10 sai lầm lớn nhất của Tim Cook từ khi làm CEO của Apple

quachcomoi

10. Không làm màn hình to hơn cho iPhone 5

Không hẳn đây là sai lầm lớn của Cook, nhưng có lẽ Apple nên làm một chiếc điện thoại to hơn thay vì chỉ làm cho nó cao hơn. Không phải tự nhiên mà các hãng điện thoại lớn trên thế giới liên tục tung ra những chiếc điện thoại có màn hình “bạ chà bứ”. Đơn giản là vì người tiêu dùng thích điều đó.

Vâng, không hẳn là sai lầm. iPhone 5 chỉ cao hơn là vì nó để dành phần to ngang cho thằng em, có thể là cu 5S hoặc 6 gì đấy và khi Apple tăng kích thước màn hình chỉ cần kéo bề ngang ra một tý là xong:D.

vucovu

Ðề: 10 sai lầm lớn nhất của Tim Cook từ khi làm CEO của Apple

Các bác không biết chứ Cook và toàn thể nhân viên đã dùng Maps trong văn phòng và thấy quá tốt nên mới tung ra đó nha...

theai

Member
Ðề: Re: Ðề: Re: Ðề: Re: 10 sai lầm lớn nhất của Tim Cook từ khi làm CEO của Apple

Mời bạn tìm hiểu Google trước khi comment dùm
IBM sells PC group to Lenovo - CNET News
Why IBM sold its PC business to Lenovo
IBM Sells Its PC Business | PCWorld
Dạo này nhiều người thích tỏ ra nguy hiểm quá!
Bạn có vấn đề về đọc hiểu à ? IBM bán mảng pc cho tàu khựa liên quan gì đến " IBM từ khi chuyển sang cho Khựa đã ko còn là chính mình, k còn hấp dẫn nữa"=)) Bạn có biết thế mạnh của IBM là siêu máy tính, và server ko thế =)) Giờ giả sử google bán thằng motorola cho tàu khựa thì ko lẽ google cũng chuyển sang tàu khựa, không còn hấp dẫn =)) ko biết ai mới là người nguy hiểm đâu. Bán 1 mảng kinh doanh mà họ ko cần nữa chứ ko phải bán cả cái tập đoàn đâu mà bạn phát ngôn như thế ;) Mà nói thật là khựa muốn mua lại IBM cũng thì chính phủ mẽo nó cũng chả cho phép -_-

Hải Đăng

Re: Ðề: Re: Ðề: Re: Ðề: Re: 10 sai lầm lớn nhất của Tim Cook từ khi làm CEO của Apple

Bạn có vấn đề về đọc hiểu à ? IBM bán mảng pc cho tàu khựa liên quan gì đến " IBM từ khi chuyển sang cho Khựa đã ko còn là chính mình, k còn hấp dẫn nữa"=)) Bạn có biết thế mạnh của IBM là siêu máy tính, và server ko thế =)) Giờ giả sử google bán thằng motorola cho tàu khựa thì ko lẽ google cũng chuyển sang tàu khựa, không còn hấp dẫn =)) ko biết ai mới là người nguy hiểm đâu. Bán 1 mảng kinh doanh mà họ ko cần nữa chứ ko phải bán cả cái tập đoàn đâu mà bạn phát ngôn như thế ;) Mà nói thật là khựa muốn mua lại IBM cũng thì chính phủ mẽo nó cũng chả cho phép -_-
Còn bạn k hiểu tôi và mem anhtuanngoc đang nói về mảng PC à???

anhtuanngoc

Well-Known Member
Ðề: Re: Ðề: Re: Ðề: Re: 10 sai lầm lớn nhất của Tim Cook từ khi làm CEO của Apple

Em xin phép được chen ngang thế này. Ngày xưa là IBM Thinkpad - niềm tự hào của những doanh nhân thì nay chỉ còn là Lenovo Thinkpad. Cũng bởi kinh doanh thua lỗ trong nỗ lực tái cơ cấu lại kinh doanh IBM đã phải bán đi mảng PC của mình cho Lenovo và tập trung vào sản xuất máy chủ cũng như các giải pháp cho doanh nghiệp. Mỗi người một ý như theo em từ ngày về với Lenovo Thinkpad đã bình dân hóa khá nhiều không như trước nữa

theai

Member
Ðề: Re: Ðề: Re: Ðề: Re: Ðề: Re: 10 sai lầm lớn nhất của Tim Cook từ khi làm CEO của Apple

