16-bit và 24-bit. Nghe hay là sưu tầm?

tong_1503

Active Member
Ðề: 16-bit và 24-bit. Nghe hay là sưu tầm?

Nếu trong công nghệ âm thanh người ta (mà chủ yếu là người nước ngoài) không sáng tạo ra cái mới, tìm tòi cái hay hơn để cho con người thưởng thức, trải nghiệm và đánh giá.... thì các bác làm sao có cái để "chơi", để mà thưởng thức? Vì chúng ta cứ hay "tự sướng" trong cái ao làng của mình nên chẳng bao giờ phát minh hay sáng tạo ra cái gì cả?

Angus_Bert

Film critic

Cái này tùy người, với mình từng 4 năm chơi lossless 24-bit 192KHz thì dưới khoảng đó nghe vẫn lấn cấn, chủ yếu là cảm thấy bài nhạc được chơi khó không thể mượt như 24-bit 192KHz. Cái này mình nói thiệt, vì hồi có dạo nghe nhạc toàn luyện tai, nghe chi tiết từng khoảnh khắc nhạc nên thấy 24-bit nó chi tiết hơn. Cơ mà 24-bit 192KHz phải bộ đánh khủng chứ hàng dặt dẹo thì nghe cũng như MP3 thôi :D

Cơ mà ngẫm lại thì chắc vẫn là do cảm giác người nghe là nhiều, thực sự những ai tai thính bẩm sinh hay có khả năng phân biệt tốt mới thấy khác nhiều à!

dangphuongcxn

Active Member

Điều này cũng giống như 1 số anh em down phim HD, cứ phải chọn chất lượng khủng, vài chục GB coi cho nó "lét" con mắt, trong khi down về xem trên laptop, giàn âm thanh máy tính, cái file Bluray và cái file 720p nó khác nhau chỗ nào trên cái màn hình 32inch nhờ anh em chỉ giúp. Nhắc lại tập trước, có ông nói phải RIP bằng EAC, mới "chất", còn RIP image bằng nero, hay image burn rồi đánh ra đĩa thường thì "chất âm" không bằng, thêm nữa, phải burn ở tốc độ 4x, chứ nhớn hơn là âm thanh ra nó không tách bạch. Mèn ơi cái CDP của ông nó không đọc được 8x thì nói toẹt ra cho rồi, giờ còn được mấy chú nào liều mạng mà sản xuất ổ ghi 4x cho mấy bác về burn đĩa 5000 VNĐ nữa. Ở đây em đang nói tới cái trình độ thẩm âm của mấy bác EAC fans (mấy bác cuồng phong, à không, cuồng tín, chớ em hok có nói mấy ông Tây phịa ra cái phần mềm này, dẫu sao nó cũng được thế giới công nhận, nói tầm pậy mấy ổng phang chết), giờ có 2 ca sĩ hát hay như nhau, các bác là người nghe, giờ bảo bác chọn 1 em giành giải nhất đi, em đố các bác chọn đó, vì sao, hay là 1 chuyện, còn hội đồng nghệ thuật lại là chuyện khác, hội đồng đó mới đủ trình độ thẩm âm mà chọn người tài. Năm xưa có em Uyên Linh hát bài Chỉ là giấc mơ, mấy đứa pạn cứ bảo em nghe đi nghe đi, mày nghe chưa, hay hơn cả Ngọc Anh hát, em cũng chiều lòng nghe thử, Oh! Darling. Hay, nhưng mà bảo hay hơn cả Ngọc Anh thì nhờ anh em xem lại cái thuận phong nhỉ của anh em. Hiệu ứng internet thôi ! Cái chuyện mà 1 file nghe máy tính không bằng giàn âm thanh chơi CDP thì chỉ có club nào có phòng ốc đàng hoàng, có giàn giáo nghiêm túc thì có quyền comment, còn bác dẫn em về nhà bác, vào phòng "thẩm âm" của bác thì xin lỗi, cái trình em không đủ để nhận ra "độ méo". Em có quen ông bạn suốt ngày gọi em lên khoe giàn âm thanh, công nghệ búa xua, đến khi em mục sở thị cái ngân hàng nhạc của ông, Oh! Darling: anh Mr.Đờm, oh chị Mỹ Tâm, Oh anh Phúc, oh chị Thủy Tiên...mèn ơi, ampli Marantz để "đánh" những bản tình ca đó chăng. Hay là 1 anh cứ khoe tivi xịn, lắp K+ xem HD quen rồi giờ xem lại Sông Thu rõ chán, xin thưa đó là Trùm nổ đại giáo chủ, các bậc phụ huynh chả bao giờ quan tâm cái HD H đúm gì hết, họ chỉ quan tâm chất lượng của chương trình họ đang xem, nội dung có hay không, có nói nhảm không, chứ còn K+ hay K- thì cũng thế. HD mà có Nam Nguyên Vũ, Bắc Biên Cương mới gọi là HD. Lời cuối xin gởi gắm, em chỉ cần file FLAC xịn, có điều kiện thì nguyên giàn, không có điều kiện thì cứ PC mà tán, nhưng cũng cố gắng sắm được cái ampli bình dân, chứ loa vi tính thì đúng là hơi tủi thân. Còn cái quan trọng là các bác nghe ca sĩ họ hát cái gì, ban nhạc họ muốn gởi gắm cái gì, nhạc sĩ họ muốn để lại cho đời điều chi. Cái điện thoại thông minh không nằm ở chỗ nó 2 nhân hay 4 nhân, 5 chai hay 20 chai, mà nó thông minh ở trong tay các kỹ sư lập trình ứng dụng, nó thông minh ở người dùng chịu khó tìm tòi phần mềm hữu dụng cho công việc và cuộc sống của mình. Điều đó mới là quan trọng. Một lần nữa chân thành cảm ơn bác symphony, bài viết rất có ý nghĩa ^_^ Bác ơi, em vừa mua được cái ổ ghi đĩa 52X, mà mấy ổng kêu burn chậm chậm thôi không thôi rớt đĩa. Oh! Darling
Quá chính xác.:-bd

