<Android 7 Nougat> Himedia Q10 pro - Tổng hợp các vấn đề liên quan

oldfriend

Moderator
Mình đã làm thế và thử nhiều trường hợp khác nhưng cứ xem phim nào mà phần sound chỉ có 7.1 thì mất tiếng luôn, còn 5.1 thì vẫn lên bình thường. Kiểu như không hỗ trợ truehd nên mất tiếng

Vừa test xong, mọi thứ ổn cả. Mình test 1 phim 4K Truehd 7.1 và 1 phim bluray 7.1 Truehd, mặc định mình để passthrough nghe 7.1 bình thường, sau đó chuyển HDMI là LPCM âm thanh vẫn ra đầy đủ.

Vừa test xong, mọi thứ ổn cả. Mình test 1 phim 4K Truehd 7.1 và 1 phim bluray 7.1 Truehd, mặc định mình để passthrough nghe 7.1 bình thường, sau đó chuyển HDMI là LPCM âm thanh vẫn ra đầy đủ.

View attachment 287514 View attachment 287515 View attachment 287516
Bạn thử cắm trực tiếp Q10 vào TV qua HDMI xem sao, không qua bộ dàn nữa. Vì mình đang nghi em q10 không giải mã đc truehd 7.1 nên nếu để RAW thì nó sẽ đẩy cho dàn xử lý và vẫn nghe đc 7.1, còn cắm trực tiếp vào TV thì chỉ đc 5.1, cứ chuyển sang 7.1 là câm tịt.

Mình đã tìm được nguyên nhân là do fw từ sau 2.01 trở đi sẽ bị lỗi này nếu đầu ra không hỗ trợ truehd, nó không tự chuyển sang AC3 như các fw trước đó, dẫn đến mất tiếng:
http://www.futeko.com/newforum/index.php?topic=2142.0
Cách khắc phục là hạ fw về 2.01 hoặc thấp hơn. Ngoài ra thì còn 1 cách khác là mua thêm bộ dàn có hỗ trợ truehd, hic !

Mình đã hạ fw về 2.01, giờ lên tiếng ngon lành rồi, chỉ có điều bản 2.01 không có app movie bar hay wallposter, bác nào có file apk cho mình xin nhé.

filmHD

Active Member
Mình đã hạ fw về 2.01, giờ lên tiếng ngon lành rồi, chỉ có điều bản 2.01 không có app movie bar hay wallposter, bác nào có file apk cho mình xin nhé.
Mình vẫn dang sư dụng bản mới nhất đâu có bi lổi giống bạn nói nhỉ , nếu chỉnh cấu hình âm thanh như mình nói thì tivi nghe tiếng bình thường .

oldfriend

Moderator
Bạn thử cắm trực tiếp Q10 vào TV qua HDMI xem sao, không qua bộ dàn nữa. Vì mình đang nghi em q10 không giải mã đc truehd 7.1 nên nếu để RAW thì nó sẽ đẩy cho dàn xử lý và vẫn nghe đc 7.1, còn cắm trực tiếp vào TV thì chỉ đc 5.1, cứ chuyển sang 7.1 là câm tịt.

Đã cắm vào tivi 55inch 4K, phim 7.1 vẫn ra tiếng ầm ầm.

yellowriver

Banned
Mới quay lại bản ATV 2.0.6. Dùng riết cái bản ATV thấy vô cùng ổn định và nhanh.
Mọi hôm cài bản 2.0.8 thường thấy chán chán dùng cảm giác không sướng bằng bản ATV.

Holy Master

Mình vẫn dang sư dụng bản mới nhất đâu có bi lổi giống bạn nói nhỉ , nếu chỉnh cấu hình âm thanh như mình nói thì tivi nghe tiếng bình thường .
Sau bản 2.0.1 thì âm thanh truehd 7.1 xuất thẳng cho tv giải mã, tv nào hỗ trợ giải mã âm thanh 7.1 thì nghe được, còn ko thì im luôn. Hầu hết tv 4k đều nghe được, còn tv fullhd thì hên xui.

oldfriend

Moderator
Sau bản 2.0.1 thì âm thanh truehd 7.1 xuất thẳng cho tv giải mã, tv nào hỗ trợ giải mã âm thanh 7.1 thì nghe được, còn ko thì im luôn. Hầu hết tv 4k đều nghe được, còn tv fullhd thì hên xui.

mình không biết vụ này, cắm thẳng tivi 4K ở nhà vẫn nghe bình thường, cắm qua dàn vẫn nghe bình thường.... lười đi vác con tivi thường để test quá, nhưng mình vẫn thấy sai sai thế nào ấy. Đã để LPCM là con box nó giải mã rồi, thì ra tivi chỉ nghe thôi chứ.

P/s: cuối tuần rảnh lôi tivi thường ra test, ko tin vụ 7.1 box giải mã tivi lại không nghe được :D

hiepsikhongmu

Em có vụ thắc mắc hơi ngu này, mong các bác chỉ giáo:
Em dùng chuột bay, khi sử dụng bàn phím ảo. chẳng hạn search trong Boba TV, em không muốn dùng bàn phím trên chuột bay, mà muốn chọn chữ bằng phím điều hướng và phím ok (như kiểu điều khiển hồng ngoại) thì không được (phải dùng trỏ chuột bay, mở con trỏ chuột rồi di chuyển chọn chữ). Em dùng cả chuột bay KM800 và A1M(không bàn phím đều vậy)
Vậy có cách nào để thiết lập cho việc sử dụng airmouse chọn chữ trên phím ảo bằng phím điều hướng và ok không ạ?
P/S: cả rom Android TV vơi bàn phím Leanback cũng không được ạ

mình không biết vụ này, cắm thẳng tivi 4K ở nhà vẫn nghe bình thường, cắm qua dàn vẫn nghe bình thường.... lười đi vác con tivi thường để test quá, nhưng mình vẫn thấy sai sai thế nào ấy. Đã để LPCM là con box nó giải mã rồi, thì ra tivi chỉ nghe thôi chứ.

