7.1 sao lại setup như thế này nhỉ

phuong

Member
setup theo 7.1 thì xưa nay mình chỉ thấy theo cách truyền thống là 2 loa font để phía trước + loa center chính giữa + 2 surround hai bên + 2 surround back phía sau.
lọ mọ thấy cách setup như thế này

có bác nào setup theo kiểu này chưa, reviu cho anh em xem với

buihung

Administrator
Ðề: 7.1 sao lại setup như thế này nhỉ

Em cũng lần đầu tiên thấy kiểu setup như thế này.

hdfan

Well-Known Member

setup theo 7.1 thì xưa nay mình chỉ thấy theo cách truyền thống là 2 loa font để phía trước + loa center chính giữa + 2 surround hai bên + 2 surround back phía sau.

Cái này là 6.1 thôi , các bồ hãy xem kỹ lại đi.

manhthang

Huyền Thoại

Ngay cái title của nó đã đề là 6.1 rồi mà. Chỉ có loa Sub đặt bên trái là hơi lạ thôi.

vkc

Well-Known Member

Đây là hệ thống 6.1 nhưng có tới 9 cái loa ( như vậy là 8.1 thì đúng hơn ) điểm lạ ở đây là có thêm hai loa Front ( mà theo ghi chú là loa hiệu ứng phía trước ) và 1 loa center bổ sung ở đằng sau..Tóm lại đây không phải là hệ thống âm thanh tiêu chuẩn của các hãng âm thanh Dolby Digital hay DTS đưa ra..Có thể là kiểu hệ thống âm thanh của riêng Yamaha ( hay có thể là Đông Thành tạo ra=D>)

vkc

Well-Known Member

Bồ có đọc kỹ cái hàng chữ đỏ đỏ to to phía trên cùng không? còn main với front chỉ là 1 thôi.

Theo như hình họ chú thích :

- Loa Main : là loa chính

- Loa front : là loa tạo hiệu ứng phia trước

:confused:

mrtuanvn

Member

vkc

Well-Known Member

Hihihi..sorry các bác, mình cũng như anh em không coi kỹ..sau khi coi kỹ lại thì đây là hệ thống coi phim 6.1 set AB có thêm 2 loa MAIN để nghe nhạc#:-s

hdfan

Well-Known Member

Theo như hình họ chú thích :

- Loa Main : là loa chính

- Loa front : là loa tạo hiệu ứng phia trước

:confused:

người ta ghi như thế cho tổng quát mà mấy bồ không chịu đễ ý , bộ ht này chỉ cần bộ front hoặc bộ main là được rồi, vả lại bộ front mấy bộ mắc vào trạm loa nào của receiver, main mắc vào trạm loa nào của receiver có phải hoặc A, hoặc B của tram loa receiver hay không? Mà A or B chỉ là đường công suất chính mà thôi ( nghe nhạc stereo chính là đường này đó các bác ạ) vậy mà cứ thắc mắc mấy cái hình hoài.....hì...hì...

buihung

Administrator

Bồ có đọc kỹ cái hàng chữ đỏ đỏ to to phía trên cùng không? còn main với front chỉ là 1 thôi.

Dĩ nhiên là em đọc kỹ rồi nên mới nói là nếu xem sơ đồ. Các bác nhìn xem: 02 loa main, 02 front, 01 center, 02 rear, 01 rear center, 01 subwoofer. Tổng cộng là 8.1 còn gì.

hdfan

Well-Known Member

Dĩ nhiên là em đọc kỹ rồi nên mới nói là nếu xem sơ đồ. Các bác nhìn xem: 02 loa main, 02 front, 01 center, 02 rear, 01 rear center, 01 subwoofer. Tổng cộng là 8.1 còn gì.

Bó tay với bác luôn!!! bye bác

vkc

Well-Known Member

Túm lại, đây chỉ là hệ thống 6.1 + 2 ( loa MAIN ) dùng để nghe nhạc..That's all:D

Hungblack

Member

Theo em được biết đây là hệ thông kiểu mấu của hãng Yamaha, cách đây mấy năm họ đã giơí thiệu bộ này rồi! Bộ này thêm 2 loa font trên cao để tăng phần hiệu ứng âm thanh thôi ( vd: Tiếng máy bay trực thăng hoặc cảnh không chiến thì tuyệt vời ) Bộ này để nghe nhạc thì chả ra gì!

nham18

Member

Em xài con YA A2 nên đối với em kiểu setup này chả có gì lạ :))

luciano

Active Member

Em xài con YA A2 nên đối với em kiểu setup này chả có gì lạ :))

cái cách bố trí loa như hình trên là tiêu chuẩn của 6.1 (được mở rộng thêm 2 loa trước, hổ trợ cho loa cột chính. Nhiều anh em trước xài Dế non chuyển qua đi dây và set up cho Yamaha thì sẽ bị lộn vì loa chính của Yamaha ghi là Main trong khi Denon thì ghi là front - đối với 2 kên phụ thêm trước Yamaha ghi là front effect :)). Làm em mò mò hoài hết gần 1 ngày + 2 ngày loa IS hand-đờ-made của bác Nhảm :))

Center back là chỉ loa sorround trung tâm, sau này người ta cải tiến thêm Sorround back left và right nên Center back giờ ít thấy ai xài, ngoại trữ mấy amply giải mã 6.1

Hình bác Phương tham khảo lâu lắm rùi, đó là 6.1 đó :D

vantai71

Mình đang dùng con YAMAHA AX2 và cũng setup theo cách này .
. Đây là hình của em nó :
Hình :

Chỉnh sửa lần cuối:
Bên trên