Amply đèn: thử một lần đi, bạn sẽ thích thôi mà....:)

lehoang40

Ðề: Amply đèn: thử một lần đi, bạn sẽ thích thôi mà....:)

Mà e ko hiểu tại sao với cs nhỏ vậy tầm 35wpc mà có thể đánh 1 loa cho hay đc ta ?
Trong khi nhiều loa cần cs để đánh vậy tầm vài chục w của Amp đèn có đánh đc ko ?

Cái này mình cũng không hiểu, nếu không phải chính tai mình nghe thì mình cũng không tin, mình còn có ý định hôm nao vác cái amply này đi ghép với loa BW xem nó nghe thế nào.

locnp

Well-Known Member

Cái này mình cũng không hiểu, nếu không phải chính tai mình nghe thì mình cũng không tin, mình còn có ý định hôm nao vác cái amply này đi ghép với loa BW xem nó nghe thế nào.

Đèn nó ngộ lắm anh ơi, phải nghe mới tin vào mắt mình :))

hien20071982

Active Member

khiếp , các bác nói ghê quá, làm cũng mê theo,mà mình không phải ở vn nên tìm kiếm và sửa chữa amp đèn cũng khó, mà chẳng ai chỉ giúp em kiếm con amp nào để đánh với focal 836 với,

nếu có điều kiện bác mua về DIY cũng được, mấy anh bạn trong nhóm nghe nhạc của em còn đặt biến thế suất âm từ Mỹ về ráp nữa đó, mạch âm ly đèn đơn giản lắm chỉ cần biết chút ít về điện tử là được

vmthien

Well-Known Member

Nhờ bác nói với bạn của bác làm ráp Amplifier đèn lấy giá vừa phải thôi để anh em có điều kiện tiếp cận đại trà hơn ạ.

ngoibet

Member

Các Bác chú ý nhé, Bác LeHoang bảo thử một lần nhưng là thử ra thử, ít ra cũng phải có em Lx33 như của Bác ấy, chứ thử bằng mấy thứ bán ở Khâm Thiên thì các Bác sẽ...chán thôi mà!

lehoang40

Mà e ko hiểu tại sao với cs nhỏ vậy tầm 35wpc mà có thể đánh 1 loa cho hay đc ta ?
Trong khi nhiều loa cần cs để đánh vậy tầm vài chục w của Amp đèn có đánh đc ko ?

Bàn về CS của amply đèn còn nhiều điều ngạc nhiên hơn nửa cho dân quen chơi amply bán dẩn bác à, hôm mình đến nhà bác Teablue đã có dịp đọ amply của mình 35wpc (mạch Push-pull) và một amply đèn mạch Single end của bác ấy CS chỉ tầm 12wpc trên cùng cặp loa Tannoy DC8, vậy mà cái amply mạch SE CS bé tẹo này lại cho chất âm tinh tế và trầm ấm đến kỳ lạ.
Dân audiophile quen chơi amply bán dẩn khi quay qua đèn thì thường chọn amply có mạch Push_Pull để phần CS lớn lớn tí (tầm 30 - 50wpc), nhưng các audiophiles quen chơi đèn họ sẽ chọn các amply có mạch Single end (tương đương mạch class A bên bán dẩn) dù CS rất bé, chỉ quanh quẩn 10 - 15wpc mà thôi.

Chỉnh sửa lần cuối:

leepham

Well-Known Member

Tannoy + Amp đèn thì đúng thuốc rồi phải ko bác Linh ? :D Em còn gà mơ thích google đọc nhiều thấy mấy cụ hay bảo Tannoy chỉ hay với Amp đèn
Có dịp e cũng muốn nghe thử Amp đèn hò hét ra sao ;))
PS : Có bác nào chuyên về vụ cs của Amp đèn vào giải thích hộ e cái..Với vài chục w thì sao amp đèn có thể đánh 1 loa cả trăm w mà trable mid bass cái nào ra cái đó thật khó hiểu. Search google e cũng không biết phải search thế nào nữa :))

lehoang40

Tannoy + Amp đèn thì đúng thuốc rồi phải ko bác Linh ? :D Em còn gà mơ thích google đọc nhiều thấy mấy cụ hay bảo Tannoy chỉ hay với Amp đèn
Có dịp e cũng muốn nghe thử Amp đèn hò hét ra sao ;))
PS : Có bác nào chuyên về vụ cs của Amp đèn vào giải thích hộ e cái..Với vài chục w thì sao amp đèn có thể đánh 1 loa cả trăm w mà trable mid bass cái nào ra cái đó thật khó hiểu. Search google e cũng không biết phải search thế nào nữa :))

Người ta hay nói Tanoy ghép với amply đèn thì hợp. nhưng tại sao hợp thì không thấy ai nói..hic mình cũng muốn tìm hiểu cái này.
Hơn nửa cặp Tanoy DC8 này là loa đời mới của Tannoy đấy bác, không còn dùng màng loa giấy nửa mà đã dùng màng loa phủ nhựa tổng hợp giống các loa đời mới khác, bác nhìn thông số KT của loa này thì rõ: độ nhậy của loa chỉ là 88dB và trang sound stage khuyên nên dùng amply có công suất khoảng 80wpc, vậy mà mình nghe amply đèn 12wpc đánh cặp này thấy rất hay

Recommended amplifier power (Watts RMS): 30 – 175
Continuous power handling (Watts RMS) 87
Peak power handling (Watts) 350
Sensitivity (2.83 Volts @ 1m) 88dB
Nominal Impedance (Ohms) 8
Frequency response (-6dB) 42Hz – 35kHz
Dispersion (degrees conical) 90

zinzin789

mình củng rất mê,nhưng bác hồ k cho phép.hic hic!