althonx5

Member

Thực sự mà nói là thế này các bác, "Trong những ngày đầu của máy tính và truyền thông, không gian lưu trữ trong ổ cứng còn rất hạn chế. Bên cạnh đó, dưới sự xuất hiện của Internet thì nhu cầu chia sẻ thông tin của con người cũng được nâng cao, nhất là nhu cầu chia sẻ những nội dung giải trí. Người dùng không thể nào gửi cả một CD nhạc với dung lượng lên đến 700 MB qua mạng chỉ bằng việc sử dụng đường truyền Dial-Up 56 Kbps", có lẽ là nguyên nhân chính của sự xuất hiện MP3. Qua nhiều năm MP3 ngày càng có nhiều truyền nhân, nhưng mà đến hiện nay thì phải nói là be bét lắm rồi, nó làm cho ta có thói quen khi nghe 1 tác phẩm, đơn giản chỉ cần lên mạng search, nghe cái giai điệu bài hát, mà ít quan tâm tới chất lượng của cả 1 bài hát, nó gồm cả trình độ phối khí, độ phức tạp của nhạc công thể hiện, và quan trọng là âm vực và kỹ thuật của ca sĩ thể hiện, điều mà chỉ duy nhất có người đó thể hiện được. Đừng làm thế các bác, đã không có điều kiện nên phải chơi MP3 thì phải chơi sao cho nó đúng, các bác phang 320k giúp em. Cái chữ "điều kiện" em nói ở đây nó có ý nghĩa kinh tế lớn lao.
Em xin chia những người nghe nhạc ra làm 3 loại chính. 1 - Nghe cái gì cũng được, hay là nghe, chả quan tâm chất lượng (cái này chiếm số đông, bán được nhiều loa máy tính cũng nhờ số này). 2 - Chỉ nghe vài dòng nhạc đặc trưng. Chính vì thế nên họ mới khó tính, vì họ cần nghe chính xác 1 bài hát muốn gởi gắm điều gì (nhờ số này mà hàng 86V - 125V; 50Hz - 60Hz bán chạy). 3 - Có tí nhạc cũng vui ^_^ (số này hay ngồi quán cafe he he, bởi vì thực sự mà nói em làm 1 ngày mệt chết cha lun, thời gian đâu mà nghe nhạc mấy anh). Loại 1 nhiều áp đảo nhưng kinh tế có hạn, thế nên đa số khi mua máy tính sẽ kèm lun loa, điều kiện này nó dẫn đến điều kiện kia. Loại 2 đa số là trí thức, có điều kiện (số này có nhiều Trùm nổ đại giáo chủ lắm, em hok có quơ hết nha hihi). Thực sự mà nói Loại 2 giúp rất nhiều về việc cuộc cách mạng định hình lại chất lượng âm thanh để đưa đến cho mọi người, đưa mọi người thoát ra khỏi mê trận của truyền nhân MP3. Xin chân thành cảm ơn các anh em hdvietnam.com đã dày công siêu tập, upload nguyên cái đĩa CD lên đây, chân thành cảm ơn anh em rất nhiều.
