6 ứng dụng được tích hợp trong Windows mà bạn ít biết

[just]Nếu bạn đã từng sử dụng qua hệ điều hành của Microsoft, có thể không ít lần bạn phàn nàn rằng: “Ê, Microsoft, sao ông tích hợp ít ứng dụng quá vậy?”. Không đâu nhé, bạn chịu khó đào bới hệ điều hành của ông lớn này lên thử xem, có khối thứ hay ho đấy và có thể làm cho các ứng dụng tương tự của bên thứ ba phải tẽn tò về hiệu suất đấy.

Kể thử vài ứng dụng nhé, đầu tiên là công cụ giúp bạn hiệu chỉnh lại màn hình, lần đầu tiên nghe thấy phải không nào? Thứ hai là công cụ giúp bạn kiểm tra về sự ổn định của hệ thống, hoặc là công cụ giúp bạn ghi lại các hoạt động trên màn hình để tạo các hướng dẫn sử dụng máy tính. Và điều đặc biệt là các ứng dụng này được tích hợp sẵn trong Windows, ban không cần phải bỏ ra một xu nào để mua thêm các add-on.

Nào cùng xem xem bạn đã bỏ xót những ứng dụng hữu ích này như thế nào nhé?

1. “Cuốn sách lịch sử” đáng tin cậy trong Windows

Trong màn hình Start của Windows 8, bạn hãy nhập Reliability, nhấp vào Setting và sau đó chọn View Reliability History (trong Windows 7 bạn chỉ cần nhập View Reliability History vào ô Search ở nút Start là thấy). Một cửa sổ mới với một dòng thời gian sẽ xuất hiện.

Nếu bạn nhấp vào một ngày nào đó trên biểu đồ thì thông tin chi tiết sẽ xuất hiện bên dưới. Các vấn đề bạn gặp phải trong quá trình sử dụng cũng như việc cài đặt/gỡ bỏ các ứng dụng đều được “cuốn sách” ghi lại đầy đủ. Công cụ này hữu dụng ở chỗ nào nhỉ? Bạn có thể tìm ra ngày bạn gặp phải rắc rối khi nghịch ngợm máy tính của mình và phục hồi lại hệ điều hành vào thời điểm trước khi xảy ra vấn đề.

2. DirectX diagnostics

Nào, hãy cùng nhìn vào công cụ quen thuộc này nhé, còn được biết với tên khác là DXDiag. Trong các phiên bản trước của Windows, dxdiag được cài đặt bất cứ khi nào bạn cài đặt DirectX, thường là khi bạn cài đặt một trò chơi. Nhưng trong Windows 8 thì nó được tích hợp sẵn, không cần phải cài đặt gì nữa.

DXDiag sẽ cung cấp cho bạn nhiều thông tin để đánh giá các vấn đề về DirectX. Các thông tin về các thiết bị hiển thị cũng như âm thanh sẽ được cung cấp đầy đủ và chi tiết hơn nhiều so với thông tin mà Device Manager cung cấp cho bạn. Chả còn gì phải không nhỉ? Chuyển sang chủ đề khác thôi.

3. Hiệu chỉnh màn hình hiển thị

Uầy! Công cụ này được đó, đặc biệt là đối với các mem của HD Việt Nam. Khi mới mua về, có thể bạn không hài lòng về những gì mà màn hình hiển thị, hoặc là quá sáng và các màu sắc thường bão hòa. Điều này chẳng có gì đặc biệt nếu bạn chỉ làm việc với văn bản hoặc việc văn phòng, nhưng nếu bạn là một nhà thiết kế, một nhà nhiếp ảnh hoặc bạn muốn xem phim thì thôi xong, màu sắc không chính xác đâu.

Nếu chưa biết công cụ được tích hợp sẵn trong Windows thì bạn có thể phải bỏ ra khối tiền để mua phần mềm hoặc các thiết bị để hiệu chỉnh lại màu sắc cho đúng. Cơ mà đã được tích hợp rồi thì cần gì phải mua. Công cụ này cũng khá mạnh mẽ mà cung cấp hầu hết những gì bạn cần.

Để mở ứng dụng này lên, bạn hãy nhập Calibrate vào ô tìm kiếm ở Start Menu cứ thế mà Next đến khi nào xuất hiện phần hiệu chỉnh. Cái vụ cân chỉnh màu sắc này thì xin kiếu, không rành lắm nên nhờ các chuyên gia hướng dẫn dùm.

4. Ghi lại các bước thực hiện ứng dụng

Step Recorder cho phép bạn ghi lại từng bước thực hiện một tác vụ cụ thể trong Windows. Tuy nhiên bạn không thể ghi lại hành động khi chơi game. Trong các phiên bản trước của Windows, tiện ích này được gọi là “Prolem Steps Recorder”. Microsoft xem chương trình này chỉ là một công cụ để ghi lại các bước để xử lý sự cố. Để chạy Steps Recorder, nhập Steps trong ô tìm kiếm và chọn Steps Recorder bạn sẽ thấy được một cửa sổ nhỏ, rất đơn giản.

Recorder, bạn có thể ghi lại màn hình với tất cả các hành động mà bạn thực hiện: mỗi cú click chuột, gõ phím… Nếu bạn gõ vào một trình soạn thảo văn bản (như Microsoft Word), bạn chỉ có thể ghi lại văn bản hoàn chỉnh.

