American Hustle (2013) | Mong manh hư – thực

hpfawkes

Member
attachment.php

Hãng phim: Columbia Pictures, Annapurna Pictures, Atlas Entertainment

Đạo diễn: David O. Russell

Kịch bản: Eric Warren Singer, David O. Russell

Diễn viên: Christian Bale, Amy Adams, Bradley Cooper, Jennifer Lawrence

Thời lượng: 138 phút

Giải thưởng: Đề cử 10 giải Oscar 2014 | Thắng 3 giải Golden Globes – Phim hay nhất, Nữ chính xuất sắc nhất và Nữ phụ xuất sắc nhất

IMDB: 7.5/10 | Metascore: 90/100

~oOo~

Mong manh hư – thực

American Hustle mở đầu với sự gặp gỡ và mối tình nảy sinh giữa Irving Rosenfeld (Christian Bale) và Sydney Prosser (Amy Adams). Gã siêu lừa đảo tự động thú nhận chân tướng của mình trước một nhan sắc mới quen biết, rồi cả hai cuốn vào nhau trên hành trình tội lỗi với tình yêu được vun đắp bởi mọi chiêu trò xảo quyệt, giả trá. Trong một phi vụ, cặp tình nhân bị Richie DiMaso (Bradley Cooper), một điệp viên FBI tóm gọn. Tuy nhiên, Richie không phải là tay vừa. Hắn muốn lợi dụng cặp tình nhân này, hứa rằng sẽ tạo cho họ cơ hội thoát tội nếu đồng ý vận dụng mọi mưu thuật lừa đảo để giúp hắn gài bẫy vài chính khách, bắt được một vụ bê bối nào đó để sự nghiệp hắn có cơ hội thăng hoa… Cốt truyện ban đầu đại loại là vậy với khá nhiều chi tiết, mối quan hệ, các cuộc gài gắm này nọ pha chất hình sự và hơi khó theo dõi. Nhưng sau khi nắm được toàn bộ tình hình chuyện gì đang diễn ra trên màn ảnh rồi, mọi điều thú vị mới thực sự bắt đầu.

Sydney Prosser, một phụ nữ Mĩ chính gốc, thông minh và giỏi nhiều trò lẻ, cải giả danh tánh thành phu nhân quý tộc Edith Greensly với máu anh, giọng Anh, cùng người tình Irving Rosenfeld mang hai nhân cách giả đi rêu rao khắp thiên hạ để kiếm sống. Sydney dối trá với mọi người, Irving lại dối trá với cô bằng một cuộc đời khác của mình, với bà vợ trẻ Rosalyn Rosenfeld (Jennifer Lawrence) cùng một đứa con trai lúc nào cũng chộn rộn ở nhà chờ hắn trở về. Richie lại càng ghê gớm với sau lưng một vị hôn thê, một bà mẹ dở hơi nghèo khổ và lúc nào cùng ra sức quyến rũ Sydney để trông mong kế hoạch của mình từ đó mà vững chắc, rồi thành công. Sự cố xảy ra, Irving một mực nhất nhất không chịu bỏ trốn cùng người tình vì vợ và con, Sydney đau khổ. Cô quyết định sẽ thực hiện phi vụ của Richie đến cùng, trong lúc thực hiện điều đó, cô tuyên bố với Irving, bằng nỗi hận của mình, là sẽ làm như đang mê đắm Richie, làm như hắn ta là chỗ dựa cho cô thực sự. Cô nói những điều đó để kết thúc cuộc cãi vã với Irving bằng giọng Anh, thứ giọng lạnh lùng cô chỉ dùng để đi lừa đảo. Họ gần như kết thúc. Cả hai đều tin hoặc tự bắt mình tin là Sydney bắt đầu cuộc quyến rũ Richie hiển nhiên không chỉ để mọi chuyện tốt đẹp hơn mong đợi mà còn là một cách để cô trả thù Irving, và bản thân cô tất nhiên không hề có cảm giác gì với tên cảnh sát nọ. Nhưng rồi mọi chuyện ra sao? Richie cũng tự nhủ với mình như vậy, rằng mối quan hệ với Edith Greensly, người đàn bà quý tộc này, chỉ là công việc. Và, với lịch sử của mình, họ bắt đầu lợi dụng nhau thực sự. Dần dần, Sydney bắt đầu ngả về phía người đàn ông kia, thậm chí còn có lúc cô tin rằng, rồi có ngày cô với hắn sẽ làm tình với nhau khi không còn có bất kỳ dối trá nào còn lại giữa hai người.

