[#11] Lưu trữ phim HD ra sao?

HDVNAdmin

Ban Quản Trị
Khi đã đầu tư được 1 dàn HD như ý, điều chúng ta nghĩ tới là sưu tập 1 bộ hoành tráng các phim HD yêu thích.

Nếu như trước kia, dân chơi DVD có 1 tủ những phim tuyển mà đôi khi hơi bất tiện trong việc bảo quản và tìm kiếm thì ngày nay, với phim HD, mọi việc trở nên dễ dàng hơn bao giờ hết.

Phim HD được lưu trên mọi phương tiện lưu trữ tương thích máy tính.

1. Ổ đĩa cứng (HDD)
Đây là phương tiện lưu trữ phổ biến và tiện dụng nhất của dân chơi HD. Với dung lượng mỗi phim HD 720p vào khoảng 4.37GB, 1 đĩa cứng 500GB có thể chứa được 100 phim HD.

Đĩa cứng lưu trữ có 2 loại: loại gắn trong và gắn ngoài. Loại gắn ngoài đắt tiền hơn vì nó bao gồm 1 đĩa cứng gắn trong + hộp đựng + mạch điện tử. Loại gắn ngoài có thể mang đi dễ dàng và nối kết với các hệ thống khác qua cổng USB, Firewire, eSATA...

Ưu điểm nổi trội: thiết bị gọn nhẹ, truy cập và sao chép cực nhanh, dễ quản lý, bền

Khuyết điểm: giá hơi cao

Giá thành: ~ 12.000 đ/phim

2. Đĩa DVD:
Khi bạn không muốn đầu tư HDD, bạn có thể ghi các phim HD ra đĩa DVD và lưu trữ như hình thức quen thuộc trước kia. Tuy nhiên với giá thành ngày càng rẻ của HDD, biện pháp này đang bị mai một và dần biến mất.

Ưu điểm: giá rẻ

Khuyết điểm: không bền, khó quản lý, cồng kềnh

Giá thành: ~ 7.000 đ/phim

3. Thẻ nhớ: (bao gồm USB flashdisk và các loại memory card)
Dung lượng thẻ nhớ ngày càng tăng trong khi giá thành lại ngày một rẻ, ưu điểm nổi trội của thẻ nhớ là siêu gọn nhẹ sẽ làm cho chúng là một phương tiện lưu trữ HD hấp dẫn trong tương lai gần.

Ưu điểm: bền, siêu gọn nhẹ

Khuyết điểm: dung lượng chưa cao, giá đắt

Tóm lại, biện pháp tiện dụng và hợp lý nhất hiện nay là dùng HDD để lưu trữ phim HD. Với vài chiếc HDD gọn nhẹ, bạn có thể lưu trữ cả ngàn phim HD và dễ dàng tìm kiếm chúng khi cần. Đối với DVD, dường như tìm 1 phim khi cần trong một tủ DVD đồ sộ là điều không đơn giản.

Chip @ HDvietnam.com, 16/12/08

hnaht

Ðề: [#11] Lưu trữ phim HD ra sao?

Em đang thỉnh thoảng băn khoăn với câu hỏi, lỡ 1 ngày cái HDD tèo thì sao đây :(

a_Fon

Active Member

Cùng một ý kiến với bác trên, quả thật đây là một vấn đề hóc búa với dân chơi HD tụi mình, ai cũng biết chơi HD không chỉ để xem xong, mà vấn đề chính là sưu tầm là chủ yếu.... Phim bây giờ hầu như là khoảng 100 mins, các nhóm rip thường làm file size 6,5GB nên vấn đề lưu trữ ra DVD backup cũng làm đau đầu thật, cũng còn một cách để lưu trữ đó là mua 1 em Megaupload lifetime để có 1000GB, mà lại gặp vấn đề mạng Internet của VN cùi bắp nữa.... nói chung vẫn chưa tìm ra phương pháp hữu hiệu, an toàn ..... ~X(

HDVNAdmin

Ban Quản Trị

HDD vẫn là an toàn nhất, có độ bền cao nhất so với các phương tiện lưu trữ thông dụng hiện nay.

Nếu sợ 1 HDD không an toàn thì chơi mirror 2 HDD, đảm bảo gần như tuyệt đối.

nab2195

Member

HDD vẫn là an toàn nhất, có độ bền cao nhất so với các phương tiện lưu trữ thông dụng hiện nay.

Nếu sợ 1 HDD không an toàn thì chơi mirror 2 HDD, đảm bảo gần như tuyệt đối.

cái đấy tốn :D
hồi mình làm Đồ án, cứ qua nhà thằng nào, quẳng vào máy nó một bản, chả nhẽ tất cả các máy đều tèo :D
copy cho anh em khác, có đi có lại, còn lâu mới die 8-x <:p

Red Water

Em thấy cách trên là hoàn hảo nhất :D, kinh tế, hiệu quả lại được tiếng là thảo lảo nữa :))

locke1602

Well-Known Member

HDD không phải là cách an toàn nhất, mem trên hdvnbits vẫn hay báo về cho em là HDD tèo. Nên các bạn muốn chơi HDD đừng ham rẻ khi mua HDD, em thì thà em tốn thêm chút đỉnh để mua hàng chính hãng, có thời gian bảo hành càng lâu càng tốt. Lỡ có tèo thì có thể đổi ngay một cái mới, kết hợp chịu khó share film với anh em, đổi cái mới rồi bỏ nhờ anh em chép lại. Thế là lại phục hồi lại toàn bộ số film với chi phí thấp nhất.