Còn bạn k hiểu tôi và mem anhtuanngoc đang nói về mảng PC à???
Thế mảng PC thì liên quan gì đến IBM chuyển sang tàu khựa, không còn hấp dẫn ? Dựa vào việc IBM bán mảng pc cho lenovo mà bạn bảo IBM chuyển sang tàu khựa, ko hấp dẫn ? Bạn càng nói càng thấy độ cùn :|
Top 50 - Most Admired Companies - FORTUNE
Bạn vào đó xem IBM "tàu khựa" của bạn nó ko còn hấp dẫn như thế nào nữa nhé :rofl: thôi bye bye mình góp ý như thế mà bạn ko chịu nghe thì thôi :|

Hải Đăng

Re: Ðề: Re: Ðề: Re: Ðề: Re: Ðề: Re: 10 sai lầm lớn nhất của Tim Cook từ khi làm CEO của Apple

Thế mảng PC thì liên quan gì đến IBM chuyển sang tàu khựa, không còn hấp dẫn ? Dựa vào việc IBM bán mảng pc cho lenovo mà bạn bảo IBM chuyển sang tàu khựa, ko hấp dẫn ? Bạn càng nói càng thấy độ cùn :|
Top 50 - Most Admired Companies - FORTUNE
Bạn vào đó xem IBM "tàu khựa" của bạn nó ko còn hấp dẫn như thế nào nữa nhé :rofl: thôi bye bye mình góp ý như thế mà bạn ko chịu nghe thì thôi :|
Nói chung là tôi ko nói chuyện với bác, ok!
Thank

lucton

Apple hết thời.

Chắc vấn đề của Mod ko phải là đọc hiểu, mà là viết hiểu thôi bạn ah. Thà nói là thương hiệu Lenovo bán cho khựa thì còn chấp nhận đc. Chứ nói theo kiểu "IBM từ khi chuyển sang cho Khựa đã ko còn là chính mình" là sai hoàn toàn. Lenovo chỉ là thương hiệu do do IBM tạo ra, một cái là nguồn một cái là ngọn. Nếu có nói thì phải phân biệt rõ chứ đừng gộp lung tung lại rồi nói.

Nói chung là tôi ko nói chuyện với bác, ok!
Thank

Mà góp ý đối với bác Mod, diễn đàn là nơi tự do bình luận. Tranh luận với nhau bằng lý lẽ. Chứ cái kiểu ứng sử "biết rồi, khổ lắm, nói mãi" ko hề lịch sự chút nào. Chứ đừng có đặt mình vào vị trí cao hơn người khác.

anhtuanngoc

Well-Known Member

Lenovo chỉ là thương hiệu do do IBM tạo ra, một cái là nguồn một cái là ngọn. Nếu có nói thì phải phân biệt rõ chứ đừng gộp lung tung lại rồi nói.
Em không hiểu câu này của bác. Bác giải thích thêm được không

Theo khái niệm thì

Thương hiệu là một tập hợp những cảm nhận của khách hàng về một công ty, một sản phẩm hay dịch vu với đầy đủ các khía cạnh: mô tả nhận diện (brand identities), giá trị (brand values), thuộc tính (brand attributes), cá tính (brand personality). Thương hiệu ràng buộc với người tiêu dùng qua mối quan hệ thương hiệu-người tiêu dùng (brand-consumers relationship).

Về mặt nhận diện, thương hiệu là cái tên hay dấu hiệu giúp nhận biết một sản phẩm. Một thương hiệu thành công đánh dấu một sản phẩm là có lợi thế cạnh tranh bền vững. Microsoft, IBM, BMW, Coca Cola , Shell ...là những ví dụ điển hình về thương hiệu doanh nghiệp, Louis Vuiton, GUCCI, Dove, Tide... là những ví dụ điển hình về thương hiệu sản phẩm.

