10-12tr thì làm ống nào cho 5D nhỉ?

luciano

Active Member
thưa với các bác là em đang tìm kiếm 1 em walkaround cho 5D em.

em đã có 1 flash metz e-ttl, và 5D rùi. xin các bác cho vài lời trong khoảng tầm giá trên. ưu tiên price/perfomance ạ.

17-40 thì có vẻ soft tại f4, em chụp xong nên cảm nhận vậy ạ
tamron VC thì 9tr 17-50 (bác chủ bảo gắn được với FF)trong khi 1 bác khác lại bảo là k?
hay em làm 1 con fix 35f2, hay 28mm nhỉ?

em chỉ đầu tư lần này là buông đao, quay đầu là bờ thôi!

Mong các bác dẫn dắt em tìm thấy bến bờ

VespaHN

Ðề: 10-12tr thì làm ống nào cho 5D nhỉ?

vote cho 35 f2. Cố mà làm em 135L cho máu.

dangnham

Tamaron 17-50 gắn đc trên FF, em đã gắn và chụp thử rồi. Vote cho 17-50, hehe :D

luciano

Active Member

up cho ngày mới nào! các bác ơi, giúp em với

xitrum8x

Active Member

Em đang dùng 17-50 non VC cho 50D, ban đêm em ko biết chụp nên xấu hoắc chứ ban ngày cũng nét lắm bác ạ. Nếu bác có chơi 17-50 thì em thấy chẳng cấn mua ống có VC làm gì cho phí tiền, non VC hòan tòan giống vậy nhưng rẻ hơn gần 3tr. Em cũng tham khảo nhiều Web đánh giá VC và non VC, cuối cùng lấy 17-50 non VC cũng tạm ổn ạ. Một vài ý kiến riêng của em ( cách đây 2tuần em cũng lăn tăn 17 40 or 17 50 như bác vì kinh phí cũng có hạn )
P/s : Tối nay có giao lưu, em mang cho bác gắn thử xem sao.

50D + Tamron 17-50 f2.8 non VC ( chụp thử tiệm tranh kế bên chỗ em mua lens )

tommy8288

5D , FF mà chơi 17-50 Tamron thì hơi tiếc nhĩ !
cuối năm lấy tiền thưởng Tết chơi con 24-70 2.8L đi bác Lu ơi !

kiukiu

Well-Known Member

Em khuyên bác ý thịt con 24~105 theo ý nghĩ chủ quan và chút kinh nghiệm còm cõi, bây giờ đọc những kiến giải này của sư phụ mới thấy mình lợn quạ mà hóa ra trúng phóc :))

Thanks sư phụ vì những chia sẻ và hướng dẫn rất nhiệt tình cho dàn đồng ca chuẩn bị 1 2 3 nhảy xuống hố như tụi em :D

anhdxt

Member

24-105 đi ạ, tuy khẩu 4 nhưng bác sẽ thấy IS lợi hại như thế nào khi chụp cảnh indoor hoặc thiếu sáng

luciano

Active Member

em hơi chùng tay lấy 24-105 vì ngân sách sẽ đội lên, em vẫn muốn có cái tết dư dả 1 tý cho vui ạ! dốc túi mà làm thì ra đường tự nhiên mất tự tin :))

24-105 chênh nhau tầm 200$ em chỉ còn lại vài chai ăn tết thôi! khổ thế đấy bác ạ.

dhmobile

TSP cho em hỏi ké : vậy crop muốn đa dụng thì ống nào ạ ? và độ ẩm bao % thì bảo quàn body và ống tốt nhất ? em thấy ng ta nói khoảng 45 % :D

dangnham

Crop thì vẫn 24-105 bác ạ. Qua tết e cũng hốt cái này :D
Về độ ẩm thì em toàn để 40%, như thế có đúng ko ạ

tommy8288

Crop thì vẫn 24-105 bác ạ. Qua tết e cũng hốt cái này :D
Về độ ẩm thì em toàn để 40%, như thế có đúng ko ạ
mình dùng cái tủ chống ẫm cắm điện quanh năm suốt tháng khi nào đủ 40% thì nó tự tắt, lâu lâu em mỡ tủ lấy body và Len ra ngắm thì nó báo lên khoãn 60 > 65 gì đó sau đó cất đồ vào thì nó hoạt động đúng 40% thì ngưng tiếp ạ , vậy là 40% là chuẩn đấy .

fullhddvn

em hơi chùng tay lấy 24-105 vì ngân sách sẽ đội lên, em vẫn muốn có cái tết dư dả 1 tý cho vui ạ! dốc túi mà làm thì ra đường tự nhiên mất tự tin :))

24-105 chênh nhau tầm 200$ em chỉ còn lại vài chai ăn tết thôi! khổ thế đấy bác ạ.
Bác dùng con 24-105 chụp đa dụng với tầm tiền đó thì ok,sau này bác đạn mạnh và định hình theo gu gì thì hãy mua ống phù hợp,độ ẩm thì 40-50% là ok

hellomoto

Active Member

có 2 điều nên mua:
1. nếu các bác thấy trình của mình chỉ dùng lại ỏ đây:D

2. muốn tất cả trong một, khỏi tháo lắp mất công
còn nhung điều không nên mua mấy cái ống buil dạng thò thụt :
1. dễ bụi bám, cát đá sỏi dính kẹt trong ống nếu ai so ý
2. cái dây AF thuòng xác suất đoản mệnh cao
3. muốn xóa phông chỉ có nuóc kéo tẹt ga
.....

HDVNAdmin

Ban Quản Trị

Ai chứ chú lu-xi thì nên mua 24-105, có đắt cũng cố mà mua vì đây là giải pháp tiết kiệm nhất dành cho chú.

Mua ống khác kiểu gì cũng bán cho mà xem, biết trước luôn.

Tóm lại là cố đi, Tết vác máy đi loăng quăng tự sướng, tiết kiệm khối tiền :))

kiukiu

Well-Known Member

Bỏ chơi ảnh lâu rồi, hú hí tí Híp Ảnh nửa vời thì đừng vào comment chém gió linh tinh nhé, không sợ bị .... ban nick à lão Ma vương tổng quản kia =))

luciano

Active Member

báo cáo là 24-105 đã về nhà, đành lòng bức rứt chia tay em 85f 1.8 vì k vẫn muốn dư dả chút đỉnh khi ăn tết :((

em xin chân thành cảm ơn các bác đã giúp luci gạt mây mù mà thấy ánh dương :p

quangloc

Member

Trước em dùng 24-105 rồi, trên crop nên hơi thiếu wide. Nhưng với tầm 10-12tr thì khó tìm đc 24-105 ngon, hơn nữa khẩu 4 nên xóa phông ko tốt lắm

Nếu chịu khó biết đâu tìm đc cái 28-70 2.8L, con này không kém gì 24-70 2.8L đâu mà lại rẻ hơn nhiều

luciano

Active Member

hic hic, em vẫn thiết tha em 85mm vì khả năng xoá phông và lung linh bokeh, thôi thì sau tết gom thóc cưới lại rùi buông đao quy y cửa phật thôi! thiện tai, dính audio rồi giờ lại hiếp ảnh!

Bên trên