[Cần Tư vấn] Mua nas Buffalo hay Synology

oivayha

Member
Mình đang muôn nâng cấp em Nas, đang cực kỳ phân vân 2 con này:
- BUFFALO TeraStation TS-QVHL giá khoảnh 5tr
- Synology DS413j giá khoảng 10tr
Các bác có thể cho mình lời khuyên ko?

Ðề: [Cần Tư vấn] Mua nas Buffalo hay Synology

Mình đang muôn nâng cấp em Nas, đang cực kỳ phân vân 2 con này:
- BUFFALO TeraStation TS-QVHL giá khoảnh 5tr
- Synology DS413j giá khoảng 10tr
Các bác có thể cho mình lời khuyên ko?

Dùng Syno bác ạ, mới 100%, bảo hành 2 năm. Hàng Buffalo mà tầm giá đó thì "likenew" bác nhé

tosodomatna

Member

Mình cũng đang nghiên cứu và cũng đang xem xét 2 option như chủ top nêu, hiện đang nghiêng về em Synology các bác ah. Nhưng thấy giá e nó đang hơi cao nên đang xem xét.

xuanvus

Member
Nas Synology

Lưu trữ an toàn với khả năng mở rộng cao.
Sinh ra để phục vụ lưu trữ nên sản phẩm NAS được thiết kế để tối ưu nhiệm vụ này. Hỗ trợ nhiều khay cắm HDD, mở rộng thêm bằng những thiết bị gắn ngoài giúp cho người dùng có được không gian lưu trữ lớn và dễ dàng mở rộng theo từng giai đoạn

nas-synology-pc-files-server-giai-phap-luu-tru-du-lieu-dung-luong-100TB-iscsi-vpn-dhcp-mail-web-host-free_raid_2.png

Cơ chế RAID giúp an toàn dữ liệu khi có sự cố xảy nếu có sự hư hỏng 1-2HDD trong cấu trúc RAID.
Lưu trữ tập trung cho nhiều máy tính khác nhau.
Máy tính MAC, WINDOWS, LINUX đều có thể truy cập vào kho dữ liệu này để làm việc.
nas-synology-pc-files-server-giai-phap-luu-tru-du-lieu-dung-luong-100TB-iscsi-vpn-dhcp-mail-web-host-free_mac-linux-win_3.png

Ngoài ra, NAS Synology cũng hỗ trợ các nền tảng di động như iOS, Android, Window phone.
Truy cập mọi lúc, mọi nơi
Ở trong mạng LAN, hay ở ngoài mạng internet đều có thể truy cập vào kho dữ liệu lưu trữ trên NAS Synology với các thiết bị khác nhau. Dữ liệu luôn sẵn sàng để sử dụng nhưng lại được cất dữ ở nơi an toàn. Các giao thức truyền tin được hỗ trợ như SMB, CIFS, AFP, NFS, FTP, HTTP, WebDAV…
Bảo mật dữ liệu.
Mỗi người dùng được cấp một tài khoản với mật mã riêng để đăng nhập vào hệ thống. Qui tắc phân quyền Windows ACL thì synology cũng sẵn sàng cho bạn sử dụng.
nas-synology-pc-files-server-giai-phap-luu-tru-du-lieu-dung-luong-100TB-iscsi-vpn-dhcp-mail-web-host-free_embedded_windows_ACL_5.jpg

Sao lưu, backup và phục hồi dữ liệu.
Miễn phí phần mềm backup dữ liệu tự động từ máy tính cá nhân MAC, WINDOW vào Synology. Dữ liệu lưu trữ trên NAS Synology cũng được cấu hình để backup đến thiết bị khác, đến HDD gắn ngoài, đến server theo lịch trình chỉ định.
Các tính năng sẵn có khác để phục vụ cho doanh nghiệp như:
Printer Server: Chia sẽ máy in mạng cho các máy tính, thiết bị di động.
nas-synology-pc-files-server-giai-phap-luu-tru-du-lieu-dung-luong-100TB-iscsi-vpn-dhcp-mail-web-host-free__printer_support_10.jpg

Cập nhật những thông báo hệ thống qua email, sms, skype…
nas-synology-pc-files-server-giai-phap-luu-tru-du-lieu-dung-luong-100TB-iscsi-full-vpn-dhcp-mail-web-host-free_Secure_Access_notificaton-email-sms-skype-msn-push-ios-android.png

tosodomatna

Member

Mình thấy trên hdvnbits thì mọi người dùng Buffalo nhiều hơn, có lẽ cũng cần nghiên cứu xem cái nào nhiều người dùng thì mua, về sau cần hỏi j thì có nhiều người để hỏi.

oivayha

Member

Hiện tại mình đang sử dụng DS212j và trừ giá ra thì ko thể chê ở synology điểm nào.
Dự định mua DS413j nhưng thấy dòng buffalo có thể cài đc windows stores 2008 r2 và rẻ hơn 1 nửa nên phân vân quá!

foo

• Synology hoạt động 24/24 tiết kiệm điện, Ví dụ ổ NAS 5HDD khi chạy chỉ tốn khoảng 40W điện.
  • Synology format HDD theo chuẩn EXT4, giúp dữ liệu vận hành an toàn hơn, và cơ chế File System khác hẳn windows nên cho tốc độ thực thi nội bộ trong HDD cao hơn hẳn.
  • Và mình có một kinh nghiệm cho thấy rằng cái gì nhiều người dùng chưa chắc đã tốt. Nhiều người dùng là vì entry level nó thấp thôi. Còn những thứ cao cấp hơn thì sẽ có một lượng khách hàng nhất định. Synology là sản phẩm NAS cao cấp nên giá tiền hoàn toàn tương xứng với những gì em nó mang lại.