Cuộc sống của những kẻ chơi đùa với nhân cách bỗng chốc tiến đến điểm không an toàn khi mà dù có ranh mãnh, thông minh, lí trí đến mức nào, họ cũng không thể đùa giỡn được với trái tim và cảm xúc, với cái thế giới tinh thần hoang dại và đầy bản năng trong chính họ. Họ không đủ sức, không ai đủ sức. Con người có thể ngụy tạo hầu như mọi thứ trên đời, trừ cảm xúc của chính mình. Tiếng cười gần như man dại của Sydney sâu trong hộp đêm khi đưa ra lời thỏa thuận trần trụi về cuộc giao kết thể xác giữa hai con người hoàn toàn khỏa thân theo mọi nghĩa với Richie hôm đó là tiếng hét gần như tuyệt vọng đến rã rời. Đây là cảnh mình thích nhất của Amy Adam bên cạnh hai lần cô hoàn toàn để mặt mộc xơ xác khá đắt giá. Một là trong cảnh cãi vã kể trên với người tình, hai là trong cảnh với Richie sau đó, khi cả hai đã đi đến mức không thể kềm chế được. Tên cảnh sát cứ một mực nói yêu cô thật lòng, và cuối cùng, cô đã làm điều thuận theo lương tâm và lời hứa của mình, nói với hắn cô là Sydney, Sydney Prosser, giọng Mĩ, New Mexico… Và mọi chuyện chấm dứt khi sự thật được phơi bày.

Ai cũng vậy, Irving Rosenfeld cũng muốn kết liễu đời mình khi không thể bước qua nỗi ám ảnh đã thiêu rụi cuộc đời một người đàn ông tốt và gia đình anh ta. Hắn ban đầu chỉ muốn tích cực sử dụng mọi thủ đoạn để thực hiện nhanh gọn thỏa thuận với Richie rồi trốn thoát. Nhưng Irving khốn khổ lại vướng vào một nhân cách trong sạch, một người bạn thực sự mà lần đầu tiên hắn có được trong đời. Để rồi dù có xoay sở cách mấy, sự thực cũng lại phải được phơi bày, và nỗi day dứt sẽ ở lại, suốt đời.

Nhìn lại, chỉ có một nhân vật gần như duy nhất tưởng chừng như gàn dở, bất bình thường trong suốt câu chuyện thực ra lại là người có nhân cách bình thường nhất, kiểu bình thường mà người ta có thể yên tâm, theo hướng giản đơn, vô hại. Rosalyn Rosenfeld sống thực với ý muốn, cảm xúc của mình, dù có mấy lầm suýt giết chồng vì sự ngây ngô nhưng suy cho cùng, cô là kẻ hạnh phúc và sẽ được hạnh phúc. Cô tồn tại mà không cần bất cứ một vỏ bọc giả tạo nào, sống với cái nhìn giản đơn của một kiểu minh triết thuần túy, điều đã tát vào mặt Sydney đến không nói nên lời trong trường đoạn đối thoại ngắn ngủi nhưng quan trọng nhất phim giữa bà vợ và người tình.

Mình thích Amy trong phim này, kiểu của cô đã khác lạ hơn với nhiều lần nhập vai trước đây. Phim thoại chồng chất đến ngộp thở. Có lúc mình thậm chí còn không theo kịp phụ đề và phải tua đi tua lại. Thế giới ảo hóa được dựng lên từ mớ ngôn ngữ hỗn độn đó và Amy Adam đã thể hiện được tốt những trường đoạn quan trọng. Nhưng đặc biệt nhất vẫn là Jennifer Lawrence. Hồi coi Silver Linings Playbook, mình cứ ngỡ là vai đó cô chẳng phải diễn gì nhiều vì nó gần với cá tính ngoài đời của cô. Nhưng đến American Hustle, cảm giác đó vẫn cứ tồn tại, bất chấp tinh thần của hai nhân vật này hoàn toàn khác nhau. Rosalyn Rosenfeld sống động và tự nhiên đến ngỡ ngàng và câu trả lời chỉ có thể là Jennifer giỏi, đầy tiềm năng với những điều cô làm được ở tuổi đời còn rất trẻ.

