Xử án Hollywood

bacsinam

Thưa ông bà cô bác và các em nhỏ, hôm nay phóng viên VTV chúng tôi có mặt tại Tòa án nhân dân tối cao để tường thuật vụ kiện lịch sử trong lĩnh vực văn hóa, đã lãm chấn động dư luận trong và ngoài nước.
Cách đây hơn 2 tháng, ủy ban bảo vệ bà mẹ và trẻ em kết hợp cùng quỹ nhi đồng Liên hợp Quốc gọi tắt là Unicef đứng ra khởi kiện trùm phim của Hollywood về tội danh xúc phạm nhân phẩm trẻ em vị thành niên và đầu độc văn hóa xã hội thông qua việc sản xuất và lưu hành những phim bạo lực kinh dị do trẻ em đóng vai chính, gọi tắt là nhi đồng sát thủ. Hollywood đã cử đại sứ và những luật sư quốc tế sang để tranh cãi trong vụ này.

Phiên tòa bắt đầu, thẩm phán giới thiệu bồi thẩm đoàn quốc tế là những nhà phê bình phim, giáo viên và các bậc phụ huynh được chọn ngẫu nhiên trong các tầng lớp xã hội khác nhau. Vì lí do nhạy cảm, trẻ em không được dự phiên tòa nhưng có thể ngồi xem ở nhà bằng TV 3D.

Sau đây là tóm tắt lời buộc tội : Trong vòng hơn 50 năm nay, Hollywood đã ngoan cố đi theo chủ trương đầu độc văn hóa thế giới nhằm thu lợi, bất chấp đạo lý con người, khi sản xuất và chiếu nhiều bộ phim trong đó những đứa trẻ vô tội hồn nhiên làm những tên tâm thần giết người dã man. Những phim này gây hậu quả vô cùng nghiêm trọng đối với đạo đức xã hội và xúc phạm đến nhân phẩm trẻ em. Chúng gây tác động tâm lý rất xấu đối với xã hội, làm người lớn sợ tiếp xúc với trẻ em, thù ghét trẻ em dẫn đến hành vi bạo hành (mà họ cho rằng để tự vệ chính đáng). Ngoài ra những diễn viên trẻ em tham giá đóng những vai này đều bị chấn thương tâm lý và lệch lạc về hành vi, nếu những phim đó chiếu cho trẻ em xem sẽ càng gây tác hại khôn lường.

Quá trình phạm tội của Hollywood được kể lại như sau :

Từ năm 1960, họ đã đưa trẻ em vào đóng trong những phim kinh dị không phù hợp với tuổi các em, như phim The Village of the damned (1960) mô tả những đứa trẻ có cặp mắt quỉ giết chết cha mẹ chúng và những người chúng không ưa, người ta còn làm lại phim này năm 1995. Sau khi thấy ý tưởng này kiếm được tiền, các nhà viết kịch bản có tư tưởng bệnh hoạn đã không ngừng bóp méo hình ảnh ngây thơ hồn nhiên của trẻ em để tạo ra những con ác quỉ trên phim, như phim The Omen là ví dụ cụ thể. Trong thập niên 70-80 rất nhiều phim đã theo ý tưởng này, như phim Who Can Kill a Child ? (1976) mô tả chuyện tất cả trẻ em trên một hòn đảo tự nhiên nổi điên và tàn sát người lớn, nghiêm trọng hơn là phim It’s Alive (1974) còn cho cả trẻ sơ sinh nằm trong nôi cũng có thể giết người man rợ, thật là tội ác đáng kinh tởm, không thể dung tha được. Danh sách này còn dài, như những phim The Children of the corn, hay The pit

tuy nhiên những vụ án này đều đã quá thời hiệu truy tố, nên hôm nay chúng tôi chỉ tập trung kiện 2 bộ phim gần đây nhất, mà mức độ bệnh hoạn ngày càng nặng hơn, đó là phim: The Good son (1993), và The Orphan (2008
Luật sư biện hộ (LSBH) có phát biểu gì không ?

LSBH: - Chúng tôi thấy cáo buộc của các ông bà thật là phi lý. Nước chúng tôi có quyền tự do thông tin, tự do ngôn luận, hơn nữa các phim này làm ra cho người lớn coi, có dán nhãn R đàng hoàng, nên không thể gây tác hại gì cho hành vi người xem. Còn hình ảnh đứa trẻ con giết người theo tôi chỉ là bình thường, vì đó là hiện thực , chúng tôi chỉ mô tả trung thực chân lí là trong tâm hồn trẻ thơ cũng có ý tưởng độc ác, trẻ con cũng có thể giết người, trong số quí vị có ai hồi nhỏ chưa từng đi đập dán, giết kiến, bắn thằn lằn, phá tổ chim ? Hồi năm 1993 tại Anh cũng có vụ án 2 đứa trẻ 10 tuổi là Jon Venables and Robert Thompson giết 1 đứa bé 2 tuổi, ở nước VN cũng có 1 cậu bé mới 13 tuổi tên là Cử giết em họ dã man. Chúng tôi có quyền đưa những chuyện có thật đó lên phim. Xin hết !

