Xin tư vấn mua ampli

dinhvannam

Ðề: Xin tư vấn mua ampli

Bác mà chịu khó hỏi trên này trước khi mua thì đỡ khổ nhiều hơn bi giờ.

Bác đã dính vào mắc nát mà đổi cũng chỉ lại là mắc nát thì chẳng giải quyết được gì, chỉ tổ tốn thêm tiền.

Em mách bác thế này nhé, trả lại thì ko thể, nên bác gom cả receiver + loa đổi lấy receiver tốt = tiền hoặc các thêm chút xíu, sau đó đi chỗ khác mua loa => con đường ngắn mà đến đích cụ thể.

p/s : Bác luci chịu giúp thì tốt cho bác lắm

love_fox

khoan mua đã nhé, cho luci đi nghe ké rùi giúp bác cho

Hic, bạn ơi, hiện giờ mình đã đổi con magnat 603 lấy con magnat 605 rồi, $1330 discount còn $1197. Còn con denon mình định kêu nó đổi con 2310 ($920 discount còn $830), nhưng nửa tháng nữa mới có hàng. Hiện giờ nó đưa cho mình xài tạm con denon 1500 nghe đỡ. Nên giờ mình cũng ko biết phải làm sao luôn. Tại lỡ rồi. Hối hận quá. Hic. Nếu bạn muốn nghe thử loa của mình thì mời bạn về nhà mình chơi nghe thử nhé! :)

haihard2

Hic, bạn ơi, hiện giờ mình đã đổi con magnat 603 lấy con magnat 605 rồi, $1330 discount còn $1197. Còn con denon mình định kêu nó đổi con 2310 ($920 discount còn $830), nhưng nửa tháng nữa mới có hàng. Hiện giờ nó đưa cho mình xài tạm con denon 1500 nghe đỡ. Nên giờ mình cũng ko biết phải làm sao luôn. Tại lỡ rồi. Hối hận quá. Hic. Nếu bạn muốn nghe thử loa của mình thì mời bạn về nhà mình chơi nghe thử nhé! :)

Bác đúng là chưa hết cái dại này đến cái dại khác...bác bán cả bộ đi cho Loamay,sau đó lấy tiền đập 1 chú re tử tế....bê tạm đôi loa châu âu 2end về nghe tạm,nâng cấp loa sau là hợp lý nhất(mua con denon đàu 2 nghe chuối thì thôi rồi

kdnguyen

Magnat 605 + Denon 1500 nghe hay, bạn cứ bình tĩnh và thoải mái tận hưởng đi.

Như thế này là tốt hơn dùng Magnat Bookshelf 603 rồi đấy.

Chài....bác đổi toàn các thêm tiền mà còn kêu ít tiền...keke. Em đang tính re với loa < 15tr mà còn đau đầu nè. Bác ở Sài Gòn, với tầm tiền đó sao ko qua shop chị Bích Vân
Add: 255 Lê Lợi, P.3, Q. Gò Vấp, TP.HCM. Số cũ: 157 Lê Lợi
mà chơi đồ 2nd, em thấy mọi khen lắm.
Link tham khảo ne bác chủ thớt
http://vnav.vn/forum/viewtopic.php?f=35&t=10777

tranthanh2605

Ban phi tien wa do, tam 20 chai la su sam dan OK roi.
Ban sam do thuong thoi, Ampli marrantz + Loa Warferdale hoac loa Jamo, giu lai cai dau cu Philips la duoc roi.
Ban den may Trung Tam DM nhu Nguyen Kim, Ideas keu tui ban hang thu cho thoai mai.
Neu Muon hang hieu thi den 314 Dien Bien Phu (Anh Duy)

Thoi met wa

kdnguyen

Ban phi tien wa do, tam 20 chai la su sam dan OK roi.
Ban sam do thuong thoi, Ampli marrantz + Loa Warferdale hoac loa Jamo, giu lai cai dau cu Philips la duoc roi.
Ban den may Trung Tam DM nhu Nguyen Kim, Ideas keu tui ban hang thu cho thoai mai.
Neu Muon hang hieu thi den 314 Dien Bien Phu (Anh Duy)

