Xin tư vấn Power Crown XLS-2500 đánh 2 cặp loa cho KOK

binbin93

Member
Chào các bác,

mong các bác tư vấn giúp em cách đấu nối power Crown XLS-2500 cho 2 cặp loa (1 cặp bose 301 III và 1 cặp BMB 252v) để hát KOK. trong khi ampli chỉ có 4 cọc ra thôi.
thông số Power như sau:

2-ohm Dual
(per ch.): 1200W

4-ohm Dual
(per ch.): 775W

8-ohm Dual
(per ch.): 440W

8-ohm
Bridge-Mono: 1550W

4-ohm
Bridge-Mono: 2400W

theo các bác thì em có thể đấu song song được ko ạ? hay là đấu nối tiếp?

Đính kèm

10.8 KB · Xem: 168

ade_hpvn

Ðề: Xin tư vấn Power Crown XLS-2500 đánh 2 cặp loa cho KOK

theo em thì bác cứ đấu bình thường mỗi cặp một vế thôi ... hoặc đấu chung vào 1 vế cũng được ... 1 vế vẫn thừa công suất mà ... thường thì mỗi vế một cặp nhiều lúc mình có thể chỉnh 2 cặp phía trước to hơn 2 cặp phía sau một tí , mà công suất lớn vậy cẩn thận tèo loa ... bác sắm thêm sub nữa là ok rồi .

toemayman

Well-Known Member

theo em thì bác cứ đấu bình thường mỗi cặp một vế thôi ... hoặc đấu chung vào 1 vế cũng được ... 1 vế vẫn thừa công suất mà ... thường thì mỗi vế một cặp nhiều lúc mình có thể chỉnh 2 cặp phía trước to hơn 2 cặp phía sau một tí , mà công suất lớn vậy cẩn thận tèo loa ... bác sắm thêm sub nữa là ok rồi .

con này nó chỉ có 4 cọc loa (2 đỏ 2 Đen) thì tức là chỉ có loa phải và trái chứ làm sao mà đấu mỗi vế một cạp đc hả bác

CuQuang9x

Active Member

Đấu chung cả 2 cặp vào đánh không vấn đề gì bác ạ, nhà em vẫn xài 3 cặp loa thì amp đánh 1 cặp còn pow crow đánh 2 cặp còn lại....Bác cứ kẹp dây của cả 2 loa vào 1 cọc vặn cho chặt vào là dc :D

toemayman

Well-Known Member

em cũng quan tâm câu hỏi này. ai giúp bác chủ cái nhỉ

toemayman

Well-Known Member

Đấu chung cả 2 cặp vào đánh không vấn đề gì bác ạ, nhà em vẫn xài 3 cặp loa thì amp đánh 1 cặp còn pow crow đánh 2 cặp còn lại....Bác cứ kẹp dây của cả 2 loa vào 1 cọc vặn cho chặt vào là dc :D
thế tức là đấu song song hả bác

thaoprosound

Nếu bác chạy cả 4 sợi dây loa ra amply thì chỉ việc đấu tuần tự tương ứng vào amply thôi. 252 công suất nhỉnh hơn 301 1 chút nhưng đấu // cũng ok. Mỗi vế 1 loa 301, 1 loa 252.
Tùy theo bác bố trí loa trong phòng như thế nào , những bình thường thì đấu như trên là đc.

Nếu chỉ chạy 2 sợi dây loa ra amply thì đấu vào 2 vế amply , rồi từ 2 loa đó nối dây ra 2 loa tương ứng

toemayman

Well-Known Member

con bose 301 III là 8 om công suất 75w 1loa. còn bmb252v là 250 w 8om nếu thế theo em đấu // là đẹp

toemayman

Well-Known Member

Bác thảo trả lời là chuẩn nhất rồi

toemayman

Well-Known Member

Nếu bác chạy cả 4 sợi dây loa ra amply thì chỉ việc đấu tuần tự tương ứng vào amply thôi. 252 công suất nhỉnh hơn 301 1 chút nhưng đấu // cũng ok. Mỗi vế 1 loa 301, 1 loa 252.
Tùy theo bác bố trí loa trong phòng như thế nào , những bình thường thì đấu như trên là đc.