Dai Minh Kim

Gía HDD bây giờ giảm nhiều lắm rồi, ví dụ như WD_Element 1Tgb ( vỏ nhôm màu bạc ) chỉ vào khoảng 2.300K thôi, còn loại WD ( vỏ nhưạ màu đen, bạc, ... ) 1Tgb khoảng 3.400K. Với giá này chung ta có thể chấp nhận được mà :)

manhthang

Huyền Thoại

HDD không phải là cách an toàn nhất, mem trên hdvnbits vẫn hay báo về cho em là HDD tèo. Nên các bạn muốn chơi HDD đừng ham rẻ khi mua HDD, em thì thà em tốn thêm chút đỉnh để mua hàng chính hãng, có thời gian bảo hành càng lâu càng tốt. Lỡ có tèo thì có thể đổi ngay một cái mới, kết hợp chịu khó share film với anh em, đổi cái mới rồi bỏ nhờ anh em chép lại. Thế là lại phục hồi lại toàn bộ số film với chi phí thấp nhất.

Không an toàn nhất nhưng kinh tế nhất :)
Xác suất hỏng HDD thấp hơn lưu trên bất kỳ loại đĩa quang nào, chỉ thua SSD mà thôi.

noname

Member

Chơi HDD mirror thì quá tốn kém. Cách tạm ổn là chơi RAID-5, an toàn mà chi phí chấp nhận được.

Reno

Member

cho e hỏi là hdd dạng portable và dạng xài nguồn điện riêng thì cái nào bền hơn...E cũng đang có con 320GB portable mà thấy nó hơi yếu đuối hơn con 320 xài nguồn hehe...hay đúng hơn là thấy ko chắc cú bằng...Bác nào có kinh ngiệm jup e với !!!

rav3n171188

cho e hỏi tí, burn ra DVD dạng data thì coi trực tiếp trên DVD chất lượng có giảm ko?

HDVNAdmin

Ban Quản Trị

cho e hỏi là hdd dạng portable và dạng xài nguồn điện riêng thì cái nào bền hơn...E cũng đang có con 320GB portable mà thấy nó hơi yếu đuối hơn con 320 xài nguồn hehe...hay đúng hơn là thấy ko chắc cú bằng...Bác nào có kinh ngiệm jup e với !!!
Chất lượng ko nằm ở cái vỏ mà ở cái hdd nằm bên trong. Phải tháo ra mới biết hdd bên trong xịn hay không xịn.
cho e hỏi tí, burn ra DVD dạng data thì coi trực tiếp trên DVD chất lượng có giảm ko?
chất lượng cũng như vậy với điều kiện dvd đó đọc tốt.

blakes

Bác ơi cho em hỏi : thằng bạn em cóp một phim hd (AVi ) vào một đĩa DVD thì khi đem sang con giàn Samsung HT-TZ315 thì nó không đọc được . Vậy phải chuyển kiểu gì để có thể xem được phim HD trên đĩa DVD với con giàn trên

HDVNAdmin

Ban Quản Trị

Bác ơi cho em hỏi : thằng bạn em cóp một phim hd (AVi ) vào một đĩa DVD thì khi đem sang con giàn Samsung HT-TZ315 thì nó không đọc được . Vậy phải chuyển kiểu gì để có thể xem được phim HD trên đĩa DVD với con giàn trên

dàn DVD ko đọc được phim HD là đương nhiên. Để dàn đọc được, bạn phải chuyển phim HD về DVD, và do đó, việc đó sẽ biến phim HD của bạn thành 1 phim DVD thông thường, với độ sắc nét và chi tiết hình ảnh thua xa phim HD.

vkc

Well-Known Member

Còn một cách lưu trữ HD nữa là lưu trên Blu-ray disc..cách này là tốn kém nhất và không khả thi trong tương lai gần..Nhưng cách lưu trữ này cũng khá đơn giản để thực hiện..Và đây cũng là một cách để lưu trữ HD:cool:

archmonde11

em thấy lưu trữ trên HDD là đẹp nhất, gọn, tiện, ko phải bới. Em chưa đi sâu vào HD nhưng trước cũng thik xem dvd nên cũng từng đầu tư, h thấy mình tốn tiền mua cả 1 đống đĩa nhựa, chả ra làm sao cả. Cái HDD thik thì còn xóa đi xóa lại dc. Còn SSD thi` còn chưa khả thi cũng giống như lưu trữ trên BD vậy, SSD và HDD cùng dung lượng thì con SSD ăn đứt tiền, dc cái chống sock ổ, an toàn hơn khi mang qua lại

Bên trên