Xin tư vấn về dàn âm thanh Sony BDV E6100 5.1

Tuanlaw

Member
Em chào các bác!
Em là dân mới chơi âm thanh thôi ạ, mà sự thật thì cũng chẳng phải là chơi đâu, em chỉ muốn có một bộ dàn âm thanh nghe nhạc cho đỡ nghiền!
Em sắm bộ dàn âm thanh Sony BDV E6100 (em nó đây http://www.sony.com.vn/electronics/he-thong-home-cinema-tat-ca-trong-mot/bdv-e6100). Em kết nối E6100 với tivi Sony KDL-43W750D (em nó đây http://www.sony.com.vn/electronics/tivi/w750d-series). Âm thanh vào và ra đều là cổng HDMI của cả 02 thiết bị, không dùng jack cắm hoa sen và thiết lập các thông số như cuốn sách hướng dẫn.
Tuy nhiên, khi nghe âm thanh xuất ra từ tivi về dàn thì tiếng rất nhỏ mặc dù đã chỉnh max Volume, em cũng tìm hiểu trên mạng về các hướng dẫn cài đặt cũng như thiết lập cho bộ dàn âm thanh này nhưng hầu như không có. Các bác rành về bộ này xin giúp tư vấn dùm em được không ạ.
Mặt khác, em cũng muốn kết nối laptop đến bộ dàn âm thanh và tivi thì em kết nối như thế nào? Em cũng muốn chơi một bộ androi box để chép film, coi film nhưng không biết có cần thiết với bộ "dụng cụ" này của em không? Mong các bác hướng dẫn và giúp đỡ!
Em xin chân thành cảm ơn!

Tuanlaw

Member
Em cũng muốn nói thêm là âm thanh xuất ra từ bộ dàn âm thanh em nghe không được hay cho lắm, bass ngồi gần thì bùng bùng, ra xa thì mất tiếng bass, trong bộ loa thì 02 cây loa cao thì tiếng lớn, 02 cây còn lại thì tiếng rất nhỏ mặc dù em đã chỉnh level ngang bằng nhau. (Em nghe nhạc lossless chép vào ổ cứng cắm trực tiếp vào bộ dàn ạ}.

manhhung1420

Active Member
Ðề: Xin tư vấn về dàn âm thanh Sony BDV E6100 5.1

Bác sử dụng cáp HDMI cắm vào cổng HDMI có ARC (hình như cổng số 4).
Trên TV bác vào menu âm thanh chọn loa là dàn âm thanh;
Về nghe nhạc: bác nghe nhạc lossless (chắc là 2 kênh) vì vậy đúng ra dàn chỉ có 2 loa trước phát âm thôi, 3 loa còn lại sẽ k có tín hiệu vì file nhạc của bác chỉ có 2 kênh audio; việc dàn phát ra cả 5 loa là do bác setup chế độ audio trên dàn thành Music hoặc Movie ..., bác điều chỉnh lại về chế độ mặc định (passthrough) để nghe tốt nhất.

Tuanlaw

Member
Re: Ðề: Xin tư vấn về dàn âm thanh Sony BDV E6100 5.1

Bác sử dụng cáp HDMI cắm vào cổng HDMI có ARC (hình như cổng số 4).
Trên TV bác vào menu âm thanh chọn loa là dàn âm thanh;
Về nghe nhạc: bác nghe nhạc lossless (chắc là 2 kênh) vì vậy đúng ra dàn chỉ có 2 loa trước phát âm thôi, 3 loa còn lại sẽ k có tín hiệu vì file nhạc của bác chỉ có 2 kênh audio; việc dàn phát ra cả 5 loa là do bác setup chế độ audio trên dàn thành Music hoặc Movie ..., bác điều chỉnh lại về chế độ mặc định (passthrough) để nghe tốt nhất.

Em sử dụng cáp HDMI cắm vào cổng HDMI cóARC theo hướng dẫn trong cuốn sách, âm thanh có xuất ra dàn nhưng tiếng rất nhỏ, nhiều khi xem film trên HBO hay Starmovie bật max volume nhưng tiếng từ dần âm thanh cũng nhỏ, còn nhỏ hơn cả tiếng tivi.
Còn nghe nhạc thì em phải làm thế nào để có thể nghe đủ 3 loa còn lại hả bác? Mong bác chỉ giáo!

Bên trên