Steps Recoder không thể thay thế cho các chương trình ghi lại màn hình chuyên nghiệp, nhưng nếu bạn cần gấp thì nó không phải là một sự lựa chọn tồi.

5. Lập lịch trình các tác vụ

Task Scheduler (TS), nói nôm na là nó giúp bạn thiết lập lịch trình để chạy một ứng dụng cụ thể nào đó của Windows. TS còn có khả năng tạo ra một lịch trình làm việc phức tạp, có thể chạy theo thứ tự và thời điểm cụ thể.

Để chạy TS, bạn hãy gõ Schedule, chọn Setting và sau đó chọn Schedule Task.

6. Tạo và quản lý máy ảo

Trong phiên bản Windows 8 Pro và Enterprise có tích hợp công cụ tạo và quản lý máy ảo Hyper-V, trước đây chỉ có ở Windows Server. Tuy nhiên, nó không được cài đặt sẵn trong Windows. Nếu bạn muốn sử dụng Hyper-V, thì vào Control Panel, chọn Programs và chọn Turn Windows Features on or off. Chọn Hyper-V và nhấn OK. Sau khi, Hyper-V được cài đặt, bạn phải khởi động lại máy tính. Một khi, bạn tạo được máy ảo thì bạn có thể cài bất kì hệ điều hành nào bạn muốn, kể cả “ông tổ” của Windows, Linux, BSD và nhiều hệ điều hành khác.

Tuy nhiên trong phiên bản chạy trên Windows 8, Hyper-V đã bị loại bỏ một số tính năng, bao gồm ảo hóa GPU (không có khả năng tăng tốc 3D trong máy ảo Windows 8) và một số tính năng kì lại (chẳng hạn như hỗ trợ kênh cáp quang).[/just]

Theo PCWorld

Chỉnh sửa lần cuối:

ngoctm

Member
Ðề: 6 ứng dụng được tích hợp trong Windows mà bạn ít biết

Một vài thông tin rất hữu ích, cảm ơn pro. Bookmark lại để dành đọc và ứng dụng dần.

thuya

Đang dùng bản pro, thử xem các tính năng mới xem sao.

Nói tính năng mới thì cũng ko đúng, tại vì e đã thử trên win 7, có trừ ứng dụng tạo và quản lý máy ảo ra thì những ứng dụng còn lại đều có trên win 7, với cái tên khác đôi chút.

vntp2k

Member

Một số thông tin thật hữu ích (có cái mình biết rồi).
Lưu lại để khi cần xài thôi.

kyoshjro90

thank bác nhưng cái phần điều chỉnh màu sắc, ánh sáng của màn hình thì không nên sửa, người ta bán máy thì tất nhiên mấy cái đó đã được chỉnh sửa hết rồi

hunterval

Active Member

trước giờ biết có cái Dxdiag với Task, nhưng ít xài. bái viết bổ quá

ailangthang

Active Member

Cám ơn pác nhiều, thông tin khá hữu ích.

truc_linh

Member
Anh chủ thớt còn kể thiếu một tính năng hay của Win8 là có cả ISO app. Lần này ISO app được cải thiện đáng kể hơn tiền nhiệm Win7 -- là cho phép mount image ra ngoài. Trong Win7 các bạn chỉ được dùng ISO để burn mà thôi, cho nên với Win8 các bạn không cần phải cài thêm soft Power ISO hay Ultra ISO nào khác.

lemboo

Active Member

lần đầu mới biết đến các tiện ích này đấy
cảm ơn tác giả

ASAP

Well-Known Member
Anh chủ thớt còn kể thiếu một tính năng hay của Win8 là có cả ISO app. Lần này ISO app được cải thiện đáng kể hơn tiền nhiệm Win7 -- là cho phép mount image ra ngoài. Trong Win7 các bạn chỉ được dùng ISO để burn mà thôi, cho nên với Win8 các bạn không cần phải cài thêm soft Power ISO hay Ultra ISO nào khác.

Cái này hấp dẫn đây..để về nhà thử xem sao...

cuda123

cấu hình của bác thớt nhìn vãi chưởng quá !

nmcgroup

Well-Known Member

okie

quá hay nhiều cái giờ em mới biết :)

Em chưa để ý đến những chức năng này từ hồi dùng win7 giờ thấy cái số 5 có vẻ hữu ích nhất với em lúc này :)

sircuong1303

Well-Known Member

trừ cái DXDIAG hay dùng ra ,5 cái ứng dụng còn lại chưa biết cái nào cả :)

danganh89

hi hi toàn những cái mới lạ, đáng để vọc, đánh dấu lại thôi, mà mình thích nhất là cái history đó giống như cái backup của máy tính

Re: Ðề: 6 ứng dụng được tích hợp trong Windows mà bạn ít biết

hi hi toàn những cái mới lạ, đáng để vọc, đánh dấu lại thôi, mà mình thích nhất là cái history đó giống như cái backup của máy tính
cái đó chỉ ghi lại những gì bác làm với máy tính thôi à, muốn back up bác phải tạo những điểm restore để có thể dùng khi cần.

Bên trên