(Cả hội trường ồn ào la hét, thẩm phán đập bàn rầm rầm)

Luật sư công tố (LSCT) bắt đầu tranh luận:
- Tôi xin hỏi các ông, các diễn viên tham gia đóng phim cho ông có hiểu hết những gì viết trong kịch bản không ?
Trìm phim Hollywood trả lời : Dĩ nhiên là có…
LSCT : Như vậy, ông tán thành việc cho 1 đứa trẻ 12-13 tuổi diễn những trò như sau: Giết chim, giết mèo, Cầm búa đập nát đầu cô giáo, cầm dao đâm bố mẹ hoặc thiêu sống em trai, đẩy em gái xuống hố ? Đúng không ?

LSBH : Tôi phản đối

Thẩm phán : phản đối vô hiệu

Trùm phim : Tôi thấy không có gì sai, các em nhỏ biết rõ đó chỉ là phim, không phải thật, máu giá, vũ khí giả và không có ai bị chết cả !

LSBH : Chúng ta không chỉ nói về máu và dao thưa ông, mà là ánh mắt căm thù, độc ác mà đạo diễn huấn luyện đứa nhỏ phải diễn xuất, ông thấy nó đúng và hợp lý ko ?

Trùm phim: Yes, dĩ nhiên, phải là những thần đồng điện ảnh mới diễn được vai khó vậy chứ bộ

LSCT : Tôi cho rằng Macaulay Culkin diễn trong phim Home Alone quá đủ để được gọi là thần đồng, nhưng trong phim The Good Son, cậu ta lẽ ra không cần đóng vai đó, thật vô lý khi mình phải đóng trong một phim mình bị cấm vào rạp xem khi nó công chiếu, tôi cho đó là sự lợi dụng và bóc lột sức lao động trẻ em.

LSBH : Phản đối, các diễn viên đều được trả tiền xứng đáng

LSCT : Như vậy các ông lấy đâu ra tiền để trả ? Chắc ông sẽ nói là doanh thu sẽ bù lại, đúng, cả 2 phim mà tôi vừa kể đều đạt doanh thu cao. Phim Orphan cao gần bằng Harry porter 6 còn phim the Good Son thì đạt hơn 60 triệu đô tiền vé.

Trùm Hollywood: Ha ha, điều đó chứng tỏ khán giả thích xem phim của tui, nếu họ cho là phim có vấn đề thì đã tẩy chay không đi xem rồi

LSBH: thưa quí tòa, sau đây tôi xin mời nhân chứng, là 1 thanh niên đã xem và rất thích phim kinh dị bạo lực Mỹ, xin em cho biết cảm tưởng ?

Nhân chứng: Dạ, em coi phim bạo lực từ nhỏ, em thích coi phim có nhiều máu chảy và nhiều người bị đâm chém ạ. Nhờ coi nhiều phim nên em không còn sợ máu nữa. Em hồi nhỏ rất sợ ma, nhưng sau khi coi phim ma nhiều em không còn sợ cái gì hết. Nhờ vậy em đã được kết nạp vô băng xã hội đen để đi chém mướn, bây giờ em nghỉ hưu non mà vẫn có cơm ăn và đang ở trong 1 căn hộ cao cấp trong khu Chí Hòa ạ ! Em xin hết

LSCT: Ông nói đúng về lợi nhuận, nhưng điều đó còn cho thấy các ông đã có âm mưu từ trước, biết chắc sẽ kiếm được nhiều tiền nên mới làm những phim đồi trụy như vậy để làm giàu. Tôi không tin là xã hội 100% đều thích coi phim của ông. Bằng chứng là trên trang Rotten Tomato phim Good son chỉ có 22% điểm thôi, Sau đây tôi sẽ mời 1 số nhân chứng, trước hết là bà giám đốc Unicef :

- Thưa bà, sau khi phim Orphan công chiếu thì điều gì đã xảy ra ?
Nhân chứng: Phim này kể về 1 cặp vợ chồng nhận 1 đứa bé gái mồ côi về nuôi, con bé đó bị tâm thần, nó giết tất cả những người xung quanh, làm tan nát gia đình đó. Sau khi phim này chiếu xong, người ta không còn dám tới cô nhi viện để nhận trẻ mồ côi về nuôi nữa. Tôi thấy bộ phim đã giết chết tình nhân đạo và dập tắt hi vọng của hang triệu mảnh đời bất hạnh, cần phải lên án.