Em trình bày ở đây các bác sẽ nhận xét là em ba phải, không có lập trường. Nhưng phải công nhận các bác cứ chơi thử 1 CD và ngồi thưởng thức, rồi lên mạng down cái CD đó ở mp3.zing, các bác cảm nhận. Em chỉ đứng về phía chủ thớt để chém mấy ông Trùm nổ đại giáo chủ hehe. "Theo khảo sát của Nielsen, năm 2012 đã có 193 triệu đĩa CD được tiêu thụ, trong khi đó, số lượng album nhạc số được tải về chỉ đạt 118 triệu đơn vị", điều đó cũng đủ thể hiện người nghe khó tính rất nhiều. Năm xưa em nghe có người cãi nhau cái vụ tức cười, ông kia kêu bỏ cái dây nguồn nguyên bản của CDP đi,cái dây điện từ ổn áp ra vào CDP đó mấy bác, mua cái dây nguồn xịn về lắp zô để chống nhiễu, cũng lại là cho "chất âm" hay hơn. Cái này đúng mấy bác, vì bác cầm 1 sợi dây cùi, và 1 sợi dây mới mua mấy chục $, tự nhiên bác sẽ thấy chắc chắn thằng kia nó hầm hố, nên sẽ hay hơn. Oh! Darling.
Có 1 nghịch lý là giờ đang bán nhạc MP3 320k giá 1000/bài, Ổng hô hào là thu phí để nâng cao chất lượng âm nhạc, thế mà cái lão zing mới bị báo giới phanh phui ổng convert 128k lên 320k, đúng là mấy cha VNme. Quả thật là cái nền âm nhạc VN đang be bét lắm rồi, nhiều khi em thấy khán giả chả quan tâm ca sĩ hát cái gì nữa, chỉ cần thần tượng của em đứng trên đó là được rồi, còn ổng - chỉ làm gì trên đó kệ, em đứng dưới này cứ gọi là cháy hết mình...vỗ tay lên các bạn ơi, zeee, áo áo áo....Cũng có lý do của nó các bác, ngày xưa thiếu ăn thiếu mặc, nhưng mà nhạc sĩ họ chỉ có chống giặc và sáng tác thôi, nên lời văn ý thơ nó ý nghĩa, giai điệu đi sâu vào lòng người theo năm tháng. Thêm nữa dân số VN hơn 80 triệu dân, những nhạc sĩ xưa đã ra đi, số ít không còn sáng tác. Vĩ nhân thì 100 năm mới có vài người, nó giống như lâu quét rồi có thấy ông Picasso nào nữa đâu. Nhạc Việt rồi cũng lụi tàn vì cái đám làn da nâu, làn da con trâu kia. Biết bao giờ mới có 1 thế hệ mới hình thành, chắc mình già rồi mấy bác. Không lẽ cứ nghe lại mấy bản nhạc xưa, rồi lùng nhạc ngoại, rồi hô hào file nhạc khủng, chất âm tách bạch, nghe được cả tiếng lấy hơi của ca sĩ, nghe được cả tiếng con kiến nó bò ngang mõm ca sĩ lúc ca sĩ đang hứng. Oh! Darling.

quanghaith2

Well-Known Member

Có 1 số bác nhầm lẫn, vì thông thường tần số lấy mẫu càng cao (trong mức tai người phân biệt được) thì càng chi tiết, càng đúng theo nguồn âm.

bacbinhcity

Active Member
Re: Ðề: 16-bit và 24-bit. Nghe hay là sưu tầm?

