[#10] So sánh phim HD với DVD truyền thống

12b15

Member
Ðề: [#10] So sánh phim HD với DVD truyền thống

Chào bác Chip

Cám ơn bác đã chia sẽ!, mình là người mới tìm hiểu về HD, thấy đầu tư cả dàn HD thì cũng ok được, chỉ lo không biết vậy nguồn phim HD có dễ tìm không? phim mới có được cập nhật thường xuyên ở VN mình không, có gì bác giải đáp giúp nhé

Thank you so much!

duycom

Ban Quản Trị

Film mới ra luôn luôn được cập nhật thường xuyên và đầy đủ bằng cách tải trên mạng internet hoặc đi mua, đi copy lại của người khác.

cnfan

Well-Known Member

Thế này bạn ạ:
- âm thanh tương đương
- hình ảnh kém xa

Nhưng Em thấy DVD9 chưa ra được HD DTS nên chắc HD cũng phải có cái gì đó ngon hơn. Thực ra khi xem DVD9 nghe DTS là cũng phê lắm rồi...

vkc

Well-Known Member

Nhưng Em thấy DVD9 chưa ra được HD DTS nên chắc HD cũng phải có cái gì đó ngon hơn. Thực ra khi xem DVD9 nghe DTS là cũng phê lắm rồi...

Đúng vậy, âm thanh DTS nghe cũng sướng lắm rùi..chỉ sợ rằng đến khi bạn nghe qua âm thanh HD 7.1 thì lại tốn $$ để được thưởng thức nó thui$-)

HDVNAdmin

Ban Quản Trị

Đúng vậy, âm thanh DTS nghe cũng sướng lắm rùi..chỉ sợ rằng đến khi bạn nghe qua âm thanh HD 7.1 thì lại tốn $$ để được thưởng thức nó thui$-)

để thấy được DTS HD hơn DTS thế nào thì bộ dàn cũng phải tương xứng, tốn tiền lắm. Ai đang sử dụng dàn cấp thấp hoặc cấp trung thì cứ vui với DTS là ổn rồi.

Chỉnh sửa lần cuối:

Mohican

Đa số HDrip 1080p và 720p bây giờ toàn có 23.976 fps, trong khi Blue-ray gốc là 60 fps. Sao các nhóm rip ko để nguyên fps cho hình ảnh chuyển động mượt hơn?
Các Frame rate của Blue-ray gốc là 59.94-i, 50-i, 25-p, hoặc 23.976-p. Từ i sang p thì làm sao có 60 hoặc 50 p được.

haipvg

Well-Known Member

Các Frame rate của Blue-ray gốc là 59.94-i, 50-i, 25-p, hoặc 23.976-p. Từ i sang p thì làm sao có 60 hoặc 50 p được.

Mình cũng nghĩ là nên để tối thiểu 30fps, hy sinh một chút chất lượng hình ảnh để được mượt hơn. Xem DVD9 tuy không nét bằng nhưng đúng là mượt hơn ở chuyển động nhanh.

vantruong

Thật sự trước khi biết đến HD thì mình nghĩ DVD9 có bản quyền thì good rùi.Nhưng đã xem HD1080 thì những đĩa DVD9 chỉ còn 1con đường duy nhất là xếp vào tủ.Bây giờ với Bluray thì HD1080p với dung lượng rip dưới 10Gb thì chỉ ngã mũ " xin thưa bác Bluray ah! ". Nếu có dịp mời bác haipvg ghé qua e kiểm chứng chất lượng hình ảnh trên màn hình 46inch từ DVD 9-> HD 720 -> HD 1080p ->Bluray sẽ thất sự khác biệt rõ ràng.

haipvg

Well-Known Member

Blue ray thì chắc chắn là ngon rồi, mình chỉ nói là các phim HD rip thì chỉ có tốc độ 24fps nên cảnh nhanh thì hơi giật chút thôi, một thời gian nữa đĩa BR rẻ đi chắc mọi người sẽ chuyển qua BR hết thôi

vkc

Well-Known Member

Blue ray thì chắc chắn là ngon rồi, mình chỉ nói là các phim HD rip thì chỉ có tốc độ 24fps nên cảnh nhanh thì hơi giật chút thôi, một thời gian nữa đĩa BR rẻ đi chắc mọi người sẽ chuyển qua BR hết thôi

Khi nào có đĩa Blu-ray made in Hồ Cẩm Đào thì Blu-ray mí phổ thông tại VN ta các bác nhỉ?|-)

Passion_MAN

Bác vkc đúng là hóm hỉnh,và còn chuẩn nữa chứ(chuẩn Full HD luôn) :) Theo em chỉ tầm 5 năm nữa thì đĩa bluray sẽ có chỗ đứng rõ ràng ở cửa hàng đĩa và sẽ rẻ hơn một nửa so với bây giờ

Map_34

Xin cho hỏi: vấn đề bản quyền ngày càng được coi trọng, việc lưu truyền (hoặc bán do chép phim) có được coi là vi phạm hay không? Nếu việc sao chép này là vi phạm bản quyền thì sau này có bi cấm (như cấm phim lậu) hay không?

vietnam chưa quản lý hết mấy vụ này đâu , nên a e ta mới có HD coi xà láng đó , ko thì phải mua bản quyền rồi mới copy ra xem thì chắc chết >:/

Bên trên