Amply đèn: thử một lần đi, bạn sẽ thích thôi mà....:)

onggia_diehard

Ðề: Amply đèn: thử một lần đi, bạn sẽ thích thôi mà....:)

Vẫn đang ngâm cứu đó bác, gì thì gì vẫn phải lôi được một em về, chỉ là vấn đề thời gian thôi :D

Bác Hào đang tẩu với món DAC-END phải giao cho anh em, cái vụ pre đèn và ampli của bác ấy chắc phải chờ dài cổ thôi.:D
Sống là ko chờ đợi nhưng mà khi cần thì vẫn cứ phải chờ, đặc biệt là trong cái món audio này cứ vội vàng là hỏng ăn ngay.
Đánh giá âm ly đèn nói chung là ko hề dễ chút nào cả đặc biệt là khi các bóng chưa chạy qua vài trăm h,một điều nữa là ko phải âm ly đèn nào chất âm cũng giống nhau,mỗi loại đèn phù hợp với 1 vài dòng loa thôi và 1 số dòng loa như Dynaudio chẳng hạn thì mấy cái đèn SE chỉ có ngồi khóc :))

Chỉnh sửa lần cuối:

hoangtq

Well-Known Member

Sống là ko chờ đợi nhưng mà khi cần thì vẫn cứ phải chờ, đặc biệt là trong cái món audio này cứ vội vàng là hỏng ăn ngay.
:))

Nếu vậy là phải kìm hãm cái sự sung sướng lại :D hả bác onggia ?=))

(sr bác chủ, em spam tý cho đỡ buồn ngủ)

lehoang40

Em cũng đã được nghe qua vài loại amply đèn: Audio Note Soro Line PP (3000$), Opera Audio Consonance(1400$) ghép với Tannoy Turnberry SE. Kết quả là khá thất vọng: mid high và bass đều cứng. Nếu so với các amply bán dẫn của Ý như Audio Analogue hay Union Research thì thấy không tình cảm bằng. Vì vậy em vẫn đang trên con đường đi tìm "chất đèn" huyền thoại đây.

Bác thử tìm 1 amply đèn chạy bóng 845 hoặc 300B xem sao? Hai loại bóng này nghe nói khá hợp với Tannoy.

hoangtq đã viết:
Hôm Chủ nhật vừa rồi, em và 2 anh bạn xuống nhà 1 anh bạn chơi nghe thử cặp loa kẹo kéo (Altec Lansing 19, to như thùng kẹo kéo của mấy ông đi ngoài đường ), bác chủ cặp loa đó ghép với cấu hình như sau:
- cdp CD TRI TRV2
- amp đèn C.E.C rất đẹp mà em k biết rõ model, chắc là mắc tiền ;
- amp đèn DYI, chi tiết đồ đạc trong đó là gì em k biết nhưng bác chủ nói công suất nó 1,5w/ch. Em này bác chủ để nằm đó và có ghép vào test thử cho cả nhóm nghe.
Altec 19 là một trong những dòng loa huyền thoại của hãng Altec rồi bác, nghe hay thì có gì là lạ.

training

Well-Known Member

Hoàng ơi đi nghe đèn làm gì cơ chứ? về rồi làm sao mà thèm sờ tới bộ cỏ úa ở nhà đc :)) :))

pterpm

Well-Known Member

các bác ạ, hôm nọ em được nghe thử đèn một lần ở gần chỗ em ở, có con octave của đức , giòng entry level thôi mà cũng $ 5k usd/cái rồi ghép với loa Dynaudio và T+A cdp cũng của đức (khoảng chừng $4,5k) xài bóng EL 34 chỉ có 40w/channel thôi, em dùng cd burn của 4rum ta ạ, download version đó là user be diamond cd test, bản đầu tiên tiếng nhạc cũng okie, bản thứ hai là trống da trâu của tawain tiếng trống không được hào hùng lắm , thiếu bass rất nhiều, lực không đủ, đến bản thứ ba là female vocal thì lại rất hay và chi tiết, nên em cũng vậy, nghe cũng đủ loại nhạc và thât vọng khi nghe bản thứ hai của cd vì lực không đủ bằng ampli bán dẫn,
sau đó cho nghe thử ghép với sim audio ($3,2k usd) nghe lại bản thứ hai thì tiếng trống đánh rất lực và ấm,
cho nên theo các bác em nên đi theo con đường nào ạ, đèn hay bán dẫn vậy các bác