Thoi met wa

^:)^^:)^^:)^:-o:-o:-o

love_fox

Bên LOAMAY có cho tui mượn tạm con denon 1500 trong khi chờ con 2310 về. Tui nghe amply này với con magnat 605 thì thấy okie. Vậy là chấp nhận được rồi (hic, tốn 40tr mà nghe ko chấp nhận đc thì có mà húp cháo). Tuy nhiên nếu nghe kĩ một chút thì vẫn có cảm giác nó hơi rền rền, ù ù một chút, nhất là vào những bản nhạc tới khúc âm thanh dày dày. Tui hỏi bạn nhân viên LOAMAY là vì sao có chuyện này, có cách nào khắc phục được ko thì bạn nhân viên đó nói... tại đĩa. Tui nói lại là đĩa nhạc tui mua là đĩa gốc nên ko có chuyện âm thanh tào lao được, thì bạn nhân viên đó bảo là kĩ thuật thu âm VN còn kém, nên ko âm thanh ko thể trong được, nhất là ở những lúc nhạc cụ quánh nhiều, khi giao thoa với nhau thì ù là chuyện ...bình thường. Cái tui bỏ đĩa gốc nhạc nước ngoài vô thì vẫn có chuyện đó. Cái bạn đó im luôn. Tui cũng ko muốn gây khó dễ làm gì, thôi tui cũng im luôn. Lúc xem phim thì cái này nó thể hiện rõ hơn một chút. Nhưng nhìn chung là mình thấy cũng khá ổn rồi. Có phải mình quá khó tính ko nhỉ? Mình muốn giải quyết triệt để 100% tiếng ù ù có được ko? Hay loa + amply nào cũng gặp chuyện này?

Chỉnh sửa lần cuối:

quanghaiphong

Well-Known Member

Bên LOAMAY có cho tui mượn tạm con denon 1500 trong khi chờ con 2310 về. Tui nghe amply này với con magnat 605 thì thấy okie. Vậy là chấp nhận được rồi (hic, tốn 40tr mà nghe ko chấp nhận đc thì có mà húp cháo). Tuy nhiên nếu nghe kĩ một chút thì vẫn có cảm giác nó hơi rền rền, ù ù một chút, nhất là vào những bản nhạc tới khúc âm thanh dày dày. Tui hỏi bạn nhân viên LOAMAY là vì sao có chuyện này, có cách nào khắc phục được ko thì bạn nhân viên đó nói... tại đĩa. Tui nói lại là đĩa nhạc tui mua là đĩa gốc nên ko có chuyện âm thanh tào lao được, thì bạn nhân viên đó bảo là kĩ thuật thu âm VN còn kém, nên ko âm thanh ko thể trong được, nhất là ở những lúc nhạc cụ quánh nhiều, khi giao thoa với nhau thì ù là chuyện ...bình thường. Cái tui bỏ đĩa gốc nhạc nước ngoài vô thì vẫn có chuyện đó. Cái bạn đó im luôn. Tui cũng ko muốn gây khó dễ làm gì, thôi tui cũng im luôn. Lúc xem phim thì cái này nó thể hiện rõ hơn một chút. Nhưng nhìn chung là mình thấy cũng khá ổn rồi. Có phải mình quá khó tính ko nhỉ? Mình muốn giải quyết triệt để 100% tiếng ù ù có được ko? Hay loa + amply nào cũng gặp chuyện này? Mới gọi đt hỏi bạn kdnguyen nhưng ko thấy bạn bắt máy. Mà cũng ko dám làm phiền bạn làm gì nên hỏi mấy bạn trên đây vậy :)

Khả năng ù phần nhiều là do loa của bạn ko đáp ứng được giải tần quá cao hoặc quá thấp,nghuyên nhân thứ 2 là do amp(đấu nối,CS amp yếu hay chập đâu đó ở cọc loa..vv)nguyên nhân thứ 3 khả năng do cách bố trí loa nên bị dội âm...vv,bạn thử tìm cách loại trừ dần dần nhé...thân..bala

luciano

Active Member

bác nhắn cho em cái địa chỉ đi, em xem có help bác được gì không?

pm em số đt của bác

love_fox

Cảm ơn các bạn đã nhiệt tình tư vấn giúp mình nhé. Mình mới chỉnh lại mấy cái bass và trebble thì nghe thấy ổn hơn rồi. Làm phiền mấy bạn quá :). Cảm nhất nhiều nhất là bạn kdnguyen. Hehe

love_fox

Sáng nay có bác kdnguyen tới nhà nghe chơi. wow, nghe bác nói chuyện thấy đỡ bức xúc đi nhiều rồi. Tại lúc mua ko hiểu sao nghe thử đĩa tại cửa hàng thấy âm thanh sao mà hay thế mà đem ráp ở nhà thì thấy một trời một vực, làm cứ tưởng tụi LOAMAY nó lừa mình treo đầu dê bán thịt chó chứ. Thử đĩa cho bác kdnguyen nghe thì đúng là có ù ù một tí thiệt, nhưng nguyên nhân dự đoán ban đầu là do đầu DVD nhà em cùi mía, nên chắc em sẽ sớm thay thôi. Có điều bác ấy bảo cặp loa 605 nhà em nghe dở hơn 505 nhà bác ấy làm em tủi thân quá. Hơn tới $400 mà nghe dở hơn là dư lào nhỉ? Mà phải công nhận bác kdnguyen nhiệt tình thiệt. Cám ơn bác nhiều nhé. Khi nào mấy bác HD có họp offline nhớ rủ em đi với nhé, em mời mấy bác cafe để nghe mấy bác nói chuyện, mở mang đầu óc tí chứ em vẫn còn mù mờ lắm :D

