AMD Ryzen 7 1700X – Thừa sức gánh PC Game 4K

titan6

Member
Tính tới thời điểm hiện tại không thể phủ nhận độ hot của Ryzen trên thị trường IT với rất rất nhiều hệ thống từ phổ thống, trung, cao sử đụng AMD Ryzen như bộ xử lý chính cho hệ thống của mình. Lần này mình sẽ test những thành phần gần mạnh nhất của PC đến từ AMD và Nvidia là Ryzen R7 1700X và Nvidia GTX 1080ti.

Đương nhiên với cấu hình này mình sẽ test trên độ phân giải 4K, nếu bạn nào chưa từng test qua 4K thì thật sự nên thử 1 lần để thấy độ nét của hình ảnh khi bạn chơi, nó sẽ giống như cái thời chúng ta xem DVD với định dạng 480p sang full HD 1080p, cảm giá thật sự là quá lớn với trải nghiệm của bạn.

I - Unbox :

Mảnh ghép đầu tiên đương nhiên là AMD Ryzen 7 1700X với 8 nhân và 16 luồng xử lý chạy ở mức xung 3.4GHz, hơn 1700X chúng ta sẽ có 1800X nhưng mình chỉ chọn 1700X vì kinh tế hơn cũng như khả năng ép xung của sản phẩm thì với 16 luồng kéo lên vài trăm xung mỗi nhân cũng mạnh lên kha khá.

Sản phẩm sử dụng socket mới của AMD là AM4, ở thế hệ tiếp này AMD dùng chung socket AM4 cho hầu hết các sản phẩm của mình từ thấp đến cao nên bạn sẽ không phải lo lắng là CPU mình phải mua socket nào như các thế hệ trước của AMD, chỉ riêng có các sản phẩm ThreadRipper thì dùng socket TR4, tính tới thời điểm hiện tại thì các main AM4 đã đầy đủ nhiều dòng từ các nhà sản xuất, đa dạng các mẫu mã cho các bạn chọn lựa.

Ở hệ thống test lần này thì mình dùng mianboard Crosshair VI HERO, một trong những sản phẩm main giành cho AMD Ryzen tuy hơi mắc nhưng ổn định và hiệu năng tốt.

Khi 2 ta về 1 nhà, trét keo và đưa em nó vào test :

Cuối cùng để hoàn thành cấu hình mình chọn Card Nvidia GTX 1080Ti đến từ ASUS để đi cùng với Ryzen 1700x để chạy game ở độ phân giải 4K

II - Hiệu năng :

Cấu hình mình sử dụng như sau :

- CPU : AMD Ryzen 7 1700x
- Mainboard : ASUS Crosshair VI Hero
- RAM : 16GB ( 8GB x 2 ) GSKILL RGB

- VGA : ROG Strix GeForce® GTX 1080 Ti
- SSD : WD SSD BLACK 256GB

3DMark : test nhanh qua vài chương trình bench cho mọi nười thấy điểm số có cái so sánh trên giấy tờ.

Fire Strike:

Điểm tổng : 19798
Điểm đồ họa : 27907

Fire Strike Extreme:

Điểm tổng ; 12501
Điểm đồ họa : 13512

Fire Strike Ultra:

Điểm tổng ; 6760
Điểm đồ họa : 6714

Unigine Valley Bechmark : 4282

III - Hiệu năng game :

BattleField 1 : Đây là game mình hướng tới khi xây dựng hệ thống này, vốn là 1 fan của BF1 nên đây sẽ là game đầu tiên mình test, game ngoài sử dụng card màn hình nhiều, đồ họa theo như bản thân mình nhận xét thì đẹp và chân thực, tuy vậy game này lại có 1 nhược điểm là đòi khỏi khả năng CPU khá nhiều, ở game này mình chọn mức setting 4K và setting Ultra

bf1
Frames: 10808 - Time: 137938ms - Avg: 78.354 - Min: 64 - Max: 94

Mức 4K bạn sẽ thấy hình ảnh ở game này hoàn toàn khác biệt so với mức hình ảnh full HD, để lên được độ phân giải này bạn nhất thiết phải có 1 màn hình 4K để có thể lên được độ phân giải này chứ không chỉ chỉnh trong setting game, sau khi lên mức đồ họa 4K bạn sẽ thấy hình ảnh sẽ cực kỳ rõ nét, với cấu hình test mình test hết vòng thì mức fps trung bình của game này là 78fps đủ để bạn chơi mặc dù đây đang là 4K và setting Ultra.

Tom Clancy's The Division :

Trong mớ game test thì mình chỉ thích mỗi game này, nhất là phần chơi mạng, mình test game với độ phân giải 4K cùng cùng các mức setting khác nhau.

Ultra setting @ 4K :

High setting @ 4K :

Khi hạ mức setting từ Ultra xuống HIgh thì fps tăng thêm 5 từ 53 lên 58 gần 60 hình ảnh thì thật sự quá nét không phải bàn, ở mức setting high này thì bạn có thể chơi ổn game, CPU chỉ load tới 25% không hơn.