hoangtq

Well-Known Member

Hoàng ơi đi nghe đèn làm gì cơ chứ? về rồi làm sao mà thèm sờ tới bộ cỏ úa ở nhà đc :)) :))

Cái bộ đèn đóm của anh bạn làm sao mà oánh nhạc sập sình như bộ cỏ úa (bose 501) ở nhà em được :D? Nên xét cho cùng thì bộ cỏ úa cũng có mặt hay hơn là loa khủng + đèn =))

lehoang40

các bác ạ, hôm nọ em được nghe thử đèn một lần ở gần chỗ em ở, có con octave của đức , giòng entry level thôi mà cũng $ 5k usd/cái rồi ghép với loa Dynaudio và T+A cdp cũng của đức (khoảng chừng $4,5k) xài bóng EL 34 chỉ có 40w/channel thôi, em dùng cd burn của 4rum ta ạ, download version đó là user be diamond cd test, bản đầu tiên tiếng nhạc cũng okie, bản thứ hai là trống da trâu của tawain tiếng trống không được hào hùng lắm , thiếu bass rất nhiều, lực không đủ, đến bản thứ ba là female vocal thì lại rất hay và chi tiết, nên em cũng vậy, nghe cũng đủ loại nhạc và thât vọng khi nghe bản thứ hai của cd vì lực không đủ bằng ampli bán dẫn,
sau đó cho nghe thử ghép với sim audio ($3,2k usd) nghe lại bản thứ hai thì tiếng trống đánh rất lực và ấm,
cho nên theo các bác em nên đi theo con đường nào ạ, đèn hay bán dẫn vậy các bác

Nếu bác thích nghe bass lực thì hoặc là chơi amply bán dẩn, hoặc là đổi loa khác.

tamdamsg

Member

Hôm giờ đã đi nghe thử một số phối ghép đèn DIY, thấy ko hài lòng. Nói chung đèn đóm ko phải là đũa thần, cứ gõ vào cái gì thì nó kêu theo ý muốn.
Anh có dịp vào SGN công tác alo em nhen, dẫn anh đi đốt đèn nghe bảo đảm lực và theo ý muốn luôn, nhưng sờ vào chát lắm anh. Nên giò em cứ lăng tăng bán dẫn trước cái đã.

toidenroi

em ngồi đọc về nguyên lý điện 4 bữa nay rồi nhưng càng đọc càng thấy mù mờ thêm, khổ nỗi ở cái tuổi em thì không được học điện trong trường cấp 3 nữa. Nên nếu DIY thì cứ lần mò cũng không biết đến baqo giờ, chưa kể thời gian không có. Cứ chơi hàng hãng thì chắc không dám chạm tay vô hàng HI-END (AMP đèn), mà ở cái xứ em bây giờ muốn tìm ai đó để học hỏi trao đổi quả thật khó vì người biết cũng lo cơm áo gạo tiền, người không có chút time thì lại mù tịt. Nhiều khi đêm nằm ngủ cũng nằm mơ thấy mấy cái thứ này, buồn lắm mà biết sao được. Đành chơi tạm đồ bán dẫn hàng dân dụng, mà muốn có cũng phải dần dần, kiến tha lâu đầy tổ chứ nào dám làm cả đống đâu.
Thấy có bác THI-VĂN Audio có làm và bán hàng amplifiers đèn, đúng hàng made in Viet Nam, nhưng giá cũng không phải thấp, mà chất thì em còn đang phân vân, định làm một bộ để chơi bộ 2 kênh nghe nhạc mà cũng đang phân vân quá.

