7.1 & 7.2 Channel Home Theater Receiver

Một số AVR support 7.1 Channel Home Theater Receiver và một số support 7.2 Channel Home Theater Receiver. Bạn nào cho mình biết 7.1 và 7.2 khác nhau như thế nào đuợc không?

Cám ơn.

Ultimo

Member
Ðề: 7.1 & 7.2 Channel Home Theater Receiver

Là nó khác nhau cái 7.2 - 7.1 = 0.1 đó bác !

Có thêm 1 kênh Subwoofer nữa thôi.

duongbaba

Active Member

Kênh subwoofer là đường tín hiệu, không phải công suất. Bạn có thể setup 1 dàn 7.5 nếu thích :) bằng cách chia dây sw ra 5 ngõ cắm vào 5 cái sub. hí hí :)

BAN CHAI NHO

BĐH HD Hải Phòng

Có thêm 1 kênh Subwoofer nữa thôi.[/QUOTE]
Chính xác, trong receiver thường ký hiệu 5.1, 6.1,7.1 .... vì được thiết kế công suất cho 5,6,7 loa và có thêm một đường pre out cho Subwoofer (.1). Một số hãng, điển hình là YAMAHA xây dựng riêng một chuẩn Home Theater nên đưa ra thêm đường Sub, loa trước = Main + Front...
Nếu phòng của bạn lớn thì và tài chính dư dả thì dùng thêm Sub thứ hai cho nó hoành tráng.

got it. Cảm ơn sự chỉ giáo của các bạn.

khoalinh

7.2 là những tăng âm có thêm dường center back đó bạn,còn việc đấu thêm các loa là khác.Ví dụ Denon 2808,2809,3808,4308 là 7.1 nếu thêm S Back là 9.1,đúng theo thiết kế của nhà sản xuất chứ không phải chế thêm đường loa bằng cách chia tín hiệu đâu.

Ultimo

Member

7.2 là những tăng âm có thêm dường center back đó bạn,còn việc đấu thêm các loa là khác.Ví dụ Denon 2808,2809,3808,4308 là 7.1 nếu thêm S Back là 9.1,đúng theo thiết kế của nhà sản xuất chứ không phải chế thêm đường loa bằng cách chia tín hiệu đâu.

Cái đậm đậm trên kia có chắc không bác ???

Em dùng cái receiver Yamaha có rear-center thì nó ghi là 6.1 thôi, đâu phải 7.2 là center back đâu !!!

Thế Anh

Sai bét. Tìm hiểu lại đi nhé

luciano

Active Member

Theo kiến thức I tờ của em thì cái chấm tức chỉ số lượng sub được hoặc có thể sử dụng ạ.

vd: 7.2 tức là 7 kênh (center, 2 front, 2 surround, 2 s.back) và 2 cái sub ạ

duongbaba

Active Member

Tháng sau tớ gặp em BV mua thêm cái sub về chia tìn hiệu sw ra hai cái sub rồi review dùm các bác nè. Oánh chắc phê àh nghen :)

manhthang

Huyền Thoại

Tháng sau tớ gặp em BV mua thêm cái sub về chia tìn hiệu sw ra hai cái sub rồi review dùm các bác nè. Oánh chắc phê àh nghen :)

Tôi đang dùng đây bác ạ, chơi 2 sub âm sẽ dày và đầy hơn nhưng nếu phòng quá nhỏ thì không nên.

Bạn khoalinh dùng Receiver gì mà loa ra buồn cười thế?
Tôi đang dùng Yamaha thì thấy là:
7.2 = 7.1 + 1 sub.
9.2 = 7.2 + 2 front mở rộng (zone 2)
11.2 = 9.2 + 2 side (nằm ở vị trí 9 và 3 giờ)

Bên trên