CS:GO : Game bắn súng đến từ anh Valve , với những game bắn súng như này mình ưu tiên mức fps nhưng lần này là test 4k thì cũng phải đúng chuẩn 4K, mình chỉnh setting High all cùng độ phân giải 4K cho game.

csgo
Frames: 40822 - Time: 223469ms - Avg: 182.674 - Min: 105 - Max: 267

Có vẻ game đã khá là lâu đời so với cấu hình hệ thống này khi mức setting 4K hệ thống vẫn đạt được mức fps trung bình là 182fps đủ để các bạn chơi 144HZ nhưng màn 4K mà có đến 144Hz thì hơi hiếm :))

DotA 2 : Game MOBA không thể thiếu của mọi nhà mọi người, mình không test liên minh vì game đó quá nhẹ không tương xứng với card nên mình chỉ test bằng Dota2 với mức setting max và dộ phân giải 4K.

dota2
Frames: 9520 - Time: 90938ms - Avg: 104.687 - Min: 79 - Max: 127

FPS trung bình trong game là 104 hình mỗi giây, mức này ở độ phân giải 4K và full setting bạn cũng không phải sợ bất cứ đối thủ nào bạn gặp phải trong quá trình combat.

Tom Clancy's Ghost Recon Wildlands: game này mới khá nặng, mình vẫn giữ độ phân giải 4K cùng mức setting High và Ultra.

Đầu tiên là setting về video :

Ultra :

Ở ultra thì hệ thống chỉ đạt được 37 fps trung bình cho cả bài test, cấu hình game này ở mức phân giải 4K thật sự hơi nặng. Mình sẽ hạ xuống mức Very High để xem tình hình có khả quang hơn ko.

Very High :

Tình hình khả quang hơn nhiều khi mức fps nhảy lên tới 52 hình cho mỗi giây. mình chuyển tiếp xuống high để có kết quả cao hơn .

Ở high thì mình thu được 58 fps, mức fps gần 60, với mức fps này thì mình cũng có thể chơi ổn dc game .

The Rise Of Tomb Raider :
Ở game này mình dùng mức setting very high đây cũng là mức setting cao nhất của game cùng với độ phân giải 4k

Điểm tổng khá là ấn tượng với 62 fps tổng 3 bài đo, ở mức này thì việc chơi game của các bạn sẽ không phải lo lắng gì nhiều khi mạnh tay kéo các mức setting lên cao cả về độ phân giải màn hình hiển thị.

The Witcher Wild Hunt : 1 game có đồ họa đẹp rực rỡ dù game đã được ra mắt được khá lâu, với mình test 4K mà không test những game như thế này là 1 thiếu sót, ở game này mình cũng chọn mức setting là 4K cùng mức setting cao nhất là ultra

witcher3
Frames: 6686 - Time: 147031ms - Avg: 45.473 - Min: 39 - Max: 70

Với mức setting ultra thì game chỉ chạy được 45 khung hình một giây với fps vậy thì bạn có thể giảm mức setting để chơi ổn định hơn.

PUBG : game đình đáp hiện tại với mức cấu hình cũng không mấy dễ chịu, game này thì do vẫn trong giai đoạn beta nên mức phân giải màn hình chỉ lên đến 1080 chứ không lên được 4K, nên mình chọn luôn mức đồ hạo cao nhất để test.

TslGame
Frames: 45675 - Time: 626594ms - Avg: 72.894 - Min: 40 - Max: 114

Ultra thì hệ thống đạt được mức fps 72 ở mu17v setting như vậy mình nghi là ổn để chơi game nếu bật cả vsync lên cho ít rách hình hơn, nếu game ra mức phân giải 4K thì bạn cũng có thể chơi được ở setting low, setting low thì mình thấy khá nhiều người hiện tại đều chỉnh mức setting low để tầm nhìn được thoáng nhất.

IV - Kết luận :

Qua các bài test trên cho thấy AMD Ryzen 7 1700x tuy không phải là dòng cao nhất trong họ Ryzen 7 nhưng vẫn có thể nói là thừa sức gánh các hệ thống chơi game 4K. Trong các bài test game, có vài game hệ thống đuối sức là do sức mạnh đồ họa vẫn chưa đủ chứ việc thắt cổ chai không nằm ở CPU. Không chỉ chơi game, ngay cả việc bạn dùng cấu hình này cho công việc thì cả dựng hình lẫn render thì máy vẫn hoạt động hiệu quả với CPU 8 nhân và 16 luồng xử lý cùng mức băng thông dồi dào cho các kết nối.

Về vấn đề RAM cho hệ thống cũng không còn gặp khó khăn khi AMD đã đưa ra bản nâng cấp AGESA 1.0.0.6 giúp hệ thống hoạt động tương thích với hầu hết các RAM trên thị trường, mang lại hiệu quả cao nhất cho sản phẩm.
Nguồn HeoPC

Mảnh ghép đầu tiên đương nhiên là AMD Ryzen 7 1700X với 8 nhân và 16 luồng xử lý chạy ở mức xung 3.4GHz.

Bên trên