lehoang40

Mình chưa dám chơi đồ made in VN, con amply đèn đầu tiên là cái amply của hãng xuất xưởng từ 1982, tức là đã 30t rồi, lại nhà bác bán amply ngồi nghe, thấy đèn nó sáng đỏ đỏ, tiếng nó kêu nghe được là OK, hốt về. Đem về nhà cắm vào loa và CDP thì nó vẫn kêu tốt, vậy là OK rồi. Sau ít ngày mới đem đến cho các bác thợ làm vệ sinh, thay đèn, cân chỉnh lại bias (trước khi có amply có hiểu chử bias là gì đâu) và qua đó học thêm một ít về mấy cái vụ đèn đóm. Giờ thì mình đã sắm cái amply đèn thứ 2 và cũng đang dành thóc làm cái thứ 3...:)
Nếu đã có ý định thử thì quyết đoán mà thử thôi, tùy vào sức mình mà chơi, bước đi đầu bao giờ cũng khó, nhưng đã bước được một bước rồi thì tự khắc sẽ có bước thứ 2, thứ 3.

hoangtq

Well-Known Member

Bác nào chuẩn bị bước bước 1 thì canh me bác lehoang40 bước sang bước thứ 3, thứ 4 để lụm lại đèn đóm cho nó lành và an tâm hơn =D>

toidenroi

Nhờ người khác DIY bác ah :D Ko mấy ai đủ tự tin để lao vào cầm mỏ hàn đâu. Vấn đề là tìm đúng nơi, đúng chỗ để đặt niềm tin mình vào đó. Mới đầu ai cũng ngại cả, một vấn đề phiền toái nữa của đồ DIY là tính thanh khoản khá kém, nên đã xác định xông pha vào chốn này là lao vào bể khổ đó bác. Nếu ko thì bác cứ từ từ đi trên con đường bán dẫn cho nó lành lặn con người :D
Thân.
Dạ là em thì có lẽ cug lỗ tai trâu thôi nhưng lại cứ thik ham hố những cái lạ, thực ra em cũng không để ý tới đèn đóm đâu (vì biết sức mình có hạn), em chỉ xài bán dẫn trước giờ, cũng dành dụm cả gần 3 tháng nay rồi (dấu diếm gấu mẹ nhà em, mang quỹ đen đi gửi bạn) giờ mới vừa lên được em Denon 4810CI. Mà trời xui đất khiến thế nào ông dượng em bên Pháp về nói có cái POW đèn 16 bóng của Đức từ bao giờ đó mà chạy tốt lắm cùng cặp loa ông nói tặng cho em. Em mới lục lội về đèn đóm giờ lại thấy thik, hôm rồi dc nghỉ làm chạy qua phố người Ý có cửa hàng Hi-End nghe 1 bộ đèn của người ta xong chẳng muốn về nữa, cứ lởn vởn ở đó mãi. Mà hỏi ra cái giá của em nó thì........... em mém khóc.Chỉ biết nghe ké thôi, nhưng tự dưng đâm ra thik cái chất âm của nó. Thôi thì cứ mơ ước, có ai đánh thuế giấc mơ đâu. Đành phấn đấu cho full bộ HT ở nhà xong rồi tính. Chỉ sợ gấu nhà em nó biết nó giết chết bất đắc kỳ tử. Hôm rày mua cái 4810CI về mà chỉ dám nói có 150$, nó mà tiện tay bán 400$ thì chắc em mếu luôn quá :). Thật là nhiều khi lại thik đơn côi cho đời nó khỏe hehehe

duyanh2008

Active Member

Ở Tamnhiso lúc đầu chỉ có mình và lehung 214, về sau thì có thêm bác hiennguyenshop, Nghia PMT và xitrum8x, các loa mình thử gồm BW 683, MA RX6 và JBL E100, đầu phát là CDP Marantz Pear like

