Xin tư vấn nên chọn 3d chủ động hay thụ động ?

soi900

Well-Known Member
e đã đọc qua nhiều bài viết về 2 dòng này nhưng có vẻ không dc công tâm, dìm hàng nhau là chính cho nên e xin hỏi những người đã có kinh nghiệm sử dụng qua 2 loại này, Cá nhân e rất quan trọng về độ phân giải cũng như chiều sâu, độ nổi, kính nặng nhẹ ko thành vấn đề lắm, nghe thì có vẻ nên chọn 3D chủ động nhưng em lại lăn tăn vụ mỏi mắt và hình bị tối hơn, nếu mình xem phim trong môi trường tắt đèn, phòng tối thì có lăn tăn gì về việc hơi tối hơn này làm ảnh hưởng chất lượng trải nghiệm không ạ ? và mỏi mắt có thực sự đáng kể hơn so với bị động không ?? nếu độ mỏi mắt chỉ là một 8 một 10 thì ko sao chứ nếu như trời với vực thì có lẽ e cần suy nghĩ lại, hic hic

chudu2004

Member
Ðề: Xin tư vấn nên chọn 3d chủ động hay thụ động ?

Tivi 3D thụ động độ sâu tốt không bóng mờ ,hình ảnh sáng đẹp nhược điểm góc nhìn hẹp ( xem tầm ngang tivi tốt , nhìn từ dưới lên tivi hoặc từ trên tivi xuống thì có bóng ma , thích hợp để tivi trên bàn không treo tivi lên cao) kính rẻ tiền ( khoảng 130 ngàn) xem lâu không nhức mỏi mắt , hiệu ứng nổi kém chỉ đạt chừng 80% hiệu ứng thực của phim . Tivi 3D chủ động độ sâu tốt , bóng mờ nhẹ ở dòng tivi thấp tiền , hình ảnh tạm chấp nhận được ( không quá tối ) , góc nhìn tốt ở nhiều vị trí , kính mắc tiền ( trung bình 800 ngàn - 2,6 triệu ) dùng pin sạc và chắc chắn sẽ sớm hư hỏng trong vòng 1,5 năm , xem nhanh nhức mỏi mắt , hiệu ứng nổi đạt tuyệt đối hiệu ứng của phim . Theo ý kiến cá nhân tôi thì tivi 3D nên mua tivi dòng cao cấp thì sẽ trình chiếu 3D chuẩn tốt nhất , khắc phục vài lỗi rất ngớ ngẩn từ tivi rẻ tiền , còn không đủ khả năng thì cứ mua 2D đẹp nhất có thể cho nó lành , mua tivi 3D rẻ tiền sử dụng rất ức chế . Một lời cuối nữa dành cho bạn : dù mua tivi 3D thụ động thì phim 3D hiệu ứng càng nhiều bạn vẫn nhức mỏi mắt như thường .

soi900

Well-Known Member

Thực ra cái em mua là Monitor 3D cho máy tính, độ phân giải là Full HD chứ ko phải là loại TV 3D, con 27' ich thôi ( monitor pc thì ko có mấy dòng to hơn, mà to hơn cũng rất khó chơi những game moba vì khó quan sát toàn bộ màn hình ) giá khoảng 9tr, cái kính bác nói e nghe hơi lo nhưng thôi kệ tới đâu hay tới đó, hư tính sau, bác có thể chia sẻ về trải nghiệm của monitor 3D ko ạ ?cá nhân e thấy nếu so với những dòng TV 3D thụ động của LCD hiện h, 1 con 42 ich giá cũng chỉ tầm 11tr thì cái monitor 27' giá 9tr cũng ko hẳn là dòng rẻ tiền nhỉ ? e xin cám ơn

---------- Post added 06-08-2013 at 00:39 ----------

vấn đề mỏi mắt thì e nghĩ ở nhà cũng thoải mái, có thể paúe 1 tí cho mắt điều tiết rồi xem tiếp chứ ko như ngoài rạp phải coi 1 mạch nên chắc cũng ko tới nỗi nào :D

chudu2004

Member

Thực ra cái em mua là Monitor 3D cho máy tính, độ phân giải là Full HD chứ ko phải là loại TV 3D, con 27' ich thôi ( monitor pc thì ko có mấy dòng to hơn, mà to hơn cũng rất khó chơi những game moba vì khó quan sát toàn bộ màn hình ) giá khoảng 9tr, cái kính bác nói e nghe hơi lo nhưng thôi kệ tới đâu hay tới đó, hư tính sau, bác có thể chia sẻ về trải nghiệm của monitor 3D ko ạ ?cá nhân e thấy nếu so với những dòng TV 3D thụ động của LCD hiện h, 1 con 42 ich giá cũng chỉ tầm 11tr thì cái monitor 27' giá 9tr cũng ko hẳn là dòng rẻ tiền nhỉ ? e xin cám ơn

---------- Post added 06-08-2013 at 00:39 ----------

vấn đề mỏi mắt thì e nghĩ ở nhà cũng thoải mái, có thể paúe 1 tí cho mắt điều tiết rồi xem tiếp chứ ko như ngoài rạp phải coi 1 mạch nên chắc cũng ko tới nỗi nào :D
Tivi 3D càng to càng thể hiện 3D tốt hơn , nếu dùng chơi game 3D thì duy nhất game bắn súng góc nhìn thứ 1 là thấy thú vị , còn lại là 1 cực hình , ảnh hưởng rất nhiều đến quan sát , linh hoạt khi chơi game . Hình ảnh 3D chỉ hợp cho coi phim thôi , kinh nghiệm tôi chơi game 3D được 1 lúc là chịu không nổi nên tắt 3D quay về 2D chơi ổn hơn .

soi900

Well-Known Member

Tivi 3D càng to càng thể hiện 3D tốt hơn , nếu dùng chơi game 3D thì duy nhất game bắn súng góc nhìn thứ 1 là thấy thú vị , còn lại là 1 cực hình , ảnh hưởng rất nhiều đến quan sát , linh hoạt khi chơi game . Hình ảnh 3D chỉ hợp cho coi phim thôi , kinh nghiệm tôi chơi game 3D được 1 lúc là chịu không nổi nên tắt 3D quay về 2D chơi ổn hơn .