P/S: Tết này em tính nâng cấp lên thành dàn 5.1 chắc lại làm phiền bác kdnguyen nữa nhé. Sẽ đãi bác một chầu nhậu nhen :D

kdnguyen

Sáng nay có bác kdnguyen tới nhà nghe chơi. wow, nghe bác nói chuyện thấy đỡ bức xúc đi nhiều rồi. Tại lúc mua ko hiểu sao nghe thử đĩa tại cửa hàng thấy âm thanh sao mà hay thế mà đem ráp ở nhà thì thấy một trời một vực, làm cứ tưởng tụi LOAMAY nó lừa mình treo đầu dê bán thịt chó chứ. Thử đĩa cho bác kdnguyen nghe thì đúng là có ù ù một tí thiệt, nhưng nguyên nhân dự đoán ban đầu là do đầu DVD nhà em cùi mía, nên chắc em sẽ sớm thay thôi. Có điều bác ấy bảo cặp loa 605 nhà em nghe dở hơn 505 nhà bác ấy làm em tủi thân quá. Hơn tới $400 mà nghe dở hơn là dư lào nhỉ? Mà phải công nhận bác kdnguyen nhiệt tình thiệt. Cám ơn bác nhiều nhé. Khi nào mấy bác HD có họp offline nhớ rủ em đi với nhé, em mời mấy bác cafe để nghe mấy bác nói chuyện, mở mang đầu óc tí chứ em vẫn còn mù mờ lắm :D

P/S: Tết này em tính nâng cấp lên thành dàn 5.1 chắc lại làm phiền bác kdnguyen nữa nhé. Sẽ đãi bác một chầu nhậu nhen :D

1. Phòng rộng và thoàng quá nên nghe âm thanh không được đầy đặn.

2. Đầu phát là DVD Philip, làm mất giá trị dàn HiFi 2000$.

3. Đĩa CD - chất lượng bài hát làm ảnh hưởng đến chất âm khi nghe.

Mấy yếu tố trên làm cho bạn cảm thấy chưa được thỏa mãn lắm khi nghe Magant 605 và Denon 1500AE.

Vấn đề: "Nghe ở nhà mình không hay bằng nghe ở cửa hàng" đây là 1 chuyện hết sức bình thường, như mình đã nói với bạn.

Mình nói 605 dở hơn 505, không phải là do chất âm của 605 dở hơn, mà là do 3 yếu tố trên làm mình nói như vậy.

Bạn cố gắng tham khảo thêm bên: http://www.vnav.vn/forum/index.php và giao lưu thực tế + đi nghe thử nhiều (đóng vai người đi mua hàng, tới các cửa hàng HiFi + siêu thị điện máy để nghe thử, chẳng việc gì phải ngại, mình là khách hàng mà). Phải đầu tư thời gian, công sức và tiền bạc cho "sự nghiệp nghe nhìn" của mình, bác àh. :))

Mình sẽ test 2 CD của bạn với dàn của mình, xem có khác gì không, sẽ báo cho bạn biết.

Thực ra, mình chẳng biết gì nhiều đâu, có chút kinh nghiệm thì nói lại cho bạn nghe thôi. Bác Luciano biết nhiều hơn mình đấy.

Anyway, kết luận lại:
- Không phải bạn bị lừa mua hàng cũ, hay bị hớ mua đắt, hay nghe ở cửa hàng thì hay mà sao nghe ở nhà mình dở.

- Coi như đây cũng là học phí để đi vào con đường nghe nhìn. Phải nghe thử nhiều trước khi mua.

- Hãy tận hưởng và thưởng thức cái hay, cái dở và từ từ nâng cấp khả năng nghe và khả năng am hiểu loa kèn của mình.

- Nói lại câu này: Nghe sao thấy hay - Nghe sao thấy sướng là được.

ECOM

Hi ban love_fox,
Bạn có thể cho mình số điện thọai, tôi cũng xem Magnat Quantum 603 nhưng chưa biết hỏi ai, bạn mua rồi cho lời khuyên. Nếu có thể cho nghe ké truoc khi quyết định mua.
Tks bạn,

Bên trên