1 vài thắc mắc về ESATA

Mình đang xài con Prestigio Externo của Hitachi.dung lượng 2TB. 3,5" và có cổng Esata. Không biết sao khi cắm vào máy thì tốc độ chép của ổ cứng có vẻ hơi chậm. Mình không biết là có cần cái j vào ko nhỉ? Mình bị mù kiến thức về vấn đề này =="

anbinhdo

Well-Known Member
Ðề: 1 vài thắc mắc về ESATA

Mình đang xài con Prestigio Externo của Hitachi.dung lượng 2TB. 3,5" và có cổng Esata. Không biết sao khi cắm vào máy thì tốc độ chép của ổ cứng có vẻ hơi chậm. Mình không biết là có cần cái j vào ko nhỉ? Mình bị mù kiến thức về vấn đề này =="

------------------------
Bác có thể nói cụ thể chậm là châm như thế nào.Bác thấy tốc đọ nó chép được bao nhiêu , để anh em đọc còn hiểu và giải thích kỷ hơn

------------------------
Bác có thể nói cụ thể chậm là châm như thế nào.Bác thấy tốc đọ nó chép được bao nhiêu , để anh em đọc còn hiểu và giải thích kỷ hơn

tầm 5GB mà nó chép khoảng 15' ấy bác =="

yinyang

Em dùng con HDD gắn ngoài của WD chép USB hay eSATA cũng như nhau, chả hiểu sao, ko biết có phải do con CPU yếu ko

sunlight

Các Bác cho em hỏi với: dùng HDD box cắm vào cổng eSATA nhưng không thấy nút "eject" hay "unplug", vậy làm sao để rút HDD cho an toàn khi máy tính đang chạy đây? Thanks

ck77

Member

Em dùng con HDD gắn ngoài của WD chép USB hay eSATA cũng như nhau, chả hiểu sao, ko biết có phải do con CPU yếu ko

mình thì chép qua cổng USB (segate 1,5t) thì thấy khoảng 28 hay 29 m/s, còn qua cổng esata thì gần 40 m/s

condonhan

Active Member

Các Bác cho em hỏi với: dùng HDD box cắm vào cổng eSATA nhưng không thấy nút "eject" hay "unplug", vậy làm sao để rút HDD cho an toàn khi máy tính đang chạy đây? Thanks

Câu hỏi này hay đây. Ai đó trả lời dùm đi

Theo mình thì có 2 cách :
- dùng Disk Manager chọn ổ disk cần off click chuột phải chọn off (muốn dùng lại thì chọn on).
- Tùy main nhận diện giống như usb.

Gcar

Cứ tắt bén cái công tắc điện của box là xong. Cái ổ sẽ chả sao cả.
Còn muốn an toàn dữ liệu thì vào My computer, click chuột phải vào cái Removable Disk và chọn Eject.

loverain2

mình toàn tắt công tắc điện của box, nếu là HDD thì cũng vẫn cứ rút ra ít khi eject..
Mà khi cop bạn nên chú ý down luôn teracopy về mà cop cho nhanh, mình cop qua cổng usb tốc độ đạt khoảng 26mg -> 30mb/s nếu eSata thì đạt 55mb -> 90mb/s bạn nên kiểm tra lại tổng thể (máy, dây, box, chương trình...) thử xem có khá hơn không..

chucuoigia

Member

Cho em hỏi bác giahandanang chút. Bác nói: .... Disk Manager chọn ổ disk cần off click chuột phải chọn off (muốn dùng lại thì chọn on).

-> Cái nút này ở đâu em tìm hoài không thấy. Em dùng XP, Win7.

Bác hướng dẫn kỹ giúp em nhé!

MeoTidieu

Banned

Rút phẹt 1 cái là xong, việc gì phải tắt cái gì trong Win chứ. Tắt cái công tắc của Box thôi các bác!
Dưng mà cài Tera rồi config thế nào cho nhanh chứ? máy em cài Win Xp cop bằng tera qua Esata nối với box ngoài, tốc độ cũng chậm lắm, chỉ khoảng 20-35MB/s thôi. Chả hiểu sao?!

bobi9803

Member

@Tui dùng lap Vaio (win7, i3, 500Gb, 4gb Ram) ko có cổng esata. đang chơi phim HD nên nghe quảng cáo cổng esata hổ trợ copy nhanh hơn cổng USB nên cũng săn tìm cái Expresscard 54 to esata (chuyển đổi từ cổng USB sang esata) để copy phim từ lap qua HDD 3"5 (WD 1,5T, tui có dock Vantec có hỗ trợ cổng esata) cho nhanh (nghe nói là tốc độ # 40 - 50mB/s ......tìm mãi ở HN, SG mà ko mua đc cable này. cuối cùng gặp 1 anh chuyên nhập và bán hàng này trên NET, anh ta cho biết : ko nhập hàng (ko hiệu branch gì?) về nữa vì khó bán (do người mua chê bai nó nhiều quá, chủ yếu là copy qua esata hầu như ko hơn gì qua cổng usb) ...nên bỏ lun ý định tìm nó nữa. mà dùng win7 tui thấy nó copy tuyệt rùi, thử nghiệm ở máy tui (chỉ mở FF và Explorer thui) copy folder phim # 25Gb wa HDD thấy tốc độ ban đầu (1 phút đầu # 50MB/s sua đó hạ dần xg và ổn định ở mức 25 - 30 MB/s) như vậy cũng khá rùi, còn các pác thì sao có ai test thử share kinh nghiệm nào?

Chỉnh sửa lần cuối:

MeoTidieu

Banned

Bác thử cop 1.5T dữ liệu sang 1 ổ 1,5T khác qua usb xem sao, thấy hiệu quả liền ngay! :D:D

DigitalHouse

Em đã từng đọc thấy hình như E-sata có thể rút sống được thì pải bác à? ko biết có phải thế ko nhưng từ trước tới giờ Em toàn làm thế bác à?

nupnupnup

Em dùng cổng e-Sata cóp phim 7GB thấy vẫn chả khác gì cổng USB thường :( Vậy phải sao bác ?

Bên trên