minhhaimdc

Well-Known Member

Hai cái loa to đùng đoàng này cũng bị em ampli đèn: Bóng công suất 842VHD, Pre: 2 bong telefuken 12AX7, driver Kenzad 6sn7, 15w uýnh cho tơi bời. Làm cái Pow bán dẫn Acurus A250 (250w/k) phải ra đi.
Bộ này em chụp hơi lâu rồi, hôm nay đem khoe các bác chơi chơi....
Đừng chém em nghe!

lehoang40

Hai cái loa to đùng đoàng này cũng bị em ampli đèn: Bóng công suất 842VHD, Pre: 2 bong telefuken 12AX7, driver Kenzad 6sn7, 15w uýnh cho tơi bời. Làm cái Pow bán dẫn Acurus A250 (250w/k) phải ra đi.
Bộ này em chụp hơi lâu rồi, hôm nay đem khoe các bác chơi chơi....
Đừng chém em nghe!
Mình lập cái topic này ra cũng hy vọng bác Hải và bác ctpmt, những người đã chuyển hẳn từ amply bán dẩn sang amply đèn từ lâu, vào cho ý kiến mà giờ mới thấy bác Hải xuất hiện.
Còn bác ctpmt nửa bác Hải ơi.

training

Well-Known Member

Chúc mừng (hay là chia buồn ko biết) với bác Linh đã tiếp tục dấn thân vào con đường đau khổ này.
Vài năm nữa, khi đã ngoài 40 và tiền lãi gửi ngân hàng đủ ăn đủ tiêu em sẽ cắp sách qua thụ giáo bác :)
Còn bây giờ, đố bác nào rủ em đi nghe đèn được đấy (tính em vốn cả nể nên tránh xa là hơn) :))

leepham

Well-Known Member

Em cũng chưa đủ tuổi để " dấn " thân vào đèn đuốc ...thấy mấy bác chơi mà mê quá :)

locnp

Well-Known Member

Em cũng chưa đủ tuổi để " dấn " thân vào đèn đuốc ...thấy mấy bác chơi mà mê quá :)

Chơi audio đâu phân biệt tuổi tác mà bác, thích thì cứ chơi thôi ;)

pterpm

Well-Known Member

nếu có điều kiện bác mua về DIY cũng được, mấy anh bạn trong nhóm nghe nhạc của em còn đặt biến thế suất âm từ Mỹ về ráp nữa đó, mạch âm ly đèn đơn giản lắm chỉ cần biết chút ít về điện tử là được
em thì chả biết tí gì về điện tử cả, thế các bác tư vấn cho em con amp đèn tầm dưới 2k usd được không ạ, đánh với con focal 836v, mình đang phối con hk 3600 arv với cái pow amp 200w/channel mà đánh dở chưa như bao giờ thấy, còn thua con marantz p700 với con focal 706 của mình xa,
mong các bác giúp đỡ giùm em, mà lỡ theo nghiệp đèn rồi lỡ đèn cháy thì phải làm sao mấy bác, nếu thay có dễ không và chỉnh bias gì đó thì phải làm thế nào ạ

lehoang40

em thì chả biết tí gì về điện tử cả, thế các bác tư vấn cho em con amp đèn tầm dưới 2k usd được không ạ, đánh với con focal 836v, mình đang phối con hk 3600 arv với cái pow amp 200w/channel mà đánh dở chưa như bao giờ thấy, còn thua con marantz p700 với con focal 706 của mình xa,
mong các bác giúp đỡ giùm em, mà lỡ theo nghiệp đèn rồi lỡ đèn cháy thì phải làm sao mấy bác, nếu thay có dễ không và chỉnh bias gì đó thì phải làm thế nào ạ
Bác ở nước ngoài thì tìm hàng mới cho nó khỏe, tuổi thọ trung bình của một bóng đèn điện tử phải trên 10000h chạy bác ạ nên bác khỏi lo chuyện cháy bóng, muốn đổi chất âm thì thay đèn cũng rất dễ, nó là dạng cắm - rút mà bác, việc chỉnh bias chỉ dành cho dân VN chuyên chơi hàng cũ vài chục năm như bọn mình thôi, vì xài lâu ngày thì cặp bóng CS sẽ giảm năng suất làm việc và không đều nhau, nên đem đi cân bias lại cho nó đều hoặc là muốn thay bóng loại khác vào nên phải chỉnh lại bias, bác không rành về KT thì khỏi tốn kém về chuyện này càng mừng hơn. Hơn nửa, mấy cái amply đèn đời mới bây giờ có cả loại auto bias nửa.
Với giá khoảng 2000USD bác tìm thử con này xem: Audionote soro Line P/P (nếu nhà bác có xài LP thì mua version có Phono, không thì mua Version thường cho nó rẽ): Link tham khảo: Audio Note
Vài tấm hình về em nó cho thêm phần hấp dẩn:

pterpm

Well-Known Member

bác cho em hỏi, LP là gì vậy bác
cám ơn nhiều

minhhaimdc

Well-Known Member

Đĩa than thôi bác:D
khi tín hiệu di từ đầu đĩa than ra rất nhỏ, nên ko thể cắm vào ampli như đầu cd được. Nên ampli phải có ngõ phono. Một cách khác nữa là dùng phono box ngoài, sau đó từ phono box dùng jack cắm vào ampli như đầu cd.
Nói nghe lòng vòng nhưng cũng đơn giản thôi ạ.
Vài dòng chia sẻ.,,,,

Chỉnh sửa lần cuối:

leepham

Well-Known Member

Đĩa than hình như 1 đĩa chỉ đc 1 bài phải ko mấy bác ???

Bên trên