10 điều cần biết khi bạn định mua một máy quay HD

leminhha93

Nguồn:
http://gizmodo.com/gadgets/shooting...o-know-when-buying-an-hd-camcorder-320011.php

10 điều cần biết khi bạn định mua một máy quay HD

Bạn đang tìm mua một máy quay độ nét cao (HD)? Liệu bây giờ có phải thời điểm thích hợp để tậu một chiếc không? Hiện nay trên thị trường, ko những số lượng, chủng loại máy quay HD đã nhiều hơn gấp bội so với cùng kỳ năm ngoái, mà các phương thức ghi & lưu trữ nội dung HD cũng đã phát triển vượt bậc. Chắc chắn rồi, bạn có thể ghi phim lên băng, nhưng liệu một ổ cứng HDD, hay một thẻ nhớ flash có tốt hơn? Và còn ghi lên đĩa DVD, hay thậm chí Blu-ray? Tất cả đều có thể lựa chọn dễ dàng với những máy quay trong tầm giá 1,000$. Và dưới đây là 10 điều bạn nên biết về máy quay HD trước khi rút ví ra và tậu một chiếc :

1. Tất cả các máy quay HD đều cho chất lượng video tuyệt hảo. Tất cả các máy quay HD chúng tôi đã thử nghiệm - 7 chiếc tổng cộng - cho ra những hình ảnh ko thể chê vào đâu được, gần bằng những gì bạn thấy qua sóng HDTV. Nhưng chúng cũng ko sắc nét bằng Blu-ray và HD DVD nguyên bản.

2. Hãy xác định bạn sẽ làm gì với chiếc máy quay HD. HD có thể sẽ không cần thiết. Nếu bạn muốn tải video lên YouTube để chia sẻ với cả thế giới, một chiếc máy ảnh KTS với khả năng quay video sẽ là sự lựa chọn tốt hơn.

3. Sử dụng máy quay HD đơn giản nhất là khi bạn kết nối trực tiếp với HDTV qua dây HDMI. Hầu như tất cả máy quay HD đều hỗ trợ cổng HDMI Output, vì vậy đơn giản nhất là kết nối nó với HDTV của bạn và bấm remote thưởng thức. Thực tế thì có lẽ đây là điều nhà sản xuất muốn bạn làm hơn, vì hầu hết những phần mềm chỉnh sửa video đi kèm với máy quay là không-thể-dùng-được, và điều đó dẫn chúng ta tới số 4:

4. Chỉnh sửa nội dung AVCHD thực sự rất bất tiện. Rất nhiều máy quay HD sử dụng định dạng AVCHD, một biến thể của bộ nén H264 dùng trong HD DVD và Bluray. Chỉnh sửa video trong băng HDV cũ rất dễ dàng, vì chúng là phiên bản HDTV nguyên thủy, đã được sử dụng nhiều năm trước. Định dạng AVCHD, mới hơn và bất tiện hơn. Trong khi rất nhiều phần mềm chỉnh sửa video đã hỗ trợ định dạng AVCHD, việc chuyển video từ máy quay vào PC là cực kì bất tiện, rắc rối. Có lẽ sẽ đơn giản hơn nếu bạn sử dụng máy Mac.

5. Nếu bạn có ý định làm video HD, đặc biệt là AVCHD, tậu một bộ PC "sát thủ" hay một cỗ Mac trước đã. Hãy chắc chắn mình đang sở hữu một PC "trâu bò" nhất có thể, với 2 CPU 4 nhân tối thiểu. Các tác vụ xử lý hình ảnh, video HD sẽ tiêu tốn tài nguyên khủng khiếp, và nếu ko có một PC "sát thủ" cỡ đó, hãy chuẩn bị tinh thần kéo dài cổ ra để chờ thì hơn!

6. Bạn sẽ lưu trữ video từ chiếc máy quay HD của mình ở đâu? (nói cách khác, liệu bà nội sẽ thưởng thức kiệt tác của bạn thế nào?) Với HD, thời mà bạn có thể cho mọi người thưởng thức những tác phẩm video của mình mọi lúc mọi nơi đã ko còn như VCD hay DVD nữa. Sau khi đã chỉnh sửa video xong, mọi chuyện sẽ ko dễ dàng như lưu vào một cuốn băng VHS hay DVD mà bà nội có thể xem thoải mái trong phòng ngủ đâu. HD rất tuyệt vời trên những chiếc đĩa Blu-ray, nhưng ai mà có những đầu đọc "cắt cổ" như vậy?

