007: Skyfall hay theo ý em là Bond: The Return

Ðề: 007: Skyfall hay theo ý em là Bond: The Return

Mình nghĩ đó là việc tự nhiên khi chuyển từ 1 điệp viên, là 1 tay sai, hành động theo từng vụ việc đơn lẻ theo mệnh lệnh và ứng biến, sang 1 kẻ cầm đầu, quản lý cả 1 tổ chức tội phạm. Cho dù giỏi cách mấy đi nữa thì việc phải ra những quyết định khó khăn cần nhiều thông tin => chần chừ là hợp lý. Chưa kể Silva được thể hiện trong phim là 1 tên tội phạm hơi bị bệnh thần kinh.
Hoạt động tình báo là phải nhanh gọn, chính xác, không thể chần chừ. Bà M cũng quyết định bắn ngay 007. Thần kinh khác, chần chừ khác.

Theo bạn thì Silva có thể vào nhà M lúc nào? Và điều gì khiến bạn chắc chắc rằng ai cũng biết nhà M ở đâu? Việc Bond biết nhà của M không có nghĩa là bất kỳ ai khác cũng biết nhà của M nhé.
Xe của M ai cũng biết, điển hình với chi tiết đầu phim lúc bị cảnh sát chặn lại trước khi tòa nhà phát nổ, M đã ra khỏi xe và nới với cảnh sát là: Ông không biết xe tôi à. Silva không biết theo dõi M à. Silva thậm chí nắm được lịch đi lại, họp hành, xâm nhập được cả mạng MI7, giải mã được cả những dữ liệu mã hóa của MI7 mà lại không biết được nhà M?

Cái này thì mình cũng thắc mắc như bạn, cả 1 đống máy tính trong cái nhà trên đảo hoang mà chỉ có 1 mình ông Silva điều khiển. Chắc bác Silva này cũng siêu tựa anh Chuck quá.
Điều đó chỉ có nghĩa là Silva đã không thể xâm nhập toàn bộ hệ thống của MI6, mà chỉ là 1 phần, máy tính của M và hệ thống điều khiển gas chẳng hạn (Cái này chỉ là giả thuyết của mình thôi nhé, phim mà, tác giả kịch bản muốn sao thì nó thành vậy)

:)>-
Nó chỉ làm được duy nhất một thứ, thứ dễ nhất => Mở tất cả các cửa điều khiển tự động.

Để xem bằng tuổi M thì Putin làm được gì nhé. Hi hi....
Xem nhiều phim khác thấy người đứng đầu các tổ chức tình báo cũng cùng 1 khuôn: Già, xấu, mập, chậm chạp, không có kỹ năng gì đáng kể, ngoại trừ đầu óc minh mẫn, tầm nhìn xa và khả năng quyết đoán. Vị trí của họ là đằng sau cái bàn, trước các màn hình thông tin và việc của họ làm là ra quyết định bạn ạ. Võ biền như anh Bond cho dù có đẹp trai lịch lãm như Pierce Brosnan thì cả đời cũng ko lên làm sếp được đâu.

Tình báo nắm cả vận mệnh quốc gia. Không ai tự dưng cho họ lên nắm trong tay một đống điệp viên mà không có kinh nghiệm thực tiễn.

Tình hình chung ở đảo quốc sương mù thôi bạn. Nước Anh (châu Âu) chứ ko phải nước Mỹ. Phim này cũng hơi cường điệu hóa chỗ này để cảnh báo về nguy cơ an ninh quốc gia, tuy nhiên cũng thể hiện 2 cách tư duy của Cựu lục địa và tân lục địa về vấn đề an ninh. Châu Âu không sẵn lòng tung 1 ngân sách khổng lồ để đào tạo và nuôi lực lượng an ninh theo kiểu Mỹ. Và yếu nhân của các nước châu Âu không bị quá quan trọng hóa như ở Mỹ, thế thôi.
Chăc bạn coi quá nhiều phim Mỹ nên thấy khung cảnh châu Âu hơi khác lạ, khó tiêu hóa thôi.

Mình đã đi Anh. An ninh của họ rất nghiêm ngặt. Nội cái việc ra vào DSQ của họ thôi cũng không có cửa cầm súng xông vào như vậy.

Sao mà phức tạp vậy bạn? Nếu mục đích chỉ là tiêu diệt đối thủ thì cứ từ trên trực thăng phóng 4 trái rocket xuống san phẳng cả tòa nhà phải nhanh hơn không?

Cái này mình cũng đồng ý. Nhưng còn có thể do kiếm trực thăng thì dễ chứ kiếm rocket để bắn trên trục thăng thì không dễ, nhất là trong bối cảnh phải truy sát nhanh. Fun tí là còn có thể hack UAV của Mỹ để bùm M.

Thì ngay từ đầu phim đã mô tả anh Silva này đầu óc tuy có siêu việt nhưng không được bình thường mà ?

Nói như cách bạn phê phán thì mình nghĩ chắc bạn cũng không hiểu câu chuyện về 2 con chuột mà Silva kể, cũng như tại sao Silva kê súng vào đầu và bắt M bóp cò rồi.

Đương nhiên là đạo diễn đã có những lý lẽ diễn giải cho hành động của nhân vật, chỉ là những diễn giải này khiên cưỡng, không thuyết phục. Làm phim khó ở chỗ đó.

Mình rất thích phim 007 Daniel đóng vì nó chân thực, không ẻo lả, trẻ con, không có cái kiểu đi xe tải 2 bánh để tránh hỏa tiễn như 007 cũ. Chính vì vậy mà mình thấy tiếc cho Skyfall, cũng như viết lên đây nhiều ý kiến. Phim này hay ở đoạn đầu, nhanh gọn. Bắt đầu chán kể từ khi Silva bỏ trốn. Mô típ nhân vật phản diện điên khùng, tự để cho mình bị bắt không còn mới lạ, hấp dẫn vì đã được làm hay hơn nhiều trên The Dark knight rises,The Avengers.

Bên trên