Khi dùng amply đèn Luxman LX33 đánh với BW 683 thì mọi người đều thích thú, tiếng bass của 683 lâu nay nổi tiếng là khó trị, một tiền gà - 3 tiền thóc thì nay chịu khuất phục với cái amply đèn CS chỉ có 30wpc, mà volume chỉ mở đến 9h mà thôi, âm thanh của 683 kết với amply đèn vẫn giữ được sự trầm hùng, chi tiết và tách bạch, nhưng lại gia tăng độ ngọt nhiều hơn, giúp nghe những bản nhạc vàng trở nên quyến rũ hơn nhiều...:) Các bác đang chơi BW683 mà có ý định thử với amply đèn, xin yên tâm, không thất vọng đâu

Khi thử qua JBL E100, chúng tôi đề nghị dùng bài Hotel California, thật không thể tin nổi, tiếng bass của cặp loa to cao và lực lưởng lại bị một amply CS bé tẹo đánh cho tơi tả, quả không hổ danh là ông vua nhạc dance, tiếng bass nghe khá mạnh và dứt khoát.... bác NghiaPMT vốn là fan của New age, Dance, nghe xong đã chạy lên cặp JBL ngắm nghía và dò hỏi.....phen này bác NghiaPMT lại lăn tăn rồi đây.....:). Tuy nhiên phần mid low của JBL hơi có tiếng vang, có thể do loa để sát tường bên quá, mà loa lại nặng nên cũng lười di chuyển...

Chuyển qua với MA RX6, âm thanh khác hẳn, nảy giờ như đang đứng cạnh một chàng lực sĩ to cao, bây giờ đang đứng bên một nàng tiểu thư xinh đẹp và ẻo lả...:), âm thanh của RX6 không thể sánh với BW 683 hay JBL E100 về độ trầm hùng, nhưng ngược lại phần mid hight, sự tươi sáng và nhẹ nhàng của MA RX6 rất nổi bật, đặc biệt tiếng bass của MA RX6 với amply bán dẩn nghe cứ ngang ngang, thì với amply đèn nó trở nên mềm mại và tròn trỉnh hơn...:) Mình nghĩ nếu MA RX6 có thể đánh với amply đèn chạy bóng KT88 có lẻ âm bass se hay hơn nửa,
Nghe anh và xitrum review 683 thấy thèm quá, em cũng vừa lấy 01 con tube y như của anh, chắc đem RX8 ra TN đổi 683 quá :)

@xitrum: lên nhà anh nghe thử LX33 tẩn RX8 nè em.

lehoang40

Nghe anh và xitrum review 683 thấy thèm quá, em cũng vừa lấy 01 con tube y như của anh, chắc đem RX8 ra TN đổi 683 quá :)

Luxman LX33 để default thì chỉ xài loa 8 Ohm thôi, muốn đánh loa 4 Ohm thì chắc bác cần đem ra thợ nối dây lại cho cọc loa. Các loại amply có biến thế xuất âm thì cọc loa cho trở kháng cố định, không có tự động như bên bán dẩn.

toidenroi

nghe cứ chỗ hiểu chỗ mù, đúng là cứ phải xài và lao vào mới biết được. Em mà ở VN thì chak em bám mấy bác thật chặt luôn, đu theo mọi nẻo đường, tiếc thật, tủi phận mình.......... haizzzz

duyanh2008

Active Member

Luxman LX33 để default thì chỉ xài loa 8 Ohm thôi, muốn đánh loa 4 Ohm thì chắc bác cần đem ra thợ nối dây lại cho cọc loa. Các loại amply có biến thế xuất âm thì cọc loa cho trở kháng cố định, không có tự động như bên bán dẩn.

vấn đề này em cũng đã có hỏi bác Nghĩa 37 rồi, bác ấy giải thích trong trường hợp bass ra vẫn tròn tiếng, âm không bị gượng ép nghĩa là con này vẫn thừa sức kéo RX8, ngược lại thì mới cần đấu nối lại cọc loa xuống 4 ohm vì nếu ép sử dụng sẽ tổn hại đến amply. Em đang nghe vẫn bình thường, bass ra tròn tiếng hơn khi đánh với 94 ltd, âm thanh chi tiết, tách bạch. cái âm phèng phèng của dàn trống trước đây khi nghe với 94 ltd thì không cảm nhận được, nhưng nay rất rõ ràng.