LSCT: Cảm ơn bà , Quí tòa đã nghe rồi đó, tôi cho rằng phim the orphan có nhiều tình tiết độc hại, làm ảnh hưởng đến tình nhân đạo và xúc phạm nhân phẩm trẻ mồ côi.

Tôi xin mời nhân chứng thứ hai; một cô giáo:

- Sau khi coi phim the good son và the orphan cô có thay đổi gì không ?

- Thưa quí tòa, em là cô giáo dạy lớp 6, hồi trước em rất hiền và thương học trò, nhưng sau khi coi xong 2 phim này, em cảm thấy con nít rất ma lanh, đáng sợ, đáng ghét, em nghĩ đến cảnh tụi nó cầm dao búa giết em nên em phải tự vệ trước, đi dạy lúc nào em cũng đem theo cây roi bự, đứa nào lép xép là em đập cho nát đít, hôm trước em đập thằng nhỏ kia bị tụi nó quay lén bằng Nokia rồi post lên youtube, bây giờ trường đuổi dạy em rồi, em phải đi bán bánh mì nè… hu hu hu.

LSCT: Thưa quí tòa, tôi còn có chứng cứ cho thấy cha mẹ sau khi coi xong phim The Good son và Orphan đã có hành vi bạo lực gia đình, như dùng chảo và bàn ủi để ném vào con cái khi thấy chúng vừa cầm dao kéo, họ gọi đó là phản xạ tự vệ !

Thẩm phán hỏi: Luật sư biện hộ còn gì phát biểu không ?

LSBH: (Im re)

Toà nghị án trong 1h, các bồi thẩm được cho xem 1 số cảnh trong phim và bỏ phiếu

Sau đây là phần tuyên án :
- Tòa phán quyết : Xét thấy hội bảo vệ bà mẹ trẻ và em, à quên, bà mẹ và trẻ em có lý do xác đáng, nên tuyên bố họ thắng kiện. Trùm phim Hollywood làm những phim đồi trụy gây tác hại cho xã hội, cần thu hồi tất cả băng đĩa trên thị trường trong nước và nộp phạt số tiền là 10 triệu đô la, dùng làm kinh phí cho phim Tôn Ngộ Không đại náo Hoa kỳ

Luật sư biện hộ phản đối, la lớn :

- Xin tuyên bố, tụi tôi có phát hành được dĩa nào ở VN đâu, mấy người coi toàn là băng dĩa chôm chỉa không à, tui mà kiện mấy người về tội xâm phạm quyền sở hữu trí tuệ mấy người còn phải nộp phạt gấp10 lần tui nữa đó.

Camera chuyển cảnh để không thấy các phụ huynh nhào vào đập trùm phim và luật sư của hắn.

Sau show truyền hình trực tiếp hấp dẫn này, ngày hôm sau thiên hạ đổ xô đi tìm 2 phim The Good son và The orphan để mua, các đầu nậu dĩa chép hằng ngàn bản vẫn không đủ bán, hàng đắt như tôm tươi.

Nghe đồn các đạo diễn Việt Nam đang lao vào nghiên cứu yếu tố thành công của những phim Mỹ hay ho này để áp dụng vào những phim bạo lực học đường như: Áo lụa của sư tử Hà Đông, Máu nhuộm sân trường... sẽ quay vào năm tới.

Chỉnh sửa lần cuối:

manhthang

Huyền Thoại
Ðề: Xử án Hollywood

Bài viết hay lắm, bacsinam kiến thức thâm sâu thật.

James Vo

Member

Bài viết hay quá bác ui. Vừa dí dỏm cũng vừa thâm sâu thật.

95chiton

Member

đọc và suy nghĩ :D
trước cũng thix xem phim kinh dị lắm. giờ chả hỉu sao ko thix nữa :))

5anhem

Thank bác vì bài viết hay và nhộn rồi đó!

huanpham

Member

Bác phát huy tối đa phong cách này nha bác! Đọc bài Diệp Vấn tỉ thí Tô Khất Nhi đã chết cười, đọc bài này thì cười mỉm mỉm, rất dí dỏm bác ạ!

Với lại em cũng bệnh nghề nghiệp tí:

Cái vụ Luật sư công tố và Bồi thẩm đoàn chắc là ở thì tương lai của Việt Nam mình! híc!

lengockhanhi

Film critic

Cái này giống phong cách của bác Lê Hoàng trên báo Tuổi Trẻ quá. :p

Bên trên