Nếu chỉ chạy 2 sợi dây loa ra amply thì đấu vào 2 vế amply , rồi từ 2 loa đó nối dây ra 2 loa tương ứng
Bác thảo ơi tư vấn giúp em vụ này với http://www.hdvietnam.com/diendan/19...-thu/555939-em-phoi-ghep-amply-denon-pma.html

binbin93

Member

cảm ơn bác Thảo, như vậy là đầu song song hả bác?
còn em power này đấu sub vào đâu hả bác?
mong bác giúp em

toemayman

Well-Known Member

cảm ơn bác Thảo, như vậy là đầu song song hả bác?
còn em power này đấu sub vào đâu hả bác?
mong bác giúp em
nếu bác có sub điện thì bác xem con pow có preout thì bác đấu vào đấy. còn ko có preout thì bác lấy tín hiệu từ ngõ ra stereo của mixer đấu vào sub là ok

ade_hpvn

Thường thì hai cặp loa của Bác có thể dùng âm ly 604 D hoặc 506 chạy cũng rất là OK hát rất là hay rồi ... Con 604d rất hợp với 2 cặp này lại rất khoẻ lắp sub cũng dễ dàng ... Bác dùng con 2500 thì hơi thừa công suất . Chắc sau này Bác mún nâng cấp chăng ?

thaoprosound

Sub điện thì bác có thể đấu vào các ngõ input còn dư trên amply. Cục XLS có 3 dạng kết nối, RCA , 6 ly và canon. Nêu bác dùng đường canon hay 6 ly input thì có thể nối đường RCA vào line in trên sub điện, và ngược lại, nếu dùng RCA in put thì lấy đường 6 ly ra sub, em nghĩ là dc.

Trên đường công suất output của amply, ngoài 4 cọc đỏ đen còn có thêm 2 ngõ Speakon, dùng jack loa Neutrik , bác có thể đấu bớt 2 loa vào 2 ngõ này cũng được nếu sợ đấu chung vào cọc đỏ đen nó nhiều dây quá

thaoprosound

Thường thì hai cặp loa của Bác có thể dùng âm ly 604 D hoặc 506 chạy cũng rất là OK hát rất là hay rồi ... Con 604d rất hợp với 2 cặp này lại rất khoẻ lắp sub cũng dễ dàng ... Bác dùng con 2500 thì hơi thừa công suất . Chắc sau này Bác mún nâng cấp chăng ?

Mấy cục amply kok kia chỉ chơi nhỏ nhỏ, vừa vừa thì được thôi bác, hát lớn sẽ bị vỡ tiếng do peak amply.
2500 hơi dư 1 chút, nhưng càng tốt, âm thanh đầy đặn và hạn chế tối đa hiện tượng vỡ, méo tiếng (distortion)

ade_hpvn

bác thảo ngủ muộn thế ? tối có đi đâu chơi ko bác ????

binbin93

Member

Sub điện thì bác có thể đấu vào các ngõ input còn dư trên amply. Cục XLS có 3 dạng kết nối, RCA , 6 ly và canon. Nêu bác dùng đường canon hay 6 ly input thì có thể nối đường RCA vào line in trên sub điện, và ngược lại, nếu dùng RCA in put thì lấy đường 6 ly ra sub, em nghĩ là dc.

Trên đường công suất output của amply, ngoài 4 cọc đỏ đen còn có thêm 2 ngõ Speakon, dùng jack loa Neutrik , bác có thể đấu bớt 2 loa vào 2 ngõ này cũng được nếu sợ đấu chung vào cọc đỏ đen nó nhiều dây quá

cảm ơn bác Thảo nhiều. đúng bác ạ em dùng mixer, effect nên dùng power.sau này em nâng cấp thêm còn nhờ bác tư vấn nhiều ạ.
bác nói 2 ngõ Speakon có phải là 2 ngõ ghi là "CH1" và "CH2" ko bác, jack loa Neutrik là gì vậy bác? nếu có thể bác hướng dẫn em thêm 2 ngõ này và jack loại này.
Sub điện em định mua Polk Audio PSW125, theo bác có hợp KOK ko? và nếu sub này thì nối từ cổng nào vào input của Ampli?

xin cảm ơn bác nhiều.

Chỉnh sửa lần cuối bởi người điều hành:

thaoprosound

Jack loa Speakon đây bác. Đây là loại 4 chấu, có 4 cọc đấu dây, +1, -1, +2, -2, mã NL4
Có thể dùng loại 2 chấu , có 2 cọc đấu dây, +1, -1, mã NL2

Nếu đấu bộ loa và amply của bác, sẽ dùng cọc +1 và -1, tương ứng với cọc đỏ và cọc đen phía bên ngoài như đã thấy

Đính kèm

14 KB · Xem: 97

binbin93

Member

OK cảm ơn bác nhiều!
chắc em dùng loại jack này để tách biệt 2 cặp loa.

Bên trên