<Android 7 Nougat> Himedia Q10 pro - Tổng hợp các vấn đề liên quan

oldfriend

Moderator
sau 1 thời gian nghịch phá, mình lại làm em nó xanh cỏ rồi, trung tâm bảo hành Himedia thẳng tiến nào :D

dangthanhthe

Well-Known Member
Hôm qua, em đua đòi theo các bác làm quả An 7.0 và fw 2. nhưng Kodi vẫn giữ 16 vì có thông báo Kodi 17 không pass được âm thanh DTS. Kết quả sau 1 ngày hì hục test, em nhận thấy như sau

1. Về hình ảnh: Trình Media Player mặc định của Himedia hoạt động rất tốt, hỗ trở toàn diện HDR. Hình ảnh có thể nói là ngang ngửa với DUNE Solo rồi, đặc biệt khả năng Upsca Blueray lên 4K. Có vẻ nó hoạt động rất nhịp nhàng với Ampli và Tivi. Chơi 4K tất cả các định dạng đều mượt.

Nhược điểm lớn nhất là Menu vẫn nghèo nàn như cũ (em thất vọng nhất). Lỗi phụ đề rời khá nặng. Các phim có phụ đề Remux luôn thì không sao chứ phụ đề rời SRT là dính lỗi font (em đã chuyển font code các loại đều vậy). phụ đề dạng PGS thì ko sao. Đau cái là phụ đề tiếng Việt hầu như toàn SRT.

2. Về âm thanh. Cũng có bước nhảy vọt như hình ảnh. Phát chi tiết hơn, nghe nhạc hay show rất đã, passthought ầm ầm.

Nhược điểm : chưa hỗ trợ chuẩn DSD (DSF DFF), em cũng thất vọng nhất cái này. Pop và Dune đều đã hỗ trợ rồi. Móc Kodi lên chơi thì bằng hòa vì nó vẫn down xuống PCM 44.1kHz hết.

Về Kodi 16 chạy trên nền An 7 theo em thấy là bước lùi lớn. Có thể Kodi 17 sẽ tương thích hơn. Kodi 16 vẫn không pass thẳng âm thanh DTS được, phải down xuống nên nghe âm lượng nhỏ và thiếu chi tiết. Kodi 16 chơi được 4K 60fps 10bit các loại nhưng HEVC thì không chơi được (màn hình đen xì mặc dù vẫn có phụ đề chạy và âm thanh ra).

Kết luận, em chơi offline là chủ yếu nên khá hài lòng. Chắc sẽ bỏ ý định nâng cấp lên Pop hay Dune. Đợi các bản fw mới của Himedia.

vinagoh

Well-Known Member
ah uh, đứt dây nguồn, kiếm cái nguồn khác thay vô, thấy vẫn hoạt động bình thường nên xài luôn, hôm sau bật mãi không lên :D

P/s: dù hư cỡ nào bên hãng vẫn có đồ thay thôi, kể cả đóng lại chip.
Nói chung là bảo hành 2 năm chuẩn phải kg bác Old? :D

lam6630

Well-Known Member
thank bản đánh giá pro của Bác. Có B nào có tài khoảng MyK+ cho mình mượn tí tét cái FW custom 1.0.9 của Đức (mediaplayer.de) K+ cài đăng nhập được (ac free) ko biết play ok không . VTVcab ON OK.

kodiitvplus

Well-Known Member
Hôm qua, em đua đòi theo các bác làm quả An 7.0 và fw 2. nhưng Kodi vẫn giữ 16 vì có thông báo Kodi 17 không pass được âm thanh DTS. Kết quả sau 1 ngày hì hục test, em nhận thấy như sau

1. Về hình ảnh: Trình Media Player mặc định của Himedia hoạt động rất tốt, hỗ trở toàn diện HDR. Hình ảnh có thể nói là ngang ngửa với DUNE Solo rồi, đặc biệt khả năng Upsca Blueray lên 4K. Có vẻ nó hoạt động rất nhịp nhàng với Ampli và Tivi. Chơi 4K tất cả các định dạng đều mượt.

Nhược điểm lớn nhất là Menu vẫn nghèo nàn như cũ (em thất vọng nhất). Lỗi phụ đề rời khá nặng. Các phim có phụ đề Remux luôn thì không sao chứ phụ đề rời SRT là dính lỗi font (em đã chuyển font code các loại đều vậy). phụ đề dạng PGS thì ko sao. Đau cái là phụ đề tiếng Việt hầu như toàn SRT.
.

Bên em vẫn bán hàng ngày, nếu chuyển ngôn ngữ hệ thống sang tiếng việt thì ok hết mà anh :)

oldfriend

Moderator

2. Về âm thanh. Cũng có bước nhảy vọt như hình ảnh. Phát chi tiết hơn, nghe nhạc hay show rất đã, passthought ầm ầm.

Nhược điểm : chưa hỗ trợ chuẩn DSD (DSF DFF), em cũng thất vọng nhất cái này. Pop và Dune đều đã hỗ trợ rồi. Móc Kodi lên chơi thì bằng hòa vì nó vẫn down xuống PCM 44.1kHz hết.