Ý em là chơi những game dàn trận đánh tướng thời gian thực như LoL, dù chỉ chơi 2d nhưng nếu màn hình quá to thì sẽ khó quan sát toàn bộ bản đồ, thứ 2 là phòng e chật, ko vác con 42' để lên bàn làm việc dc, còn 32' thì chỉ là HD ready. E chỉ cần coi phim thôi :) vậy chắc e sẽ vẫn chọn loại chủ động vì mang tới chất lượng hình ảnh cao nhất :)

thienlinh1605

Cứ to và đẹp xem là thích rồi @@ Còn Thụ động thì rẻ tiền hơn thôi.Tiền nào của lấy

haipvg

Well-Known Member

Hỏi ý kiến người này người khác nhiều khác gì đẽo cày giữa đường.
Tốt nhất ra siêu thị cào cho mình trải nghiệm thử các loại TV, thấy cái nào cảm thấy ổn nhất thì rước về và đừng lăn tăn lựa chọn gì nữa.
Giữa 2 loại TV này hiện nay tranh cãi cũng chưa ngã ngũ là cái nào hơn cái nào mà tuỳ từng người hợp với cái nào hơn.

em cũng đang phân vân như bác này, nhờ mọi người cho ý kiến với

TYA

Member

Tv 3d thụ động thì mình nhìn thấy sọc ngang mành mành rất to.
3d chủ động hoàn toàn không có.
Nói cách khác thì khi so sánh độ nét -thứ mà người hỏi muốn ưu tiên-thì thụ động không có cửa.
Về độ sáng. Mình so 3d chủ động với. .. chính nó khi xem 2d, thì thích 3d sáng hơn cả 2d còn được nữa là. Ai nói chủ động thì tối cứ nói thôi.
Về kính thì chất lượng của nó sẽ ảnh hưởng việc nháynhiều hay ít khi nhìn lên đèn tuyp.... chứ không phải tv!
Nói thêm, về sọc ngang màn hình 3d thụ động, thì màn ip 5 mình vẫn nhìn thấy sọc ngang. Có thể mình quá soi kĩ nhưng thực sự ít nhiều ae cũng sẽ nhận ra nó (tv ấy). Hãy take care điểm này.
Tv 3d bây giờ không còn nháy như hai năm trước.

iloveyouforever9x

Active Member

Mình bạn nên chọn hàng thụ động của LG hay hơn. Kính nhẹ. màn lọc đc nằm trên màn hình xem k nhứt mắt. góc nhìn cao. Nên chọn thụ động

pvanvu_bunny

Active Member

Nói cách khác thì khi so sánh độ nét -thứ mà người hỏi muốn ưu tiên-thì thụ động không có cửa.
Về độ sáng. Mình so 3d chủ động với. .. chính nó khi xem 2d, thì thích 3d sáng hơn cả 2d còn được nữa là. Ai nói chủ động thì tối cứ nói thôi.
Về kính thì chất lượng của nó sẽ ảnh hưởng việc nháynhiều hay ít khi nhìn lên đèn tuyp.... chứ không phải tv!
Nói thêm, về sọc ngang màn hình 3d thụ động, thì màn ip 5 mình vẫn nhìn thấy sọc ngang. Có thể mình quá soi kĩ nhưng thực sự ít nhiều ae cũng sẽ nhận ra nó (tv ấy). Hãy take care điểm này.

mình ko biết bác dùng model LG 55LW6500 chưa , mà mình thấy bác phán như thánh :

=)))))))

dohuunghia

tiền nào của nấy, cứ to tiền là cái gì cũng sướng cả :D

sonsonasd

Member

theo mình bạn nên chọn thụ động

Saigonhitech

Re: Ðề: Xin tư vấn nên chọn 3d chủ động hay thụ động ?

theo mình bạn nên chọn thụ động
- Thụ động có lợi thế là khi xem phim không mỏi mắt giá thành kính xem 3D rẻ dễ mua. Bất lợi là xem hiệu ứng không đẹp bằng chủ động khi xem phim tư thế ngồi, góc ngồi phải chuẩn vuông góc màn hình không cao hơn hay thấp nếu ngồi lệch xem sẽ không ra hiệu ứng 3D (đây cũng là điểm bất lợi lớn của 3D thụ động).
- Chủ động lợi thế là xem hình ảnh hiệu ứng đẹp, có thể ngồi bất cứ vị trí nào, góc nào cũng xem được 3D. Bất lợi là xem lâu sẽ có hiện tượng mỏi mắt. Kính dùng pin khi hư hỏng thay thế giá thành cao.
+ Theo như kinh nghiệm của em thì người tiêu dùng luôn lụa chọn công nghệ chủ động nhiều

do_long_khach

Well-Known Member

mình ko biết bác dùng model LG 55LW6500 chưa , mà mình thấy bác phán như thánh :

=)))))))

Thật tình ở màn hình cỡ 55 inch mà bạn ko thấy mành thì đúng mắt có vấn đề. Tôi soi thử con 7600 (hình như đầu bảng năm ngoái của LG) và 6910 của năm nay đều thấy rất rõ. Nếu ngồi ngoài 3m thì ok.

bangnvbka

Member

bác nói thế nào thụ động làm j có mành rất to nào

Bên trên