7 lý do bạn nên dùng SSD

terabyte

Banned

Nhắc đến SSD, ai trong chúng ta chắc cũng nghĩ ngay đến tốc độ cực nhanh mà nó đem lại. Nhưng nếu vậy chưa đủ thuyết phục thì bài viết này sẽ cho bạn thêm 6 lý do nữa để mở hầu bao mà rước về một em.

1/ S nghĩa là Speed - tốc độ:

Lý do đầu tiên và lớn nhất mà ai ai cũng biết chính là tốc độ. Muốn biết nó nhanh như thế nào thì bạn hãy đọc bài "Tại sao tôi đang và sẽ sử dụng SSD?" nhé.

2/ S nghĩa là Small - nhỏ gọn:

Bạn đừng nghĩ những chiếc SSD thông thường nhỏ như ổ cứng 2.5 inch mà lầm nhé, thực tế chúng còn có thể nhỏ hơn rất nhiều. Các nhà sản xuất chỉ thiết kế như vậy để tăng tính tương thích thôi.

3/ S nghĩa là Silent - im lặng:

Không có bất kì một bộ phận chuyển động nào giúp SSD hoạt động hoàn toàn im lặng. Hãy tin Tera, sẽ có lúc bạn phải bực mình với tiếng rè rè của HDD đấy, nhất là khi chúng tuổi cao sức yếu.

4/ S nghĩa là (Power) Saving - tiết kiệm năng lượng:

Điện năng tiêu thụ thấp của SSD sẽ giúp bạn tiết kiệm được một số tiền điện nho nhỏ, tuy không nhiều nhưng chắc cũng đủ làm vài ly cà phê sáng.

5/ S nghĩa là Safety - an toàn:

HDD lưu dữ liệu trên đĩa từ nên chịu ảnh hưởng bởi nhiều yếu tố bên ngoài như nhiệt độ, từ trường... Trên lý thuyết, việc lưu trong cell của SSD vô cùng an toàn. Hãy trách nhà sản xuất vì chính phần mềm của họ bị lỗi nên bạn mới bị mất dữ liệu đấy!

6/ S nghĩa là Support - hỗ trợ:

Hay nói cách khác là thời gian bảo hành từ nhà sản xuất mà bạn nhận được. Ngay cả một chiếc SSD rẻ tiền nhất cũng đem lại cho bạn 3 năm yên tâm sử dụng thay vì một năm rồi nơm nớp lo sợ nếu sắm HDD.

7/D nghĩa là Durable - bền:

[video=youtube;F6zQondEvPM]http://www.youtube.com/watch?v=F6zQondEvPM[/video]

Khả năng chịu tác động từ bên ngoài của SSD cao hơn hẳn HDD. Bạn không tin ư? Hãy xem HDD của bạn có làm được điều trong đoạn video trên không nhé!

Bạn đã bị thuyết phục chưa?

Chỉnh sửa lần cuối:

EricYuong

Member
Ðề: 7 lý do bạn nên dùng SSD

8/ D nghĩa là Dollar - tiền
Đây là thứ cản trở lớn nhất :))

hoadi

Hiện tại thì em chưa bị thuyết phục, thứ nhất giá cao và thứ 2 dung lượng còn hạn chế.

tonytruong

Super Moderators
Tốc độ chạy thì tuyệt,chỉ tiếc dung lượng còn thấp quá,và giá còn quá cao.?

fantasy3

Cái này tuy gọn, nhanh, bền nhưng giá hơi cao và dung lượng lại hạn chế, cái nhược vẫn hơn cái ưu... vẫn đang phân vân :-?

saiyounara

SSD vượt xa về mặt chất lượng, bên cạnh đó, giá của nó vẫn còn chát quá nên chưa hợp với thị hiếu hiện nay :D
nếu như hạ giá thành thì cũng khó cho nhà sản xuất nên chắc chỉ hy vọng trong một thời gian không xa SSD rẻ bớt mà mắc hơn HDD chút chút thôi và dung lượng tăng lên :( nhưng chắc chỉ là giấc mơ :D

TRAILER

SSD ai mà chả thích mỗi tội giá cao dung lượng thấp là ko thích thôi ;))

Sweet-Heart

Active Member

Với nhà sản xuất, họ còn nghĩ ra nhiều lý do hơn nữa nhưng với người tiêu dùng, chỉ một lý do đủ để họ chần chừ.

MyRom

Active Member
Khi nào dung lượng bự mà tiền nho nhỏ thì khỏi cần nó thuyết phục => tự em sẽ dâng hiến

Hiện đang có 1 em SSD 320GB, mua xách tay đc 3 tháng, nguyen seal và chỉ đc bảo hành 1 tháng. Bây giờ hư rồi. Đem ra Phong Vũ kiểm tra, mấy a KTV cho biết là SSD hư và....ko biết tại sao vì chưa sửa hay nghe ai báo hư.
Bác nào biết chỗ sửa thì pm inbox cho em với. Mua hơn 6 chai lận :((
P/s: mua về cưng em nó còn hơn trứng mỏng nữa. Thế mà giờ quăng long lóc rồi.

pikol00

Anh chị em cứ mua 1 ổ ssd 60G về mà cài win, cứ dùng rồi sẽ ko thấy nó mắc đâu ạ vì cơ bản mình chỉ chạy hệ thống nên chỉ cần đủ. Em đầu tư nguyên dàn máy cũng tốn nhìu nhưng ưng ý nhất vẫn là SSD. Cứ nghĩ mua ssd về lưu trữ sẽ thấy nó mắc là đúng rồi.

Bên trên