P/s: cuối tuần rảnh lôi tivi thường ra test, ko tin vụ 7.1 box giải mã tivi lại không nghe được :D
Vấn đề là Q10 giải mã 7.1 nhưng cũng xuất ra 7.1 luôn nên TV không hỗ trợ thì tịt, các fw cũ nếu như phát hiện đầu cuối ko hỗ trợ 7.1 thì nó tự chuyển về AC3 nên TV vẫn có tiếng, từ sau 2.0.1 hoặc 2.0.4 trở đi Himedia bỏ tính năng này nên mới mất tiếng. Đó là với các fw gốc, còn các bản như ở futeco thì mình không rõ có fix lỗi này hay không vì chưa thử

oldfriend

Moderator
Vấn đề là Q10 giải mã 7.1 nhưng cũng xuất ra 7.1 luôn nên TV không hỗ trợ thì tịt, các fw cũ nếu như phát hiện đầu cuối ko hỗ trợ 7.1 thì nó tự chuyển về AC3 nên TV vẫn có tiếng, từ sau 2.0.1 hoặc 2.0.4 trở đi Himedia bỏ tính năng này nên mới mất tiếng. Đó là với các fw gốc, còn các bản như ở futeco thì mình không rõ có fix lỗi này hay không vì chưa thử

uhm, cuối tuần rảnh khiêng cái tivi HD cũ ra test xem.

oldfriend

Moderator
FW futeko có 2 dạng là offical và custom, cái nào ngon hơn bác?

custom thường dc cài sẵn vài app, gỡ app rác, thay theme... có lúc offical ngon, nhưng có lúc custom ngon hơn. Cơ bản trải nghiệm xong bản fw nào ổn định thì giữ lại dùng luôn. Vòng đời của dòng Pro này cũng sắp hết, chắc cũng sắp ra con mới.

locnp

Well-Known Member
custom thường dc cài sẵn vài app, gỡ app rác, thay theme... có lúc offical ngon, nhưng có lúc custom ngon hơn. Cơ bản trải nghiệm xong bản fw nào ổn định thì giữ lại dùng luôn. Vòng đời của dòng Pro này cũng sắp hết, chắc cũng sắp ra con mới.

Em đang cài bản 2.0.8 của Việt Nam thấy cũng ổn định, chắc em ko cài fw futeko. Thời điểm hiện tại chưa có chipset nào mới ra, chắc còn lâu mới ra con mới đó bác. Với lại, con Q10 vẫn đang làm mưa làm gió chưa thấy bị đe doạ bởi đối thủ nào mà.

uhm, cuối tuần rảnh khiêng cái tivi HD cũ ra test xem.
Cho mình hỏi chút, bạn dùng Q10pro thì xuất âm thanh Dolby Truehd kiểu gì ? Vì nếu cắm vào dàn qua optical thì chỉ được dts 5.1 thôi do giới hạn băng thông của dây optical, nên để chơi truehd bắt buộc phải qua HDMI. Tuy nhiên do Q10 chỉ có 1 cổng HDMI out thôi nên để xuất hình lên TV phải dùng thêm 1 dây HDMI nữa từ dàn vào TV.
Vấn đề là mình có receiver giải mã truehd OK nhưng chỉ hỗ trợ xuất hình full hd (loại có 4k hdr thì quá đắt), mà mình chỉ xem phim 4k hdr thôi, chả nhẽ để có truehd lại phải chấp nhận xem phim 4k ở mức 1080p ? Ít tiền mà muốn đú, đau đầu thật !
Hiện tại mình thấy có 1 giải pháp nhưng không rõ có khả thi được hay không, đó là mua thêm bộ chia HDMI từ 1 sang 2 (loại hỗ trợ chia ra 2 HDMI chuẩn 2.0) như cái này:
http://nhattin.vn/176/2913/bo-chia-hdmi-2-0-1-ra-2-cong-ho-tro-4kx2k-chinh-hang-omega-hdsp2-2-0.html
Sau đó 1 đường cắm vào receiver (set HDMI là RAW) để có truehd, đường còn lại cắm vào TV, như vậy vừa có truehd lại có cả 4k hdr. Tuy nhiên thông số không rõ ràng lắm, chưa chắc sau khi chia ra vẫn lên được 4k hdr và passthrough được dolby truehd 7.1
Ngoài ra thì giải pháp khác là mua em oppo 203, có 02 HDMI out, không rõ em này bây giờ có xem đc tất cả các định dạng phim 4k hay không, thấy nhiều người nói không xem được file nén chuẩn H265, rồi ko hack đc các fw mới nên ko đọc phụ đề rời, mất tiếng do check bản quyền cinavia...mình chỉ xem phim 4k qua ổ cứng và đang đưa em oppo 203 này vào tầm ngắm nhưng lăn tăn mấy lỗi trên.

Bên trên