Nói theo 1 cách dễ hiểu thì IBM đơn thuần chỉ là 1 cái tên của công ty. Còn Lenovo là tên của sản phẩm do công ty đó tạo ra. Sản phẩm do công ty tạo ra chứ ko phải là công ty do sản phẩm tạo ra. Bán sản phẩm thì công ty đó vẫn còn, bán công ty thì coi như chẳng còn gì cả.

trannguyenhien

Active Member
Re: Ðề: Re: Ðề: Re: Ðề: Re: 10 sai lầm lớn nhất của Tim Cook từ khi làm CEO của Apple

Theo khái niệm thì

Nói theo 1 cách dễ hiểu thì IBM đơn thuần chỉ là 1 cái tên của công ty. Còn Lenovo là tên của sản phẩm do công ty đó tạo ra. Sản phẩm do công ty tạo ra chứ ko phải là công ty do sản phẩm tạo ra. Bán sản phẩm thì công ty đó vẫn còn, bán công ty thì coi như chẳng còn gì cả.

theo cách hiểu của em thì IBM là công ty quảng cáo còn ông Levono chỉ là nhà SX ra các SP thôi .không có levono thì IBM không có SP để bán. còn levono không có IBM thì sản phẩm làm ra sẽ bán không có giá vì nó không có thương hiệu.:">
Mời các bác chếm=))

Không biết bác nói chơi hay nói đùa. Nói chung tên IBM thuộc diện đăng ký kinh doanh, còn Lenovo thuộc diện đăng ký bảo hộ thương hiệu. IBM đứng ra đóng thuế và có tên trên thị trường chứng khoáng, chịu trách nhiệm trước cổ đông. Còn Lenovo thì ko có gì cả.

anhtuanngoc

Well-Known Member

Không biết bác nói chơi hay nói đùa. Nói chung tên IBM thuộc diện đăng ký kinh doanh, còn Lenovo thuộc diện đăng ký bảo hộ thương hiệu. IBM đứng ra đóng thuế và có tên trên thị trường chứng khoáng, chịu trách nhiệm trước cổ đông. Còn Lenovo thì ko có gì cả.
Em nghĩ ở đây có sự nhầm lẫn gì rồi. IBM thì có liên quan gì đến Lenovo khi hãng này là một hãng công nghệ của TQ và càng không phải một nhánh của IBM

Hải Đăng

Mình nghĩ đây là topic nói về Tim Cook nên các vấn đề khác ace đừng quá chú tâm hay bắt bẻ nhau làm gì
Còn chuyện IBM bán thương hiệu máy tính xách tay ThinkPad và máy tính để bàn ThinkCentre như thế nào các bác có thể tham khảo Google.
Điều đáng chú ý nhất là: Vụ mua bán diễn ra năm 2004 và theo ký kết sau 5 năm tiếp theo Lenovo sẽ giữ nguyên bản bộ phận sản xuất 2 sp của IBM. Sau khi hết thời hạn 5 năm thì mọi thứ sẽ do Lenovo xử lý và làm theo ý mình, chỉ còn giữ lại thương hiệu còn vấn đề nhân sự, thiết kế hay những chiến lược kinh doanh đã ko còn như ngày xưa IBM nữa. Thế nên nếu ai tinh ý và là fan của IBM để ý sẽ thấy những khác biệt của 2 dòng sản phẩm ở thời điểm chuyển giao hoàn toàn là cuối quý 3/2009 và đầu 2010!

Em nghĩ ở đây có sự nhầm lẫn gì rồi. IBM thì có liên quan gì đến Lenovo khi hãng này là một hãng công nghệ của TQ và càng không phải một nhánh của IBM

Ý nhầm, Thinkpad chứ ko phải Lenovo.

pikol00

Tui là ifan, thấy nhìu cái cũng đúng. Có cái zụ làm màn hình to ra như hãng khác có vẻ hơi chủ quan, apple cũng là một hãng lớn, họ có lý do của họ chứ. Còn cái siri thì bó tay...^^

minorz000

vì đồng chí Cook này mà mấy idevice mới mua trở thành out of date @@ đơn cử như ipad 3 retina wtf.

Bên trên