[#21] Đầu DVD xịn có chơi được phim HD?

HDVNAdmin

Ban Quản Trị
Rất nhiều người đang có sẵn bộ dàn DVD mà trong đó đầu DVD thuộc loại không ít tiền (vài trăm đến cả ngàn usd). Câu hỏi đặt ra là, liệu có cách nào để các đầu DVD này phát phim HD?

1. Đầu DVD có cổng HDMI:

Theo người bán, đầu DVD này có khả năng phát ra tín hiệu FullHD. Quảng cáo phóng đại này làm mọi người lầm tưởng cứ đưa đĩa DVD vào là chiếu được phim HD. Thực tế, đầu phát này vẫn chỉ chiếu được các phim DVD với chất lượng không hơn những đầu DVD không có cổng HDMI khác.

Ưu điểm nổi trội của nó chẳng qua là dùng dây HDMI để kết nối thì có vẻ sành điệu hơn là dùng dây component (bộ 3 dây) thông thường. Chất lượng hình ảnh được upscale thành HD cũng chỉ là tín hiệu DVD mà thôi, không thể so với tín hiệu HD thực thụ.

2. Đầu DVD có cổng USB:

vì các đầu chiếu HD box có cổng USB nên nhiều người nghĩ rằng:

- Chỉ việc kết nối đầu DVD vào HD box, bỏ đĩa DVD vào đầu DVD và HD box sẽ giải mã thành tín hiệu HD. Đây là một quan niệm sai lầm. Tín hiệu ghi trên DVD là phim được nén theo tiêu chuẩn Mpeg2 với độ phân giải thấp, không thể giải mã ra thành tín hiệu phim HD được.

- Copy phim HD vào ổ cứng, sau đó gắn nó vào cổng USB của đầu DVD, liệu có chiếu được phim HD? Câu trả lời là không. Chip giải mã của đầu DVD không thể hiểu và không làm việc được với tín hiệu mã hóa của phim HD nén.

3. Đầu DVD hỗ trợ nhiều định dạng phim ảnh:

Đầu DVD hỗ trợ mp3, mp4, vân vân hầm bà lằng... trên thị trường không hiếm, tuy nhiên tất cả các chuẩn mà nó vẫn chỉ là chuẩn phân giải thấp (SD) chứa chưa thể hỗ trợ các phim ảnh có độ phân giải cao (HD)

Tóm lại

Cho đến thời điểm hiện nay, dù bạn có đầu DVD xịn cỡ nào thì chắc chắn một điều là đầu DVD của bạn chẳng giúp gì bạn được trong vụ chiếu phim HD. Chắc chắn bạn vẫn cần 1 đầu phát HD thực thụ để thỏa mãn nhu cầu này.

Đầu phát HD có thể dễ dàng chiếu phim DVD, nhưng đầu DVD không thể chiếu phim HD.

Chip @ HDvietnam.com, 22/12/08

lionking2006

Ðề: [#21] Đầu DVD xịn có chơi được phim HD?

Xin bác cho biết đầu HD chơi DVD như thế nào? Mình thấy các đầu chơi HD không có ngăn đọc CD/DVD. Mình đang phân vân định mua đầu HD hay đầu DVD fullHD. Nếu đầu HD đọc được DVD thì hay quá. Bác chỉ cách giúp. thanks.

HDVNAdmin

Ban Quản Trị

Xin bác cho biết đầu HD chơi DVD như thế nào? Mình thấy các đầu chơi HD không có ngăn đọc CD/DVD. Mình đang phân vân định mua đầu HD hay đầu DVD fullHD. Nếu đầu HD đọc được DVD thì hay quá. Bác chỉ cách giúp. thanks.

Đầu phát HD chơi DVD bằng cách đọc trực tiếp DVD qua ổ DVD gắn ngoài hoặc đọc nội dung DVD copy sẵn trong HDD nối với đầu HD.

thinhkieuphong

bác chip cho hỏi đầu DVD có loại nào đọc được file phụ đề rời tiếng Việt dạng srt không ??? Hình như không thì phải (phụ đề Eng thì ngon lành)

international

bác chip cho hỏi đầu DVD có loại nào đọc được file phụ đề rời tiếng Việt dạng srt không ??? Hình như không thì phải (phụ đề Eng thì ngon lành)

Theo kinh nghiệm của em thì là không. Bác phải chuyển file srt sang dạng vobsub (idx/sub) mới được.

archmonde11

Em đọc trong bài thông tin về HD thì bảo là HD-DVD đã chết rồi, h chỉ còn blu-ray thì sao mình vẫn gọi là phim HD ?

