[xin ý kiến] Nên mua tivi 3D FullHD hay 3D 4k?

vdung1972

Well-Known Member
Ðề: [xin ý kiến] Nên mua tivi Full HD hay 4k?

Cá nhân em nghĩ TV 4k mà màn dưới 50" thì cũng khó mà tận hưởng công nghệ 4k được

binhhc

Moderator

Em đảo một vòng giá nó thía này:
Media Mart 41.9tr

Lazada 33.7tr

Điện máy chợ lớn (Em ở HCM) 40.9 thêm cái ổ 500GB

Điện máy thành đô (Ngoài HN ạ) 23tr

Điện máy Bình Minh (HCMC ạ) 30.5tr

LG Việt Nam 43.5tr

Vậy có cụ nào giải thích cho em sao có giá vênh càng nhiều thế được không ạ.

Em cũng máu 4K rồi mà chưa biết lợi hại mua chỗ rẻ nó dư lào - Em ở HCM ạ.
Giá tại HC

attachment.php

Chỉnh sửa lần cuối:

minhbinh

Active Member

theo em chưa nên mua 4k vào thời điểm này,hãy chờ thêm 1 năm nữa

or.vnhi

Ðề: Re: [xin ý kiến] Nên mua tivi Full HD hay 4k?

ngân sách của bác thì dư xúc 1 trong 2 em này của LG rùi :D 55UB850T, 55UB820T, nếu được thì bác xin ngân sách thêm tí xúc luôn em 55UC970 luôn bác à :D hehe

Cac bac thuong gia trong do co gia ca rat tot khac han cac thuong gia ngoai Hn.

cuonghero

Member

Mình cũng chuẩn bị làm 1 tv mới, đang định làm LG, không biết Mykim được các bác đánh giá thế nào ta. thấy giá bên đấy ok quá.

goneboy

Member

Cảm ơn một số anh em đã cho ý kiến.
Cũng bởi vì check trong tầm giá đó chỉ có LG và SS thôi, nên mình sẽ ưu tiên LG.
Nguồn 4k thì cũng còn ít, nhưng chịu khó sưu tầm thì chắc cũng đủ để thưởng thức.

bác có vẻ chuộng tv hàng xẻng nhỉ, tầm giá tiền như bác thì rất dễ mua máy, sao bác ko nghía qua các thương hiệu Nhật xem sao: Sony, Pana, Toshiba,... tv Nhật thì miễn bàn rồi.
Còn về fullHD và 4k thì đương nhiên là 4k nổi trội hơn 1 tí rồi, nên có tiền thì cứ 4k mà lấy thôi. nhưng bác cũng nên để ý là hiện tại nguồn video 4k (film, nhạc) chưa nhiều đâu ạ.
Chúc bác sớm có TV tốt!

Junio

Member

Cho mình hỏi 1 phát mình ko hiểu lắm, nguồn phát 4K có bao nhiêu đâu mà sao mọi người hăm hở TV 4K thế. Nếu mua TV 4K mà về xem 95% thời gian (trong vòng 2 năm tới) với nguồn FHD trở lại (phim + truyền hình cáp) thì thôi mua TV FHD cho lành. Quan điểm của mình là ko đón đầu công nghệ, vì công nghệ mới ra thường đắt, trong khi giá thành giảm khá nhanh, mua mà ko tận dung hết thì rất phí, cứ đợi nguồn 4k phổ biến tí thì mua TV 4K cũng ko muộn, lại rẻ. Theo mình bác chủ cứ làm 1 con 50-55" FHD, tiền còn lại đầu tư 1 dàn AIO 5.1 DTS hợp lý hơn

caothudeche

Moderator

Vừa qua dạo 1 vòng siêu thị mới thấy hiện nay có khá nhiều model 4k bên cạnh full HD. Giá cả cũng không có sự chênh lệch quá lớn như trước.
Đang lườm con tầm từ 47" đến 55" (ưu tiên LG) thì thấy đều có cả 2 loại full HD và 4k, ngoài ra muốn có chức năng 3D để thi thoảng cho trẻ con nó giải trí.

Vậy theo các bác thì tại thời điểm này (cho đến tết dương lịch) thì:
Nên mua TV Full HD 3D hay 4k 3D? \m/ (Kinh phí nhà băng cho phép dưới 30 chai :p)

Xin ý kiến anh em!
Bác Bình đã mua TV chưa? Nếu chưa thì em đính chính lại chút thông tin cho bác chắc cối hơn.
Bác lấy 4K 3D cho em.
Nguyên nhân nó ở nhược điểm của 3D thụ động, nếu bác mua 3D 4K nó sẽ upscale được tín hiệu lên 4K.
Xem 3D nó sẽ hơn hẳn 3D ở 2K.