Anyhow, thanks anh :)

VAN_LOC

Well-Known Member

Ở Tamnhiso lúc đầu chỉ có mình và lehung 214, về sau thì có thêm bác hiennguyenshop, Nghia PMT và xitrum8x, các loa mình thử gồm BW 683, MA RX6 và JBL E100, đầu phát là CDP Marantz Pear like

Khi dùng amply đèn Luxman LX33 đánh với BW 683 thì mọi người đều thích thú, tiếng bass của 683 lâu nay nổi tiếng là khó trị, một tiền gà - 3 tiền thóc thì nay chịu khuất phục với cái amply đèn CS chỉ có 30wpc, mà volume chỉ mở đến 9h mà thôi, âm thanh của 683 kết với amply đèn vẫn giữ được sự trầm hùng, chi tiết và tách bạch, nhưng lại gia tăng độ ngọt nhiều hơn, giúp nghe những bản nhạc vàng trở nên quyến rũ hơn nhiều...:) Các bác đang chơi BW683 mà có ý định thử với amply đèn, xin yên tâm, không thất vọng đâu

Khi thử qua JBL E100, chúng tôi đề nghị dùng bài Hotel California, thật không thể tin nổi, tiếng bass của cặp loa to cao và lực lưởng lại bị một amply CS bé tẹo đánh cho tơi tả, quả không hổ danh là ông vua nhạc dance, tiếng bass nghe khá mạnh và dứt khoát.... bác NghiaPMT vốn là fan của New age, Dance, nghe xong đã chạy lên cặp JBL ngắm nghía và dò hỏi.....phen này bác NghiaPMT lại lăn tăn rồi đây.....:). Tuy nhiên phần mid low của JBL hơi có tiếng vang, có thể do loa để sát tường bên quá, mà loa lại nặng nên cũng lười di chuyển...

Chuyển qua với MA RX6, âm thanh khác hẳn, nảy giờ như đang đứng cạnh một chàng lực sĩ to cao, bây giờ đang đứng bên một nàng tiểu thư xinh đẹp và ẻo lả...:), âm thanh của RX6 không thể sánh với BW 683 hay JBL E100 về độ trầm hùng, nhưng ngược lại phần mid hight, sự tươi sáng và nhẹ nhàng của MA RX6 rất nổi bật, đặc biệt tiếng bass của MA RX6 với amply bán dẩn nghe cứ ngang ngang, thì với amply đèn nó trở nên mềm mại và tròn trỉnh hơn...:) Mình nghĩ nếu MA RX6 có thể đánh với amply đèn chạy bóng KT88 có lẻ âm bass se hay hơn nửa,

Bác cứ a lô có nhân viên chở cặp B&W 683 lên nhà bác . Hay bác chơi luôn CM8 hoặc CM9 .

duyanh2008

Active Member

lehoang40

vấn đề này em cũng đã có hỏi bác Nghĩa 37 rồi, bác ấy giải thích trong trường hợp bass ra vẫn tròn tiếng, âm không bị gượng ép nghĩa là con này vẫn thừa sức kéo RX8, ngược lại thì mới cần đấu nối lại cọc loa xuống 4 ohm vì nếu ép sử dụng sẽ tổn hại đến amply. Em đang nghe vẫn bình thường, bass ra tròn tiếng hơn khi đánh với 94 ltd, âm thanh chi tiết, tách bạch. cái âm phèng phèng của dàn trống trước đây khi nghe với 94 ltd thì không cảm nhận được, nhưng nay rất rõ ràng.

Anyhow, thanks anh :)

Chúc mừng nhe, đi theo tiếng gọi của thần đèn...........:)
Bác thấy hay là được rồi, rảnh rổi vác mấy cái bóng đèn đi đo lại đi bác, chơi bóng Nga cho đở tốn xèn.....:)

Bên trên