[TViX 6600/N1]: Đã giải mã được DTS-HD và True HD rồi các bác ơi !

kennyngo

Member
Ðề: [TViX 6600/N1]: Đã giải mã được DTS-HD và True HD rồi các bác ơi !

sao không thấy bác hoàng tuấn cho ý kiến gì sau khi nghe phản hồi từ anh em vậy, chắc là phải đợi fw mới thôi các bác nhậy

passthrough

Theo em được biết thì hai em TVIX 6600 và N1, một em thì xài chíp Reltek 1283 em còn lại xài chíp 1073 hai loại chíp này về kỹ thuật sẽ không bao giờ có âm thanh DTS-HD Master Audios, Dolby True HD... cùng lắm là giải mã DTS HD ra LPCM 5.1 hoặc 7.1.

Mặt khác để các em này hỗ trợ các các chuẩn âm thanh cao cấp như DTS-HD Master Audios thì nhà sản xuất phải trả bản quyền cho một sản phẩm bán ra nên ngay trên trang chủ của TVIX cũng đâu nói đến chữ nào là Audio Pass-thru DTS-HD vì khi nêu ra dòng này mỗi sản phẩm bán ra TVIX phải trả tiền

Nên vấn đề âm thanh: DTS-HD Master Audios, Dolby True HD muôn đời chỉ là mơ ước và ước mơ của TVIX 6600 và TVIX N1

Các bác có thể tham khảo bảng so sánh chip Reltek, thì sẽ biết vì sao TVIX 6600 không có DTS-HD Master Audios, Dolby True HD tại đây:

http://hdvietnam.com/diendan/showthread.php?t=37511

Chỉnh sửa lần cuối:

kennyngo

Member

bác ơi bác nói vậy, sao em xtreamer cũng sài cheap realtek đó cũng dts-hd pass through ngon lành mà, em nghỉ là tại fw thôi

passthrough

bác ơi bác nói vậy, sao em xtreamer cũng sài cheap realtek đó cũng dts-hd pass through ngon lành mà, em nghỉ là tại fw thôi

Bác xem bảng so sánh thông số kỹ thuật sẽ thấy ngay mà về thiết kế em này đã không hỗ trợ được DTS-HD Master Audios, Dolby True HD

Nếu có chỉ là đưa ra LPCM 5.1 nhé

Chỉnh sửa lần cuối:

TonyWu

Member

Đợi bản chính thức đi. DVICO còn đang test mà!

nina61

Member
Ðề: [TViX 6600/N1]: Đã passthrough được DTS-HD và True HD rồi các bác ơi !

Tin vui cho các bác sử dụng TViX 6600 và TViX N1 đó là em nó đã trở thành HD Player đầu tiên sử dụng chip Realtek giải mã được DTS-HD, TrueHD ngay trong máy và đưa tín hiệu digital đã được giải mã ở dạng digital bằng LPCM và truyền dẫn bằng HDMI vào Receiver xử lý các bác ạ.

Đây là giải pháp tạm thời trước khi chờ DVICO tung ra bản Firmware chính thức cho TViX 6600N/N1 để passthrough DTS-HD, TrueHD (vấn đề bây giờ chỉ còn là thời gian :)) ) :-bd:-bd:-bd

Xong rồi em vừa mới test xong trên 6600N và Yamaha RX-V3800
Download fw bluecore.fw trên mega về nó vẫn báo là nhầm fw.
Download lại bluecore.zip trên mediafire về unzip thì cài đặt ok.
Em đã play 2 file mt2s, 1 file là DTS MA 5.1, 1 file là Dolby True HD 7.1 của bác hoangtuan_neu gửi.
Kết quả KHÔNG PHẢI passthrough, Receiver của em nhận tín hiệu PCM chứ ko phải DTS MA hay Dolby True HD gì cả.
Tín hiệu này giống y như cái PS3 Fat của em khi play blueray disc, tức là nó có khả năng giải mã rồi chuyển thành tính hiệu PCM 5.1 hay 7.1 thôi.

ps: bác hoangtuan_neu ơi em muốn chép 1 số film mới (khoảng 25 film) không biết có thể qua cho bác chép film đc không?

Như bác Tuấn đã nói ngay từ đầu và bác jambon đã test...cái âm thanh HD mà 6600 và N1 làm được chỉ là giải mã audio HD sang LPCM ( 5.1 hay 7.1 ) sau đó truyền ra AVR thôi...Âm thanh đến AVR thì hiện chữ Multi Channel thôi...y như PS3 Fat thôi

Hy vọng như bác Tuấn nói, đợi FW chính thức của DViCO vó thể bitstream audio HD thôi " vấn đề chỉ là thời gian.." ~X(

Wave125

Member

Theo em được biết thì hai em TVIX 6600 và N1, một em thì xài chíp Reltek 1283 em còn lại xài chíp 1073 hai loại chíp này về kỹ thuật sẽ không bao giờ có âm thanh DTS-HD Master Audios, Dolby True HD... cùng lắm là giải mã DTS HD ra LPCM 5.1 hoặc 7.1.