Điều này cũng giống như 1 số anh em down phim HD, cứ phải chọn chất lượng khủng, vài chục GB coi cho nó "lét" con mắt, trong khi down về xem trên laptop, giàn âm thanh máy tính, cái file Bluray và cái file 720p nó khác nhau chỗ nào trên cái màn hình 32inch nhờ anh em chỉ giúp. Nhắc lại tập trước, có ông nói phải RIP bằng EAC, mới "chất", còn RIP image bằng nero, hay image burn rồi đánh ra đĩa thường thì "chất âm" không bằng, thêm nữa, phải burn ở tốc độ 4x, chứ nhớn hơn là âm thanh ra nó không tách bạch. Mèn ơi cái CDP của ông nó không đọc được 8x thì nói toẹt ra cho rồi, giờ còn được mấy chú nào liều mạng mà sản xuất ổ ghi 4x cho mấy bác về burn đĩa 5000 VNĐ nữa. Ở đây em đang nói tới cái trình độ thẩm âm của mấy bác EAC fans (mấy bác cuồng phong, à không, cuồng tín, chớ em hok có nói mấy ông Tây phịa ra cái phần mềm này, dẫu sao nó cũng được thế giới công nhận, nói tầm pậy mấy ổng phang chết), giờ có 2 ca sĩ hát hay như nhau, các bác là người nghe, giờ bảo bác chọn 1 em giành giải nhất đi, em đố các bác chọn đó, vì sao, hay là 1 chuyện, còn hội đồng nghệ thuật lại là chuyện khác, hội đồng đó mới đủ trình độ thẩm âm mà chọn người tài. Năm xưa có em Uyên Linh hát bài Chỉ là giấc mơ, mấy đứa pạn cứ bảo em nghe đi nghe đi, mày nghe chưa, hay hơn cả Ngọc Anh hát, em cũng chiều lòng nghe thử, Oh! Darling. Hay, nhưng mà bảo hay hơn cả Ngọc Anh thì nhờ anh em xem lại cái thuận phong nhỉ của anh em. Hiệu ứng internet thôi ! Cái chuyện mà 1 file nghe máy tính không bằng giàn âm thanh chơi CDP thì chỉ có club nào có phòng ốc đàng hoàng, có giàn giáo nghiêm túc thì có quyền comment, còn bác dẫn em về nhà bác, vào phòng "thẩm âm" của bác thì xin lỗi, cái trình em không đủ để nhận ra "độ méo". Em có quen ông bạn suốt ngày gọi em lên khoe giàn âm thanh, công nghệ búa xua, đến khi em mục sở thị cái ngân hàng nhạc của ông, Oh! Darling: anh Mr.Đờm, oh chị Mỹ Tâm, Oh anh Phúc, oh chị Thủy Tiên...mèn ơi, ampli Marantz để "đánh" những bản tình ca đó chăng. Hay là 1 anh cứ khoe tivi xịn, lắp K+ xem HD quen rồi giờ xem lại Sông Thu rõ chán, xin thưa đó là Trùm nổ đại giáo chủ, các bậc phụ huynh chả bao giờ quan tâm cái HD H đúm gì hết, họ chỉ quan tâm chất lượng của chương trình họ đang xem, nội dung có hay không, có nói nhảm không, chứ còn K+ hay K- thì cũng thế. HD mà có Nam Nguyên Vũ, Bắc Biên Cương mới gọi là HD. Lời cuối xin gởi gắm, em chỉ cần file FLAC xịn, có điều kiện thì nguyên giàn, không có điều kiện thì cứ PC mà tán, nhưng cũng cố gắng sắm được cái ampli bình dân, chứ loa vi tính thì đúng là hơi tủi thân. Còn cái quan trọng là các bác nghe ca sĩ họ hát cái gì, ban nhạc họ muốn gởi gắm cái gì, nhạc sĩ họ muốn để lại cho đời điều chi. Cái điện thoại thông minh không nằm ở chỗ nó 2 nhân hay 4 nhân, 5 chai hay 20 chai, mà nó thông minh ở trong tay các kỹ sư lập trình ứng dụng, nó thông minh ở người dùng chịu khó tìm tòi phần mềm hữu dụng cho công việc và cuộc sống của mình. Điều đó mới là quan trọng. Một lần nữa chân thành cảm ơn bác symphony, bài viết rất có ý nghĩa ^_^ Bác ơi, em vừa mua được cái ổ ghi đĩa 52X, mà mấy ổng kêu burn chậm chậm thôi không thôi rớt đĩa. Oh! Darling