Theo ý kiến của mình thì nên chọn tivi 4K lý do là vì:
---> Tivi màn hình 4k là công nghệ mới hơn Tivi màn Full HD, độ phân giải Tivi màn 4K lớn hơn Full HD từ đó có thể biết là xem tivi 4K thích hơn tivi màn Full HD :D
Vừa qua dạo 1 vòng siêu thị mới thấy hiện nay có khá nhiều model 4k bên cạnh full HD. Giá cả cũng không có sự chênh lệch quá lớn như trước.
Đang lườm con tầm từ 47" đến 55" (ưu tiên LG) thì thấy đều có cả 2 loại full HD và 4k, ngoài ra muốn có chức năng 3D để thi thoảng cho trẻ con nó giải trí.

Vậy theo các bác thì tại thời điểm này (cho đến tết dương lịch) thì:
Nên mua TV Full HD 3D hay 4k 3D? \m/ (Kinh phí nhà băng cho phép dưới 30 chai :p)

Xin ý kiến anh em!

dangthanhthe

Well-Known Member

Em cũng bỏ phiếu cho nên mua 4k sau 2 năm nữa. TV giờ mất giá nhanh lắm, đến khi nội dụng 4k được sản xuất ra nhiều thì TV 4k cũng giảm bằng giá FHD hiện tại rồi. Mà em thấy thường 50% luôn đấy, tức là được hẳn thêm 1 cái FHD dư ra trẹo trong WC.

VD, cách đây hơn 1 năm, em nhắm em LG 4k 65in khi đó là 80 triệu, h còn 49 triệu. Trong khi đó con FHD 60in có 22 triệu

binhhc

Moderator

Cho mình hỏi 1 phát mình ko hiểu lắm, nguồn phát 4K có bao nhiêu đâu mà sao mọi người hăm hở TV 4K thế. Nếu mua TV 4K mà về xem 95% thời gian (trong vòng 2 năm tới) với nguồn FHD trở lại (phim + truyền hình cáp) thì thôi mua TV FHD cho lành. Quan điểm của mình là ko đón đầu công nghệ, vì công nghệ mới ra thường đắt, trong khi giá thành giảm khá nhanh, mua mà ko tận dung hết thì rất phí, cứ đợi nguồn 4k phổ biến tí thì mua TV 4K cũng ko muộn, lại rẻ. Theo mình bác chủ cứ làm 1 con 50-55" FHD, tiền còn lại đầu tư 1 dàn AIO 5.1 DTS hợp lý hơn
Chính vì vậy nên mình mới đắn đo nên post bài mong anh em chia sẻ ý kiến.
Nếu chỉ lấy 3D FHD thì dĩ nhiên mình sẽ ưu tiên hàng Japan, vì hiện tại đang dùng con Pana 37".
Đầu phát HDP và bộ xem phim 5.1 mình đã có.

nvqhaiduong

Well-Known Member

Chơi máy chiếu đi bác Bính, rảnh em lên trên TN học tập kinh nghiệm + kiếm ít nước mát:D

Junio

Member

Em cũng bỏ phiếu cho nên mua 4k sau 2 năm nữa. TV giờ mất giá nhanh lắm, đến khi nội dụng 4k được sản xuất ra nhiều thì TV 4k cũng giảm bằng giá FHD hiện tại rồi. Mà em thấy thường 50% luôn đấy, tức là được hẳn thêm 1 cái FHD dư ra trẹo trong WC.

VD, cách đây hơn 1 năm, em nhắm em LG 4k 65in khi đó là 80 triệu, h còn 49 triệu. Trong khi đó con FHD 60in có 22 triệu

Đây là cmt thiết thực nhất cho bản chủ topic :)

CBR400

Well-Known Member

Mua tivi 4k thì có , phim 4K kiếm đỏ con mắt .

binhhc

Moderator

Vậy chả nhẽ phải đợi 2 năm nữa mới có TV mới để xem, trong khi cái cũ đã hết khấu hao (mặc dù xem vẫn ngon lành) :D

Chơi máy chiếu đi bác Bính, rảnh em lên trên TN học tập kinh nghiệm + kiếm ít nước mát:D
Mình thay cái TV ở PK thì máy chiếu cái giề :p
Nhà cũng chả có phòng nghe nhìn riêng nên không có cơ hội dùng máy chiếu. (trừ khi thời gian tới tự dưng có nhiều $$ xây thêm tầng nữa. :p :p)
Mua tivi 4k thì có , phim 4K kiếm đỏ con mắt .
Thì chủ yếu là PR công nghệ thôi. :))
Thi thoảng thưởng thức chút, kiểu như chức năng 3D đó. \m/

Junio

Member
Ðề: [xin ý kiến] Nên mua tivi 3D FullHD hay 3D 4k?

Nếu chỉ lấy 3D FHD thì dĩ nhiên mình sẽ ưu tiên hàng Japan, vì hiện tại đang dùng con Pana 37".

Nếu đã có đủ đồ chơi mình đề nghị bạn chơi hẳn 1 con FHD có inch + refresh rate lớn nhất trong tầm tiền 30tr :)

osiric

Well-Known Member

em cũng là con toshi 37' , dàn xem phim cũng đã có tính nâng cấp cái receiver + dàn 2 kênh
Lúc đầu cũng đắn đo như bác
sau đó quyết định là 4K 3D cho kịp thời đại

Bên trên