Mặt khác để các em này hỗ trợ các các chuẩn âm thanh cao cấp như DTS-HD Master Audios thì nhà sản xuất phải trả bản quyền cho một sản phẩm bán ra nên ngay trên trang chủ của TVIX cũng đâu nói đến chữ nào là Audio Pass-thru DTS-HD vì khi nêu ra dòng này mỗi sản phẩm bán ra TVIX phải trả tiền

Nên vấn đề âm thanh: DTS-HD Master Audios, Dolby True HD muôn đời chỉ là mơ ước và ước mơ của TVIX 6600 và TVIX N1

Các bác có thể tham khảo bảng so sánh chip Reltek, thì sẽ biết vì sao TVIX 6600 không có DTS-HD Master Audios, Dolby True HD tại đây:

Em hi vọng như những j bác đang cố chứng minh là k phải sự thật

FULLHDVIETNAM

Hy vọng tất cả máy chạy chip realtek sẽ nhanh chóng passthrough được DTS HD DD TRUEHD cho anh em nhờ

intel

Hy vọng tất cả máy chạy chip realtek sẽ nhanh chóng passthrough được DTS HD DD TRUEHD cho anh em nhờ

Hy vọng làm gì bác khi mà em nó ko có khả năng.đơn giản các bác cứ nghĩ như con CPU của bác đó hỗ trợ 32 bít đừng mong em nó chạy được win64 bít

Wave125

Member

Vụ này mà tviX k làm đc thì coi như xóa sổ

kennyngo

Member

em thì em không nghĩ là k làm được vì cái này tất cả đều có thể dùng fw cả, vì vậy ta rán chờ thêm vài ngày nửa thì sẽ biết thôi

jambon

Active Member

Cái bảng so sánh trên em thấy chip 1283 và 1073 đều support DTS-HD mà các bác! Nếu nó thực sự ko support thì đẩy nó đi vậy hehe, mua em Dune Prime về là xong hết hic!

Wave125

Member

Cái bảng so sánh trên em thấy chip 1283 và 1073 đều support DTS-HD mà các bác! Nếu nó thực sự ko support thì đẩy nó đi vậy hehe, mua em Dune Prime về là xong hết hic!

K support DTS-HD đc thì divico tự giết mình thôi, a,e HD chắc bán sạch hết

FULLHDVIETNAM

Em hi vọng như những j bác đang cố chứng minh là k phải sự thật
Các bác cứ yên tâm cái bảng so sánh này hình như do ai đó cố tình làm ra thì phải em search trên mạng không có bảng gốc của cái này . Nếu các bác chú ý trên chổ DTS sẽ thấy chip 1283 ghi là DTS 5.1 cón chip 1073 ghi là 2 chanels tuy nhiên tất cả các máy chạy chip 1073 vẫn phát DTS 5.1 vô tư mà. Vì vậy em nghĩ vụ DTS HD trên chip realtek sẽ giải quyết được thôi

kennyngo

Member

mình sẽ là người đầu tiên chia tay với em nó, nói vậy thôi ta cứ đợi xem hãng se gq vấn đề này ntn các bác nhẩy, bây giờ có phim thì cứ xem đi các bác ạh, em thấy dts-surround nghe cũng phê lòi

Wave125

Member

mình sẽ là người đầu tiên chia tay với em nó, nói vậy thôi ta cứ đợi xem hãng se gq vấn đề này ntn các bác nhẩy, bây giờ có phim thì cứ xem đi các bác ạh, em thấy dts-surround nghe cũng phê lòi

Bác là người đầu tiên thì em là thứ 2 đưa em nó ra tòa ly dị:))

onggia

Well-Known Member

Em chẳng có AVR đời mới trueHD nên ko phải quan tâm vấn đề này may quá :)) CHính xác thì hiện tại những em HDplayer nào có thể passthrough tín hiệu trueHD và DTS MA các bác nhỉ,em lười tìm hiểu nên phải hỏi các chuyên gia vậy.

tdhvn

Active Member

Các bác nào mà sốt ruột và đang có sẵn bộ sưu tập phim BD + có receiver giải mã HD audio + dàn loa xịn thì nên quan tâm vụ HD audio. Chứ như tôi chủ yếu xem phim .mkv với âm thanh DTS thì cũng thấy ổn lắm :)

FULLHDVIETNAM

Em chẳng có AVR đời mới trueHD nên ko phải quan tâm vấn đề này may quá :)) CHính xác thì hiện tại những em HDplayer nào có thể passthrough tín hiệu trueHD và DTS MA các bác nhỉ,em lười tìm hiểu nên phải hỏi các chuyên gia vậy.

Gần như tất cả các em HDPlayer chạy chip Sigma đều làm được việc này ví dụ: Himedia HD100 Kaiboer K200 K500, HDX, TVIX700...

Bên trên