Bác nói hay! Em vỗ tay tán đồng!

Hồi trước cũng có vụ bàn luận về chất âm khi rip bằng EAC và bằng Nero tool trong topic của em. Em không dám cãi lại...

Thật sự mà nói, ừ thì cái EAC rip "cẩn thận" hơn đấy, nhưng với tai người có hạn thì có thể phân biệt được không khi so với bản rip bằng Nero? Trong khi soi quang phổ âm thì chúng giống nhau. Vậy là sao??? Cuồng tín quá chăng?

hph@

Active Member

Em cũng từng thử 24/96 theo các bác nhưng thấy không khác biệt với cd, chắc do loa máy cùi bắp và tai trâu nên không cảm nhận được, nhưng mấy file 24/96 vẫn giữ làm kỷ niệm không down thêm nữa, giờ chỉ chơi flac và wav thấy cũng hạnh phúc lắm rồi

moophat

Bài viết đáng lẽ là hay nếu không có đoạn về bit rate. Không rõ là bác cố ý viết theo kiểu đơn giản hóa hay có hiểu nhầm thật?
Bit depth và sample rate nói ngắn gọn nhất là 2 thông số thể hiện xem biểu đồ sóng âm thanh được tái tạo lại chi tiết đến đâu, 1 cái chỉ số "nốt" tối đa có thể sử dụng còn 1 cái chỉ số lần máy tính đọc "nốt" đó để đem xử lí,phát ra loa. Thông số càng cao đường cong càng mịn, tăng chất lượng âm thanh được tái tạo lại.

Còn cái bitrate là số lượng bit dữ liệu được máy tính xử lí trên một đơn vị thời gian(cứ nói trên giây cho đơn giản), nói đơn giản thì thông số này thuộc về bên khoa học máy tính- thuộc về vấn đề xử lí dữ liệu nói chung (nén file, truyền tin trên mạng.v.v.) chứ không phải chỉ thuần túy thuộc về chuyện tái tạo âm thanh. Nói riêng về nhạc số thì bitrate được tính dựa trên đủ thứ bao gồm cả 2 cái bit depth, sample rate ở trên, rồi thì số kênh và các thông số về tỉ lệ nén tùy theo định dạng nhạc, vì thế mà cũng đại khải mô tả được chất lượng âm thanh ( nôm na là số mắt lưới ở cái biểu đồ trên xấp xỉ bitrate, càng nhiều thì càng chi tiết) nên trên nhạc mp3 bình dân thì dùng luôn cho ngắn gọn đơn giản.

Cho nên cái câu "Một số người gọi đó là bit rate (tốc độ bit), nhưng chính xác hơn thì bạn nên gọi đó là bit depth (độ sâu bit)" khá là không ổn, có lẽ bác cần check lại?

Kusumi

Bài viết đáng lẽ là hay nếu không có đoạn về bit rate. Không rõ là bác cố ý viết theo kiểu đơn giản hóa hay có hiểu nhầm thật?
Bit depth và sample rate nói ngắn gọn nhất là 2 thông số thể hiện xem biểu đồ sóng âm thanh được tái tạo lại chi tiết đến đâu, 1 cái chỉ số "nốt" tối đa có thể sử dụng còn 1 cái chỉ số lần máy tính đọc "nốt" đó để đem xử lí,phát ra loa. Thông số càng cao đường cong càng mịn, tăng chất lượng âm thanh được tái tạo lại.

