Active Member
chào anh, em đang dùng 1312 phòng em 2.5x5m...e thấy ổn,nếu anh có $ thì tl 2600+ 1612.ý kiến thôi nha. have fun@};-

Em nghĩ option 1 tốt hơn, bác tận dụng được cặp loa cột, tìm center + cặp surround + reciever, thiếu bass thì thêm sub. Em thì chưa có dàn 5.1 nhưng vẫn tài lanh tư vấn cho bác :)

m1984

Member
Ðề: Xin tư vấn giúp dàn âm thanh

Option 2.3 va 2.4 hợp lý bác ạ, nếu bác ko ngại đồ 2nd thỉ kiếm em receiver cũ có pre-out kết hợp với bộ 2 kênh còn lại, chỉ cần thêm cen + sur thôi, sub dư dả thì làm thêm vì bác có loa cột rồi

xitrum

Member

kinh phí op 2.4 như bác chủ đủ để vác một em Receiver Denon 3808CI(trên này đang có bác rao- giá 13.9 thì phải), tận dụng luôn front sẵn có, số còn lại mua thêm center, surround, sub(snd hand) nữa là đẹp.

xuansan83

Active Member

bác chủ không thích loa cột thì cứ op 2.4 mà chơi
có đk thì cứ riêng rẽ ra từng bộ !

VAN_LOC

Well-Known Member
Chào các ACE,

Em mới tập chơi HD khoảng hơn 1 tháng nay. Hiện tại em chủ yếu nghe nhạc nên dang dùng Denon DCD 700 AE, Denon PMA 710 AE, và 2 loa cột Mordaunt Aviano 6 nghe rất tốt. Thấy xem phim hay hay nên em vừa rinh về Dune HD D1 + DAC C/A Magic. Do nhu cầu thưởng thức phim ảnh tốt hơn nên em xin tư vấn của các bác sau khi em đã nghiên cứu lòng vòng trên HDvietnam.

Option 1: Tận dụng dàn nghe hiện tại định mua thêm 2 loa bookshelf Mordaunt Mezzo 2 để xem phim nghe "đã" lỗ tai hơn.

Option 2: Mua dàn âm thanh 5.1 với ngân sách khoảng 20-21 triệu đồng. Em nghiên cứu có vài bộ sau đây:

2.1. Denon DHT 1312 XP: khoảng 12tr
2.2. Wharfedale DX-1 HCP + Denon receiver 1612: khoảng 17tr
2.3. Polkaudio TL 1600 + + Denon receiver 1612: khoảng 17tr
2.4. Polkaudio TL 2600 + + Denon receiver 1612: khoảng 21tr

Vì diện tích phòng khách nhỏ (ngang 3m, dài khoảng 7m) nên em không muốn vác loa cột về nữa. Nhờ các bác giúp tư vấn hộ.

Cám ơn các bác.

Trân trọng

Có điều kiện Bác chơi cấu hình 4 .

HDstorm

Bác chủ ko nên mua thêm Mezzo 2, bác chơi hẳn bộ ONKYO 4505 hay hơn 1312xp... mình cũng vừa lấy 1 bộ cho đứa em ...

ltruong9

Member
Cám ơn các bác tư vấn. Để em lên nghe thử Onkyo 4505 & Option 4 của em, cái nào vừa tai thì em rinh về xem phim Tết.

Bác chủ nghĩ sao, nếu chuyển hướng chơi pre đa kênh, processor hoặc mua 1 bộ giải mã đa kênh về,

Dàn bác đang nghe sẽ làm dàn front.
Mua 2 dàn mini về làm surround và center (2 loa luôn nhé)
Mua thêm 1 con sub nữa là xong.

Em là em đang theo hướng này, chỉ khác cái là em không chơi dàn mini, mà chơi 3 dàn lớn luôn.
Sub thì em chơi sub hơi, 1 cặp luôn, mua thêm 1 em amply hoặc pow nữa để kéo 2 em sub này.

Vậy là em sẽ có 1 dàn vừa nghe nhạc hay, lại xem phim thứ dữ rồi, đỡ tốn kém hơn nhiều bác mua receiver khủng về rồi lại mất công mua pow khủng về kéo cho cặp front, em thấy hơi dư thừa khoản này.

Tuỳ vào khả năng tài chính của bác thôi bác ạ.
Em nghiêng về 2.4 còn nêu bác muốn tiêt kiệm thì tận dụng loa đã có sẵn, mua thêm hàng nữa thôi.

audio&video

Active Member

em cũng vote cho bác cấu hình 4 nhưng nếu tầm này thêm lựa chọn loa cột bác ah như Jamo s 606 và denon 1612 sub 260

Bên trên