Về Kodi 16 chạy trên nền An 7 theo em thấy là bước lùi lớn. Có thể Kodi 17 sẽ tương thích hơn. Kodi 16 vẫn không pass thẳng âm thanh DTS được, phải down xuống nên nghe âm lượng nhỏ và thiếu chi tiết. Kodi 16 chơi được 4K 60fps 10bit các loại nhưng HEVC thì không chơi được (màn hình đen xì mặc dù vẫn có phụ đề chạy và âm thanh ra).

Kết luận, em chơi offline là chủ yếu nên khá hài lòng. Chắc sẽ bỏ ý định nâng cấp lên Pop hay Dune. Đợi các bản fw mới của Himedia.

Đó là lý do mình lên android 7 rồi ít muốn xuống lại Android 5.

Bác muốn thử Kodi 17 thì khuyến nghị cài bản rc4, bản final mình xài cảm giác ko mượt bằng. Tất nhiên cài kodi 17 thì hy sinh passthrough, đợi bản cập nhật thôi.

dangthanhthe

Well-Known Member
Vấn đề là mình đã có Rec tích hợp DAC khá mạnh rồi (Denon AL24 Processing Plus). Tốn thêm tiền cho một DAC rời chưa biết chất lượng ra sao thì chắc là không càn thiết. Cơ bản là vì mình test chất lượng âm thanh trên An 7.0 thấy trình Media Player mặc định cho ra âm thanh hơn hẳn bản An 5.1 cũ và dĩ nhiên hơn KODI 16 Jarvis nhiều nên cho rằng mã Decode âm thanh Hires của Hi tốt hơn KODI (các thông số đầu ra không thay đổi nhưng chắc do độ méo khi tái lấy mẫu phù hợp với Rec hơn KODI và bản fw 1.0 chạy trên An 5 cũ). Do đó, mình rất kỳ vọng nó được áp dụng để decode trực tiếp DSD luôn.

thanhminhppc

Active Member
Vấn đề là mình đã có Rec tích hợp DAC khá mạnh rồi (Denon AL24 Processing Plus). Tốn thêm tiền cho một DAC rời chưa biết chất lượng ra sao thì chắc là không càn thiết. Cơ bản là vì mình test chất lượng âm thanh trên An 7.0 thấy trình Media Player mặc định cho ra âm thanh hơn hẳn bản An 5.1 cũ và dĩ nhiên hơn KODI 16 Jarvis nhiều nên cho rằng mã Decode âm thanh Hires của Hi tốt hơn KODI (các thông số đầu ra không thay đổi nhưng chắc do độ méo khi tái lấy mẫu phù hợp với Rec hơn KODI và bản fw 1.0 chạy trên An 5 cũ). Do đó, mình rất kỳ vọng nó được áp dụng để decode trực tiếp DSD luôn.
Denon AL24 Processing Plus cũng là DAC à bác ??? Nếu bác muốn nghe nhạc Stereo đúng nghĩa thì nên tìm hiểu thêm về DAC còn Dune Solo, Himedia với mấy cái Rec đa kênh mà nghe nhạc mà bác thấy hay thì chúc mừng bác ko phải khổ sở như mấy bác audiophile. Hồi xưa cũng có thời nghe nhạc bằng amply Karaoke mình thấy nó hay ước gì bây giờ cũng vậy thì khoẻ biết mấy

Chỉnh sửa lần cuối:

dangthanhthe

Well-Known Member
From the 3800 owner's manual (features section):

AL24 ProcessingPlus, an advanced version of conventional AL24 processing, is a newly developed analog waveform reproduction technology, and offers compatability with the high number of bits and high sampling rates of next generation media. AL24 Processing Plus compensates the input digital data to reproduce the sound with analog waveforms as close as possible to those existing in nature and with 24-bit quality. The result is increased musical reproduction capabilities of reverberations,etc at low levels, for a sound that seems to draw you into the concert hall.
AL24 Processing Plus of course carries over Adaptive Line Pattern Harmonized Algorithm & Automatic Low Pass Filter Harmonic Adjustment, the strong points of conventional ALPHA Processing. On the DVD-3800 these filters have been dramatically improved, resulting in a filtered band attenuation of over -115db and ripple within the passing band of +/- 0.00002db, a figure comparable to that of professional recorders.
_____

Em đọc và hiểu như vậy. Có gì ko phải bác khai sáng cái

Transit266

Active Member
Denon AL24 Processing Plus cũng là DAC à bác ??? Nếu bác muốn nghe nhạc Stereo đúng nghĩa thì nên tìm hiểu thêm về DAC còn Dune Solo, Himedia với mấy cái Rec đa kênh mà nghe nhạc mà bác thấy hay thì chúc mừng bác ko phải khổ sở như mấy bác audiophile. Hồi xưa cũng có thời nghe nhạc bằng amply Karaoke mình thấy nó hay ước gì bây giờ cũng vậy thì khoẻ biết mấy

Trong bất kỳ thiết bị Dune Solo, Himedia hay Rec đa kênh cũng đều có DAC bác ạ, vì DAC đơn giản là Digital to Analog Converter. Còn DAC nghe hay hay không là vấn đề khác, các DAC rời tiền tấn thì tất nhiên là phải ưu việt hơn DAC gắn sẵn trong các thiết bị trên...Ở đây 2 bác có sự nhẫm lẫn về khái niệm khi trao đổi thông tin

Bên trên