7. Xác định rõ bạn cần một chiếc máy quay lưu trữ video bằng ổ cứng, thẻ nhớ, DVD, băng HDV hay Bluray trước. Ổ cứng có dung lượng lưu trữ rất lớn nhưng thường cồng kềnh và dễ hỏng do va đập. Tuy gọn nhẹ nhưng một thẻ nhớ 4GiB lại chỉ lưu được 40 phút video. Ghi lên đĩa DVD hay Blu-ray có vẻ ko hợp lý lắm khi bạn khó mà chỉnh sửa video sau đó (trừ khi bạn dùng đĩa BR-RW, và giá ổ ghi Bluray thường trên trời), và đĩa có thể dễ dàng bị ảnh hưởng như xước, gãy... nếu ko bảo quản kĩ, nhưng bù lại bạn có thể xem lại trực tiếp trên đầu Bluray rất nhanh chóng. Vậy thì chúng ta có băng HDV. Băng HDV cho chất lượng rất tốt, nhưng mà lại, uh, tín hiệu analog!

8. Giá cả khá hợp lý. Chiếc máy quay HD tốt nhất tôi đã từng dùng thử, Panasonic HDC-SD1, chỉ khoảng 800$. Bạn hẳn sẽ ngạc nhiên khi thấy giá máy quay HD đang giảm một cách chóng mặt từng ngày. Thậm chí vào thời điểm bạn đang đọc bài này, có lẽ chiếc HDC-SD1 đã giảm giá, hay có những chiếc khác tốt hơn mà cũng cùng mức giá đó!

9. Hầu hết các máy quay cá nhân đều "chết" trong tình trạng đóng bụi trong tủ. Hãy thực tế một chút đi. Liệu bạn có thực sự định quay rất nhiều video? Liệu bạn có định dùng máy quay thường xuyên, hay cả năm mới lôi ra một lần? Và liệu mọi người có đủ háo hức coi những thước phim HD mà bạn thậm chí ko có đủ thời gian và kiên nhẫn để chỉnh sửa (edit) nó? Nếu một dịp đặc biệt sắp đến (nghỉ mát, lễ hội, đám cưới...), hãy cân nhắc thuê một chiếc máy quay, hơn là đổ tiền vào một thứ mà cả năm bạn mới nhìn nó một lần.

10. Thường xuyên theo dõi những bài review về máy quay mới nhất để có một quyết định chính xác.

Sau khi dùng 7 chiếc máy quay HD khác nhau, chúng tôi quyết định chọn chiếc Panasonic HDC-SD1 (ảnh trên) với khả năng ghi video chất lượng cao nhất, hỗ trợ thẻ nhớ, nhỏ gọn và rẻ (800$). Còn bạn, bạn chọn máy quay nào? Hãy cân nhắc kĩ!

Hà, thế là đã dịch xong. Gần 1h đồng hồ, cả sửa lại câu cú, chính tả...
Bây giờ anh em chắc đã cân nhắc hơn trước khi mua một cái máy quay HD chứ nhỉ :D

Theo mình thì máy quay chuẩn DVD vẫn là hơn, trong bối cảnh hiện nay đấy!

Dịch từ nguồn:

http://gizmodo.com/gadgets/shooting...o-know-when-buying-an-hd-camcorder-320011.php

Hà Nội 13:41 July 14, 2008

HDVNAdmin

Ban Quản Trị
Ðề: 10 điều cần biết khi bạn định mua một máy quay HD

Tớ đã có máy quay 3ccd tầm khá, nhưng tớ vẫn thèm 1 chiếc HD để quay hội HDsaigon đi offline.

leminhha93

Đọc kĩ nào, tốt nhất trong thời điểm bây giờ (và tầm 5 - 7 năm nữa) máy quay chuẩn DVD vẫn là lựa chọn tối ưu đó :D Mua máy quay HD về cho nó đóng bụi là vừa!

TanDoanh

Giá máy quay HD hiện nay đã giảm nhiều . Em đang tính đú theo mà đọc cái lí do thứ 10 nghe cũng ... đúng đúng :D

superman

em thấy mua con sony cx7 quay là phê tỏi nhất,mà biên tập thì cũng dễ 2 nhân cũng dư sức ròi

fan2tech

Active Member

Chủ đề rất hay để bà con tham khảo,tôi cũng đã từng xài máy quay qua từng giai đọan,VHS,Video 8,Hi 8,và cuối cùng là DVD.Cũng chỉ là mê công nghệ,mà giá để trả cho nó khg phải ít," Nghề Chơi thì lắm công phu,lắm tiền bạc ".Bởi vậy những lời khuyên trên thật hữu ích cho những Fan 2tech .

burgboy

Member

cũng đang định mua 1 chiếc Pana HDC-HS100 mà đọc thấy nói chuẩn AVCHD bất tiện, không biết ntn?

Bên trên