Đầu phát HD chơi DVD bằng cách đọc trực tiếp DVD qua ổ DVD gắn ngoài hoặc đọc nội dung DVD copy sẵn trong HDD nối với đầu HD.

Em thấy hiện nay có 2 loại máy để bật phim HD là cái hộp HD player với cái hộp HTPC. Cái hộp HD player thì nó ko có khe đút đĩa thì nếu em có đĩa thì xem kiểu gì hả bác ? Nếu dùng ổ DVD gắn ngoài thì sao chạy dc đĩa HD ? Chả lẽ cứ phải nhồi qua máy tính ?

HTPC em thấy nó là 1 cái máy tính nhưng có case nằm, gọn, tản nhiệt tốt và chú trọng vào CPU.

Bác có bài nào so sánh 2 kiểu xem này thì cho em xin link.

nhanhtuan

Active Member

Nếu bây giờ mà có ra greenray hay greyray gì gì đi nữa mà nếu có độ phân giải từ 1280x720 trở lên đều gọi là HD

Chỉnh sửa lần cuối:

HDVNAdmin

Ban Quản Trị

Em đọc trong bài thông tin về HD thì bảo là HD-DVD đã chết rồi, h chỉ còn blu-ray thì sao mình vẫn gọi là phim HD ?

Em thấy hiện nay có 2 loại máy để bật phim HD là cái hộp HD player với cái hộp HTPC. Cái hộp HD player thì nó ko có khe đút đĩa thì nếu em có đĩa thì xem kiểu gì hả bác ? Nếu dùng ổ DVD gắn ngoài thì sao chạy dc đĩa HD ? Chả lẽ cứ phải nhồi qua máy tính ?

HTPC em thấy nó là 1 cái máy tính nhưng có case nằm, gọn, tản nhiệt tốt và chú trọng vào CPU.

HD là chuẩn phim độ phân giải cao, HD thường được lưu trên phương tiện lưu trữ dung lượng cao (HD-DVD, Bluray... cũng là 2 trong số đó) nên nó chẳng liên quan gì đến cái tên HDDVD gì cả.

Phim HDrip mà chúng ta vẫn xem có thể nhét vừa lên đĩa DVD. Gần như 100% các HTPC hiện nay trên thị trường VN gắn đầu đọc DVD chứ ko phải bluray. Đầu đọc DVD này cũng chủ yếu là để xem phim DVD khi cần, còn phim HD thì chủ yếu lưu trong HDD.

vkc

Well-Known Member

HD là viết tắc của từ High-Definition

Cả 2 công nghệ Blu-ray và HD DVD đều phát được hình ảnh và âm thanh HD
Nhưng do Blu-ray có nhiều ưu điểm hơn và được sự ủng hộ của các hãng phim Mỹ và nhà bán lẻ nên đã thắng HD DVD

DVD không thể chơi phim theo định dạng HD, DVD chỉ có thể chứa định dạng HD ( dung lượng khỏang 4gb ) theo dạng chép DATA nhưng không thể chơi file đó trên đầu DVD

HTPC là chú trọng vào CPU và Video card..nếu dư dả thì đầu tư vào cái case cho đẹp để trưng trong phòng khách. HTPC có thể coi phim HD bằng 2 cách :
- Coi bằng files lưu trong HDD
- Coi bằng ổ đĩa Blu-ray

HD Player ( Media Box ) là loại đơn giản hơn so với HTPC để coi phim HD..HD player coi phim bằng cách lưu trong ổ cứng ( HDD )

Bạn có thể coi HD bằng 4 cách :

Truyền hình phát theo công nghệ HD
Đầu máy Blu-ray
HTPC
HD Box

HD là viết tắc của từ High-Definition

HD Player ( Media Box ) là loại đơn giản hơn so với HTPC để coi phim HD..HD player coi phim bằng cách lưu trong ổ cứng ( HDD )

Bạn có thể coi HD bằng 4 cách :

Truyền hình phát theo công nghệ HD
Đầu máy Blu-ray
HTPC
HD Box

Vậy xem bằng HD Player (Media Box) so với HTC thì như thế nào bạn nhỉ?

vutrunghoa

Active Member

Vậy xem bằng HD Player (Media Box) so với HTC thì như thế nào bạn nhỉ?

