Acronis: disk not formatted; healthy

Chào các bác,

E mua ổ 3T WD cách đây nửa năm. Lúc đấy các bác bán hàng dùng Disk management của Win chia ổ này thành 4 partition. Win xp của e nhận, copy bình thường. Đầu Dune hd cũng nhân ( trước nhận cả 4, nay chỉ còn 3).

E download Acronis về và kích vào ổ đĩa này thì thấy partition nào nó cũng có message là disk not formatted; healthy

E muốn hỏi các bác là để nguyên dùng có sao không, vì ổ này e copy khá nhiều thứ vào rồi. Nó ghi ra vậy tức là mình không thể formatted hả các bác, muốn format lại thì chỉ có cách là dùng acronis phân vùng lại ah ?

Cám ơn các bác !

Ðề: Acronis: disk not formatted; healthy

Hiện tại thì bác có truy xuất được dữ liệu không, nếu được thì e khuyên bác nên backup lại rồi sau đó dùng Win 7 format. Ngoài ra không loại trừ trường hợp Acronis nhận biết sai

Tks bác, E vẫn sử dụng bình thường. Search bằng tiếng Anh thì nó chỉ ra trường hợp là cắm vào thì win nó báo lỗi :The disk in drive is not formatted. Do you want to format it now. E đọc user guide của Acronis thì ko thấy đề cập đến. Chỉ sợ khi dung đến 1 ngay nào đó thì ko truy cập đc.

Mai e sang nhà thằng bạn cắm thử vào win 7 xem thế nào. Có khả năng là do cửa hàng làm phân vùng ko đúng.

siusiuenen

Sau nhiều năm xử dụng nhiều utility và chính windows , mình nhận thấy những hard drive dính nhiều lỗi cần format lại thường xảy ra trên những cái mình dùng các utility sofware hãng khác hơn là của chính windows từ xp trở đi . Windows 7 disk manager hiện tại rất tốt và nhanh nữa nên không cần cái gì khác ngoài nó đâu, ngoài ra Windows làm ra OS thì họ biết chính xác cái gì tốt nhất cho hệ thống của họ ! Cho nên, sài Windows 7 để format, chia ổ đĩa ... là đủ rồi . ( Tất nhiên nếu bác sài Windows)

Tks các bác .

Để tránh hiểu sai e đính chính lại như sau :

Tại cửa sổ quản lý các ổ đĩa của Acronis, mỗi phân vùng đĩa đều có các thông số về volume,capacity, free space.. file system, status. Thông thường, các ổ đĩa thì file system thường là : FAT32, NTFS. Riêng 4 phân vùng của ổ đĩa 3T của em thì nó báo là Not formatted , trong khi đó status thì báo healthy cho tất cả các ổ.

Còn trong Computer Management của Win xp hoặc 7 thì các phân vùng của e đều được báo là NTFS, healthy (primary partition).

E nghĩ có thể do xp ko nhận ổ 3T nên các bác bán hàng đã chia ổ này trên win 7 định dang GBT, sau đó để xp nhận thì lại đổ thành MBR nên Acronis gặp vấn đề trong việc nhân biết.

Bên trên