Chuyện phim kết thúc với nhiều điểu chưa tháo gỡ hết, kiểu như giai thoại chuyện câu cá dưới băng chưa được kể hết mà Richie cứ nằng nặc đòi nghe suốt phim từ người sếp luôn cho tham vọng của anh là sai lầm… Điều cuối cùng còn lại vẫn là bộn bề giữa những con người sống ở ranh giới giữa hư và thực, giữa những yêu cầu tất yếu của cuộc đấu tranh sinh tồn và nỗi hồn nhiên đẹp đẽ đến ngang trái của tình yêu, cảm xúc và ước vọng hạnh phúc của con người.

24 03 2014

Cú Mù​

Chỉnh sửa lần cuối bởi người điều hành:

acquycodon

Active Member
Ðề: AMERICAN HUSTLE (2013) | Mong manh hư – thực

Cảm ơn bạn, phim này thực sự khó coi, Mình tải về, cố gắng coi 2 lần và đều thất bại. M chỉ coi đc gần nửa phim, lại phải tắt đi, coi lại từ đầu rồi lại tắt. Ko phải phim dở, mà có lẽ lời thoại quá nhanh, coi mà như coi phim ca nhạc vậy. Kiểu kiểu như Sói già phố wall nhưng phim này phức tạp quá. Coi ko cảm nhận đc.

accvn123

Member
rating chỉ có 7.5 nhưng Metascore: 90/100 và rotten chấm 93% hơn nữa lại được tận 10 giải đề cử oscars mà không thắng giải nào .
Ngay từ đầu mình cũng chả dám xem bởi vì phim này không phải dạng xem rồi " tự " cảm nhận được.

kissthewind

Active Member

mình là mình lười,đến đọc còn tắt nữa là xem fim >_<

dattran

Member

Phải nói là bộ film mang lại khá nhiều cảm xúc cho mình khi xem!!!

tunainoil

em cũng chưa đủ trình độ để tự cảm nhận >''< mà cũng không đủ kiên nhẫn xem lại lần thứ 2 :(

sumboy

Member

mình cũng cố gắng coi 2 lần nhưng do trình độ coi phim ít lời thoại cao quá, nên mấy loại nhiều lời thoại thế này ko thể nào cảm nhận nỗi

thanhdol

Active Member

Thuộc thể loại hại não khó nhằn. Không để giải trí được.

tanriddle

Member

Tớ xem đến 1/2 phim thì buồn ngủ, đôi khi cứ tưởng đã ngủ gục, đến 3/4 bộ phim thì sáng tỏ dần, và đến cuối phim, lại muốn xem lại lần 2, khi mà bạn nắm được cái kết chính, thì các đan xen lúc ban đầu dần sáng tỏ, khi đó bạn bắt đầu hiểu và thích thú. Bộ này độ rắc rối chắc chỉ thua Inception tí xíu, và cái kết thì tớ nghĩ chắc đạo diễn cũng có sẵn vài cái kết cho phim trước khi chọn cái kết như vậy.

anh0424

Active Member

Phim này dễ xem dễ hiểu mà :| Nhiều bạn lười vận động não thế.

huynhquynhthy

Em chỉ nhìn thôi em cũng đã biết là hay rôi hê hê, không biết là mọi người thế nào chứ em thấy như thế là quá hay.

sirhanguyen

Xem 1/3 thì bỏ, gần đây toàn xem phim đánh đấm, hoặc zombie, hoặc giải trí nhẹ nhàng. Những phim dạng như No Country for Old Men hay fim này hại não quá. Giải trí đơn giản chỉ là giải trí thế thôi.

