Ý tưởng về hệ thống người xem ngồi trong không gian ngập hình ảnh

binhaus

Member
Chào các chủ thớt

Hôm rồi mình có coi bản demo của XBox kết nối với bộ projector ánh sáng khá ấn tượng lên nảy ra xuy nghĩ thế này các bác cứ vào ném đá và ý kiến .. nếu có ai thử làm mong upload video lên đây cho anh em tham khảo nhé

http://www.xaluan.com/modules.php?name=News&file=article&sid=648255

đó là việc sử dụng bộ media của nhà cộng thêm một cái projector và một cái hdmi spliter

hình ảnh được phát từ bộ media sẽ chia làm 2, một đi vào tv và một đi vào projector

projector sẽ treo phía sau chỗ ngồi trên đầu và phóng lớn cực đại bao trùm cả căn phòng hình ảnh phóng lên trần, sàn và từong luôn

sau khi tắt đèn xem phim thì ngoài hình ảnh nhìn thấy trên màn hình tv led thì cả không gian phòng xem cũng tràn đầy

hình ảnh của bộ phim nhưng đã bị nhòe đi do phóng lớn ( nếu projector có bộ lọc hình đen trắng hoặc chỉnh màu thành đen trắng, hay xanh đỏ một maù càng tốt ) hiệu ứng sẽ rất đẹp tùy theo không gian và màu sắc phòng xem cũng như màu phát

khi đó người xem có cảm giác sống trong không gian phim hơn là nhìn vào LCD tv

đó là ý tửong của em.. chi phí không đáng bao nhiêu chắc khoàng 60$ nhưng vì bộ media nhà ở phòng khách lên làm chắc không hấp dẫn . ai làm thử thì report nhé

Ý tưởng lấy từ bài này
http://www.xaluan.com/modules.php?name=News&file=article&sid=648255
:)
http://www.hdvietnam.com/diendan/63-nhung-dan-hd-mau-hdvietnam/613509-bo-nha-hat-tai-gia-cua.html

Chỉnh sửa lần cuối:

hung_king

Ðề: Ý tưởng về hệ thống người xem ngồi trong không gian ngập hình ảnh

ý tưởng bác rất hay chờ bác nào có điều kiện cả tv và project để thử nghiệm chứ em mới có cái tv thôi chưa thực hiện đc

binhaus

Member
Ðề: Re: Ý tưởng về hệ thống người xem ngồi trong không gian ngập hình ảnh

Bác tiên phong đi ạ :D
:) hì .. khổ là nhà em coi phim ỏ phòng khách.. đi ra di vào ở cửa liên tục .. ánh sáng không đc hợp lắm.. sợ mua đồ về cắm song rồi bỏ không dùng thì uổng..
nếu có bác nào nhà có project chiếu lên tường thử làm coi... dcj là em quất liền

meocon

Well-Known Member

Chờ tiên phong cho cho ae học hỏi

quần_tà _lỏn

Active Member

Thực hiện ý tưởng của bác chủ ko khó, chỉ cái nó ko có "tương tác" như trong demo! trong demo chiếc xe đi vô vùng tuyết thì máy chiếu chơi hình nền tuyết rơi xung quanh! Trong demo, "nội dung" trên tivi là một phần nhỏ của "nội dung" lớn trên máy chiếu. Còn mình mà làm thì nó y như cùng nội dung chiếu đè lên nhau, giống như đặt một tấm hình nhỏ trong tấm hình lớn (cả 2 cùng nội dung) chứ no ko phải là 1 phần của hình lớn! Nhưng để máy chiếu chỉ một hình động có nội dung "đêm sao" xung quanh cái tivi cũng hay hay!

Theo e trong bản demo, lập trình viên cho phát một nội dung hình nhưng ngỏ tivi đọc/xuất hình một phần của nội dung lớn, ngỏ máy chiếu đọc/phát hình toàn phần. Trc đó chắc phải tinh chỉnh sao cho tivi nằm trong vùng tọa độ (của khung hình) đc chỉ định trước, nếu thông minh hơn thì phần mềm đọc từ camera quan sát phát hiện tivi ở vị trí nào trong khung hình thì nó set tọa độ xuất nội dung đó qua tivi!

quadudu

mới lạ đó , không biết sẽ sao nhỉ

Em đồng ý với bác này
Thực hiện ý tưởng của bác chủ ko khó, chỉ cái nó ko có "tương tác" như trong demo! trong demo chiếc xe đi vô vùng tuyết thì máy chiếu chơi hình nền tuyết rơi xung quanh! Trong demo, "nội dung" trên tivi là một phần nhỏ của "nội dung" lớn trên máy chiếu. Còn mình mà làm thì nó y như cùng nội dung chiếu đè lên nhau, giống như đặt một tấm hình nhỏ trong tấm hình lớn (cả 2 cùng nội dung) chứ no ko phải là 1 phần của hình lớn! Nhưng để máy chiếu chỉ một hình động có nội dung "đêm sao" xung quanh cái tivi cũng hay hay!

Theo e trong bản demo, lập trình viên cho phát một nội dung hình nhưng ngỏ tivi đọc/xuất hình một phần của nội dung lớn, ngỏ máy chiếu đọc/phát hình toàn phần. Trc đó chắc phải tinh chỉnh sao cho tivi nằm trong vùng tọa độ (của khung hình) đc chỉ định trước, nếu thông minh hơn thì phần mềm đọc từ camera quan sát phát hiện tivi ở vị trí nào trong khung hình thì nó set tọa độ xuất nội dung đó qua tivi!

Bên trên