4K Up-scale: để TV hay HD/Bluray Player làm sẽ cho kết quả tốt hơn?

skullz

Member
Hi các bác,

Em ngứa tay bid được con TV LG OLED65B8P inch model 2018 có 4K, HDR.. nên đành đổi lên con HD Player mới cũng chơi được 4K là Dune HD Pro 4k cho nó đồng bộ.

Khi setup Dune thì thấy có tính năng cho phép chọn Dune làm nhiệm vụ Upscale hình ảnh lên 4k hoặc là kệ cho TV làm cái này.
Em không rõ chọn phương án nào sẽ cho ra kết quả tốt hơn, có ai có kinh nghiệm về việc này không ah?

Dạo 1 vòng google thì cũng thấy nói rõ ràng, nhưng có vẻ là tuỳ thuộc và độ xịn của nguồn phát/TV mà kết quả sẽ cho ra khác nhau.
Dune HD Pro 4kRealtek RTD1295 SoC, còn LG thì xài chip Alpha 7, không rõ spec xử lý ảnh thế nào

oilaychua

Cái này hơn cái kia phụ thuộc vào trình độ soi của b thôi chứ còn để biết cái lọ hơn cái chai chính xác thì pải có máy móc để đo rồi quy ra ra số b ạ.combo của e thì e chơi kiểu mọi việc cứ để tv oled lo!

thanhyk

Well-Known Member
Em tưởng tivi là upscale mặc định chứ. Bác có thể chỉ em cách chọn on/off upscale trên tivi không ạ.

skullz

Member
Em tưởng tivi là upscale mặc định chứ. Bác có thể chỉ em cách chọn on/off upscale trên tivi không ạ.
TV thì auto là upscale, nhưng nếu phát hình qua Dune thì có thể chọn được option là Dune hay TV sẽ làm nhiệm vụ này. On/Off cái tính năng này trên DUNE thôi.

thanhyk

Well-Known Member
Ý em hỏi là dù chọn On trên Dune thì TV vẫn làm nhiệm vụ upscale đúng không bác.

lam6630

Well-Known Member
TV upscale tốt hơn android tv box nhiều , khi xem full hd 1080 hay 720 để tv upscale lên 4k là đẹp nhất.

skullz

Member
Có vẻ như TV up-scale tốt hơn Dune thật, ít nhất là xem App Netflix trên TV thì đẹp hơn trên Netflix của Dune.

GREENRED

Member
Những TV tầm trung và nhất là những TV cao cấp bi giờ có chức năng upscale nguồn 1080p lên 4K rất tuyệt vời.

vinh_lex

Bác chủ cho em hỏi lúc bàn về upscale thì bác nói tới nguồn nào vậy?
Nếu là giao diện bình thường thì đầu phát đã ra thẳng 4K, đâu cần up?
Còn nếu nguồn phim chưa đủ 4K thì phần up sẽ do app chiếu phim đảm nhiệm. Con Dune trong trường hợp này vẫn có app riêng hay vẫn xài những media player thông dụng?
Còn bác thử với Netflix, theo quan điểm của em ít đường truyền vẫn ra chất lượng hơn, nên em cũng tin là xem trực tiếp trên TV sẽ đẹp hơn.
Cũng mới qua 4K nên cần tìm hiểu thêm.

vinh_lex

Đã test thử trên con droid cùi nhà em. Không vào droid option mở auto cho best resolution thì cảm giác như nó đang kiềm chế bớt đầu ra của media player vậy.
Thế nên cho topic của bác chủ, em sẽ vote để mở tất. Con droid đẩy đủ ra res cao nhất và graphic engine của TV sẽ optimize những phần còn lại.

skullz

Member
Con Dune Pro 4K của em lúc ở Firmware gốc thì có lựa chọn điều chỉnh này, nhưng sau khi upgrade lên FW beta bản 20190601 thì không còn thấy tính năng này nữa.

Còn về cơ bản với câu hỏi bên trên, với source non-4k thì hoặc là App, hoặc là TV sẽ đảm nhiệm chức năng upscale lên 4K nên chức năng lựa chọn Dune hay TV sẽ đảm nhiệm cũng tốt, em không nghĩ là nó optimize 2 lần như bác nói bên trên được.

Còn về kết quả thử nghiệm App Netflix, nếu chạy trên WebOS của TV thì thấy đẹp hơn chạy app Netflix trên Dune, ít nhất là trên Dune chỉ cho ra được đến 4k, còn chạy trên TV thì ra được cả Dolby Vision. Nhìn mọi thứ cũng mịn hơn 1 chút.

Bên trên