Còn cái bitrate là số lượng bit dữ liệu được máy tính xử lí trên một đơn vị thời gian(cứ nói trên giây cho đơn giản), nói đơn giản thì thông số này thuộc về bên khoa học máy tính- thuộc về vấn đề xử lí dữ liệu nói chung (nén file, truyền tin trên mạng.v.v.) chứ không phải chỉ thuần túy thuộc về chuyện tái tạo âm thanh. Nói riêng về nhạc số thì bitrate được tính dựa trên đủ thứ bao gồm cả 2 cái bit depth, sample rate ở trên, rồi thì số kênh và các thông số về tỉ lệ nén tùy theo định dạng nhạc, vì thế mà cũng đại khải mô tả được chất lượng âm thanh ( nôm na là số mắt lưới ở cái biểu đồ trên xấp xỉ bitrate, càng nhiều thì càng chi tiết) nên trên nhạc mp3 bình dân thì dùng luôn cho ngắn gọn đơn giản.

Cho nên cái câu "Một số người gọi đó là bit rate (tốc độ bit), nhưng chính xác hơn thì bạn nên gọi đó là bit depth (độ sâu bit)" khá là không ổn, có lẽ bác cần check lại?

Nói không sai. Có rất nhiều người thường hay hiểu lầm về mấy thuật ngữ này.

emloveyou92

Well-Known Member

share đi bác, mặc dù rất là tốn ổ và đúng như bài viết của bác chủ thì không phân biệt được đâu, dưng mà đấy là cái ý thích :), giống như ai cũng biết là hút thuốc không tốt, dưng mà không hút không được.

Ok bác cho em time khoảng 4 5 ngày

symphony

Well-Known Member

Em nghĩ là không có gì sai cả, sự thật là có một số người nhầm lẫn giữa bit rate và bit depth, thậm chí nhiều người còn nhầm lẫn giữa bit rate và sampe rate nữa. Các khái niệm này hoàn toàn khác nhau - như bác đã giải thích ở trên. :)

tuan_ipad2

Well-Known Member

Thấy mọi người tìm hiểu sâu về vấn đề này nhỉ, em thì chụi chỉ thích nghe và hưởng thụ âm nhạc thôi

thanh2htb

Member

lần đầu tiên em nghe thấy thuật ngữ "độ phân giải của âm thanh".các định dạng nhạc số với độ phân giải lên tới 24-bit và 192 kHz nhanh chóng xuất hiện.
thật khó hiểu quá các bác cao thủ giải thích giùm em vớooooooi.......?

rti_a

Định múc cái CDP denon 32bit mới ra.đọc xong bài này chắc ra kiếm cái cdp 2nd cùi cùi về chơi cho lành quá
Khổ cái nghiệp.hic.hic

paracels

Well-Known Member
Rất buồn cười, sự khác biệt này rất rõ ràng như giữa 720p và 1080p vậy. Chỉ với thiết bị tầm trung là có thể nhận ra ngay, không cần phải cao cấp làm gì. Hình như tác giả viết bài này (không ám chỉ bác sym đâu nhé) cần phải đi khám tai trước khi viết.

HDVNAdmin

Ban Quản Trị
Rất buồn cười, sự khác biệt này rất rõ ràng như giữa 720p và 1080p vậy. Chỉ với thiết bị tầm trung là có thể nhận ra ngay, không cần phải cao cấp làm gì. Hình như tác giả viết bài này (không ám chỉ bác sym đâu nhé) cần phải đi khám tai trước khi viết.

cho em xin 1 suất khám tai luôn vì em cũng chẳng phân biệt được nếu người bật không nói trước cho em biết đang là 16 hay 24

vnit80

Member

:)), hay thế nhỉ. Mình ghi đĩa toàn để max speed, chẳng thấy lỗi cái nào, có chăng chỉ là do chất lượng đĩa trắng quá lởm.

Bên trên