airport

Active Member

• Synology hoạt động 24/24 tiết kiệm điện, Ví dụ ổ NAS 5HDD khi chạy chỉ tốn khoảng 40W điện.
  • Synology format HDD theo chuẩn EXT4, giúp dữ liệu vận hành an toàn hơn, và cơ chế File System khác hẳn windows nên cho tốc độ thực thi nội bộ trong HDD cao hơn hẳn.
  • Và mình có một kinh nghiệm cho thấy rằng cái gì nhiều người dùng chưa chắc đã tốt. Nhiều người dùng là vì entry level nó thấp thôi. Còn những thứ cao cấp hơn thì sẽ có một lượng khách hàng nhất định. Synology là sản phẩm NAS cao cấp nên giá tiền hoàn toàn tương xứng với những gì em nó mang lại.

Em cũng đồng ý với ý kiến của bác foo. Đã và đang xài cả Buffalo và Synology thì thầy độ ổn định của 2 anh có thể same same nhưng tính năng thi synology hơn hẳn, có rất nhiều phần mềm tiện ích, truy cập, khởi động từ xa dễ dàng. Buffalo thì chỉ có thể dùng web access nhưng vẫn bị hạn chế nhiều tính năng, không như là khi ở trong mạn LAN còn với synology thì hoàn toàn transparent như khi mình đang connect trực tiếp vào NAS.

newhire

Member

mình cũng đang suy nghĩ về vấn đề này - chỉ thấy Synology giá cao quá nên phân vân thôi. :)

Quan trọng đầu tiên là bác chủ dùng nó làm gì? Yêu cầu gì ở E nó. Đang dùng cái gì và không hài lòng với điểm gì của hệ thống đang có/cần nâng cái gì?...

ongtrumkon89

Well-Known Member

thinhviolin

Active Member

Kinh tế cho phép chén ngay Synology. Ưng dụng kèm theo nhiều, dễ cài đặt.
Ít $$$ dùng Buffalo. Cài đặt khó...chạy cực kỳ bền.
Bản thân mình đang dùng 2 Nas Buffalo 1HDD và 4HDD chưa chê điểm nào ngoại trừ việc cài đặt thêm các ứng dụng rất khó.

phamthangv

dùng luôn ổ đã format NTFS vào nas Synology có nhận ko các bác nhỉ, em cũng đang dự định mua 1 con

sunnydtld

Well-Known Member

dùng luôn ổ đã format NTFS vào nas Synology có nhận ko các bác nhỉ, em cũng đang dự định mua 1 con

Ko được, Synology sẽ format lại ổ đó, nhưng nếu là ổ gắn rời thì pak có thể gắn wa cổng USB của NAS (ko cần format).

foo

Gắn qua cổng eSATA hoặc USB 3.0 cho nhanh nhé bạn, tốc độ copy nhanh như ổ cứng gắn trong vậy. Hiện tại nhiều NAS Synology có hỗ trợ cả USB 3.0 và eSata rồi.
HDD NTFS - (eSATA) - Synology (Lan Gigabit) - PC

thietbiso5s

Member

Về Nas thì nên chọn hàng BUFFALO (vì hàng Nhật thì chất lượng khỏi bàn).
NAS buffalo ở VietNam có 2 loại hàng : 1 xách tay ( nhiều lô hàng về fullbox mới 100% BH 1 năm) giá rẻ hơn. 2 Hàng do thằng Viettel phân phối chính hãng ở Việt Nam thì giá khá cao .(BH 3 năm)

HTPC Supporter

Nếu so sánh với nhau thì
Buffalo rẻ hơn
Buffalo trâu bò hơn, hàng cũ chạy vẫn OK
Tuy nhiên buffalo ít tính năng hơn, ví dụ giao diện web os, VPN, Media/Web/Mail Server....vv
Buffalo hình thức xấu hơn
Buffalo cổng kết nối ít hơn
Buffalo tốc độ copy kém hơn Synology
Buffalo khó dùng hơn Synology

Bạn ưu tiên cái nào nhất giữa giá thành, độ trâu bò, tính năng, tốc độ copy, dễ sử dụng thì xem con nào good về cái đó hơn, cứ thế mà lựa chọn

pinochio

Active Member

Các bác đã tư vấn đầy đủ rồi, tùy mục đích, điều kiện, nhu cầu mà múc thôi bác, mình đang dùng 2 con Buffalo chạy ổn, phù hợp với mục đích của mình

baiviet

Active Member

Về Nas thì nên chọn hàng BUFFALO (vì hàng Nhật thì chất lượng khỏi bàn).
NAS buffalo ở VietNam có 2 loại hàng : 1 xách tay ( nhiều lô hàng về fullbox mới 100% BH 1 năm) giá rẻ hơn. 2 Hàng do thằng Viettel phân phối chính hãng ở Việt Nam thì giá khá cao .(BH 3 năm)

Hàng do thằng Viettel phân phối chính hãng ở Việt Nam thì mua ở đâu trong HN hả các bác ?

welldone

Well-Known Member

Có điều kiện thì cứ Synology mà táng bác ah. Hàng buffalo mà bác thấy bán trên các diễn đàn toàn hàng used, xài không ổn định lắm...Hàng do Viettel phân phối thì em ko nói rồi.

Bên trên