godljke94

Rosalyn Rosenfeld sống thực với ý muốn, cảm xúc của mình, dù có mấy lầm suýt giết chồng vì sự ngây ngô nhưng suy cho cùng, cô là kẻ hạnh phúc và sẽ được hạnh phúc
mình không đồng ý với đoạn này của tác giả bài viết. Đối với mình thì vai của jen law đơn giản chỉ là 1 blondumb như bao blondumb khác thôi. Nó giống như 1 mẫu đàn bà đần độn và sinh đẹp mà mấy đại gia theo đuổi vậy (nói hơi sến tí :)) ). Bạn có thể để ý đoạn đầu, chồng thì đi theo con khác đến mức phải lấy đứa con ra làm vật níu kéo chồng lại, đoạn cuối thì đi theo cái thằng tay sai ông trùm, bị nó đánh cho gẫy cả cổ ra nhưng vẫn phải nói là bị tai nạn để giữ thể diện cho mình. Vậy thì hạnh phúc ở đâu ra vậy bạn, hạnh phúc vì chồng đi với con khác hay hạnh phúc vì bị ăn đập? Ngoài ra, xét về tổng quan bài viết thì mình vẫn thấy hơi thiếu thiếu gì đó ( 2 nhân vật brad cooper và nhân vật chính trị gia)và có đôi chỗ còn nhận định sai nhưng do chưa xem lại film nên không dám nói càn làm gì :). Nhưng dù sao thì cũng cám ơn bạn vì bài review :). Mong rằng bạn sẽ có 1 số bài review tốt hơn bài này :)

Uchiha_Madara

Nghỉ hưu

Ngoài ra, xét về tổng quan bài viết thì mình vẫn thấy hơi thiếu thiếu gì đó ( 2 nhân vật brad cooper và nhân vật chính trị gia)và có đôi chỗ còn nhận định sai nhưng do chưa xem lại film nên không dám nói càn làm gì :)

bạn rút kinh nghiệm lần sau đừng phát biểu kiểu "quăng dép bỏ đi" như vậy :), khi nói nhận định sai chỗ nào thì bạn nên chỉ ra hoặc phân tích thêm, nếu không chắc chắn hoặc không tin tưởng (vào bản thân mình) thì có thể không phát biểu

ps: hóng bài review của bạn về phim này :)

bài này chủ yếu là kể lại nội dung bộ fim, viết về cảm nhận của tác giả hơi ít.

góp ý chút :D:D

godljke94

bạn rút kinh nghiệm lần sau đừng phát biểu kiểu "quăng dép bỏ đi" như vậy :), khi nói nhận định sai chỗ nào thì bạn nên chỉ ra hoặc phân tích thêm, nếu không chắc chắn hoặc không tin tưởng (vào bản thân mình) thì có thể không phát biểu

ps: hóng bài review của bạn về phim này :)

sorry bác :)) . Về vấn đề đề nhận định sai thì em có ví dụ ở trên về vai của jen law rồi đấy. Còn 1 số vai nữa thì tối nay or mai e sẽ review chi tiết cho bác và mọi người tham khảo :)

mrcake

Member

Mình đã down phim và chưa có thời gian xem. Thực sự mình hơi hoang mang khi đọc review của tác giả, chỉ vì mới đọc review thôi đã phải khá tập trung và xâu chuỗi những nhận xét về bộ phim. Tuy nhiên, khi xem trailer thì mình lại rất thích. Có lẽ sau khi đọc bài review này xong, lúc nào đó mình sẽ đầu tư thời gian để xem phim này một cách nghiêm túc.
Cảm ơn bài review.

minhmac

Member

Cũng dc mà các bác. Chắc do em xem nhiều film Mỹ nên thấy ko gay cấn lắm. Từ đoạn Irving thấy có lỗi với ông thị trưởng là có cảm giác đôi này bày trò lại với tay thanh tra rồi. Film này hay hơn so với 12Years. Xem xong xóa luôn chả tí ấn tượng nào.

Cá nhân em thì thấy phim hay , dễ hiểu :D . e rất thích nhạc trong phim như là live and let die cảnh của jennifer lawrence đóng .v.v. lời thoại cũng đâu có quá nhanh :-? .

Bên trên