HTPC chứ không phải HTC. Theo như các bác đã phân tích thì mỗi cái có cái hay riêng của nó . HTPC thì có khả năng nâng cấp cấu hình phần cứng, chạy được tất cả các loại file. Còn với HD Player thì tiện dụng, nhỏ gọn, phù hợp với những người xem HD nhưng không rành vọc máy tính.

hoang198x

Rất nhiều người đang có sẵn bộ dàn DVD mà trong đó đầu DVD thuộc loại không ít tiền (vài trăm đến cả ngàn usd). Câu hỏi đặt ra là, liệu có cách nào để các đầu DVD này phát phim HD?

1. Đầu DVD có cổng HDMI:

Theo người bán, đầu DVD này có khả năng phát ra tín hiệu FullHD. Quảng cáo phóng đại này làm mọi người lầm tưởng cứ đưa đĩa DVD vào là chiếu được phim HD. Thực tế, đầu phát này vẫn chỉ chiếu được các phim DVD với chất lượng không hơn những đầu DVD không có cổng HDMI khác.

Ưu điểm nổi trội của nó chẳng qua là dùng dây HDMI để kết nối thì có vẻ sành điệu hơn là dùng dây component (bộ 3 dây) thông thường. Chất lượng hình ảnh được upscale thành HD cũng chỉ là tín hiệu DVD mà thôi, không thể so với tín hiệu HD thực thụ.

2. Đầu DVD có cổng USB:

vì các đầu chiếu HD box có cổng USB nên nhiều người nghĩ rằng:

- Chỉ việc kết nối đầu DVD vào HD box, bỏ đĩa DVD vào đầu DVD và HD box sẽ giải mã thành tín hiệu HD. Đây là một quan niệm sai lầm. Tín hiệu ghi trên DVD là phim được nén theo tiêu chuẩn Mpeg2 với độ phân giải thấp, không thể giải mã ra thành tín hiệu phim HD được.

- Copy phim HD vào ổ cứng, sau đó gắn nó vào cổng USB của đầu DVD, liệu có chiếu được phim HD? Câu trả lời là không. Chip giải mã của đầu DVD không thể hiểu và không làm việc được với tín hiệu mã hóa của phim HD nén.

3. Đầu DVD hỗ trợ nhiều định dạng phim ảnh:

Đầu DVD hỗ trợ mp3, mp4, vân vân hầm bà lằng... trên thị trường không hiếm, tuy nhiên tất cả các chuẩn mà nó vẫn chỉ là chuẩn phân giải thấp (SD) chứa chưa thể hỗ trợ các phim ảnh có độ phân giải cao (HD)

Tóm lại

Cho đến thời điểm hiện nay, dù bạn có đầu DVD xịn cỡ nào thì chắc chắn một điều là đầu DVD của bạn chẳng giúp gì bạn được trong vụ chiếu phim HD. Chắc chắn bạn vẫn cần 1 đầu phát HD thực thụ để thỏa mãn nhu cầu này.

Đầu phát HD có thể dễ dàng chiếu phim DVD, nhưng đầu DVD không thể chiếu phim HD.

Chip @ HDvietnam.com, 22/12/08

Giá mà mình đọc được bài này sớm hơn thì hok bị ngượng!!! lần trc có chat với 1 bro thì cứ hy vọng cái dàn 5.1 có tích hợp đầu DVD và có cổng USB thì phát đc HD....bây h càng đọc càng thấy thông.......hihi :D

hohasino

Bác nào dựng hộ cấu hình 1 con HTPC dùng được không bị giật, cho luôn giá cả địa chỉ mua thì càng tốt. Tks

hangbinhdan

Member

HTPC của em dùng Intel C2D 2,2Ghz + 4GB ram + 320GB HDD sata còn lại onboard hết. đang chạy tốt cả 720 lẫn 1080p

hohasino

HTPC của em dùng Intel C2D 2,2Ghz + 4GB ram + 320GB HDD sata còn lại onboard hết. đang chạy tốt cả 720 lẫn 1080p

Mainboard onboard có bị giật ko bạn, mà mainboard của bạn hãng nào vậy chipset G31 hay G41 vậy?

pleiku702

giờ muốn mua đĩa phim HD thì mua ở đâu vậy các bác?

pleiku702

Mainboard onboard có bị giật ko bạn, mà mainboard của bạn hãng nào vậy chipset G31 hay G41 vậy?

không sao hết, chip G31 là vô tư rồi, chỉ cần khoảng 1Gb ram là đủ thôi, không cần nhiều đâu.

Bên trên