500 tấn vàng nhiều hay ít?

hoaitrung

Super Moderators
500 tấn vàng nhiều hay ít?

Mấy ngày qua, báo chí rầm rộ về việc huy động 500 tấn vàng mà người dân đang cất trong tủ. Với mục đích là để xây dựng đất nước Việt Nam ngày càng vững mạnh. Hình thức đại loại là dân nộp vàng, nhà nước sẽ đưa cho tờ biên nhận. Tờ giấy này có thể bán, cầm cố, thế chấp...giá trị y như vàng thiệt.

Ờ há, 500 tấn vàng nghe thật là khủng khiếp. Một xe tải chở 10 tấn, thì cũng phải 50 chiếc nối đuôi nhau mới hết. Mà có ai thử tính coi nó là bao nhiêu tiền chưa? Ta làm một bài toán tương đối nhé.

1 cây vàng = 37,5g
1kg vàng = 26,6 cây vàng
500 tấn = 500.000kg x 26,6 = 13.300.000 cây vàng
1 cây vàng khoảng 37,6 tr, tỷ giá 1 đô la khoảng 22.300 vnđ
==> 1 cây vàng = 1686 đô la Mỹ
13.300.000 cây vàng x 1686 USD = 22 tỷ USD

Dân mình cũng giàu nhỉ, nhiều căn nhà cả ngàn cây vàng, tính ra là cả bao tải vàng đó chứ. Thua gì truyện cổ tích đâu.

Dân giàu - Nước mạnh, Việt Nam ta có vẻ chỉ mới được vế đầu thôi, vế sau phải chờ gom đủ vàng xong đã mới biết có mạnh hay sẽ yếu hơn trước :D

Mình thì từ nhỏ tới lớn không biết vàng là gì, lần duy nhất sở hữu nó là lúc cưới vợ. Cặp nhẫn cưới trị giá 2 chỉ vàng sau một năm đeo trên tay cuối cùng cũng phải ra đi lúc nó không thể ở lại. Vì vậy không còn gì để có thể đóng góp cho đất nước trong lần huy động này rồi. Thật là có lỗi quá nhưng biết phải làm sao bây giờ?

Giờ thì ta biết rồi nhé. 500 tấn vàng = khoảng 22 tỷ USD = khoảng 1/5 tài sản của Bác Bill Gate = khoảng 10 lần tài sản của Bác Phạm Nhật Vượng = tỷ tỷ lần tài sản của tớ....

Nghe khủng khiếp nhỉ, cơ mà thực ra thì 22 tỷ USD chưa đủ để xây dựng thêm 1 cái Formosa chết tiệt nữa đâu nhé, Formosa phải bỏ ra tới 28 tỷ USD mới có thể giết được cá của ta đấy.

tusontay

Huyền Thoại
Ðề: 500 tấn vàng nhiều hay ít?

Nhà em cả một hầm vàng cơ, chờ xxx hô hào là em ủng hộ, cho phép mang xe bồn qua mà... hút. Còn (nếu có) vàng thật thì em ko bao giờ đổi lấy vàng mã đâu, nhỡ nó... thế nào thì ai lo cho thân em? Người ko vì mình thì trời tru đất diệt. :D

Shangri-La

Well-Known Member
Ðề: 500 tấn vàng nhiều hay ít?

Ha, The impossible mission Part n.

Khi niềm tin dân chúng chẳng còn thì chả có biện pháp nào để moi đô với vàng được đâu nhé, ngoại trừ phải đi ăn cướp như thời mấy năm sau "giải phóng".

Trà GlucosCare

Ở Việt Nam, việc người dân dự trữ vàng để tiết kiệm khá là phổ biến từ trước tới nay. Nên việc huy động được lượng vàng trong dân hoàn toàn không phải là chuyện đơn giản.

Bên trên