<Android 7 Nougat> Himedia Q10 pro - Tổng hợp các vấn đề liên quan

haovh_85

Well-Known Member
Ae cho hỏi mình đang dùng bản cs 2.0. Kodi 17 beta mà để passthrough trong kodi cả loa và TV đều ko có tiếng khi xem film dts hoặc dolby. Nhưng xem bằng trình mặc định Himedia thì có âm thanh bình thường. Mình thử kodi 16.1 cũng vậy. Có cách nào chỉnh ko ae nhỉ?

vanninhthuan119

Well-Known Member
Kodi 17 trên Q10Pro xuất được DTS hoặc Dolby mà? Mình có thử trên vài box, Kodi 17 beta chạy tốt trên Amazon Fire TV và Sheild, còn Q10Pro cũng chưa:)

thanhminhppc

Active Member
Custom FW thì Plex player bị thuốc rồi pác.
Em thì thix server rời hơn, server thì 24/7, chứ AB box thì tắt mở suốt. Ko share được cho các phòng khác
Plex server cài trên Shield để chạy 24/24 đấy bác, chuyện này bình thường thôi giống như mấy cái điện thoại smart phone chạy suốt 24/24 có sao đâu, mình chạy Shield 24/24 vài tháng nay chả sao cả vẫn mượt như thường. Q10 pro mà chạy 24/24 chắc ngủm củ tỏi sớm thôi

haovh_85

Well-Known Member
Ek, trừ khi bác dùng soundbar của Samsung mới ra giá 30 chai hỗ trợ full Atmos, còn mấy cái soundbar tàu nghe Dts bằng niềm tin ah bác ?
Mình xem bằng trình mặc định hay MX Pro thì xuất DTS âm thanh vẫn bình thường, chỉ bị lỗi ko có âm thanh khi passthrough qua Kodi. Mà cũng ko phải dts bị, xem Asia âm thanh Dolby vẫn ko có tiếng ra cả TV và loa. Mình dùng Soundbar SamSung bạn ạ.

oldfriend

Moderator
Mình xem bằng trình mặc định hay MX Pro thì xuất DTS âm thanh vẫn bình thường, chỉ bị lỗi ko có âm thanh khi passthrough qua Kodi. Mà cũng ko phải dts bị, xem Asia âm thanh Dolby vẫn ko có tiếng ra cả TV và loa. Mình dùng Soundbar SamSung bạn ạ.

Cho mình mã soundbar mình check cho ^^

P/s: nhiều khả năng lâu nay bác nghe "DTS" là nó decode về pcm cho bác nghe thôi, đó là lý do bác tăng giảm âm lượng bình thường mặc dù đang nghe DTS.

haovh_85

Well-Known Member
Cho mình mã soundbar mình check cho ^^

P/s: nhiều khả năng lâu nay bác nghe "DTS" là nó decode về pcm cho bác nghe thôi, đó là lý do bác tăng giảm âm lượng bình thường mặc dù đang nghe DTS.
Trên 5.1.1 trình mặc định hay mx pro khi passthrough chỉnh âm lượng trên box ko có tác dụng xuất âm thanh qua loa hay TV vẫn báo DTS bình thường. Bây giờ lên bản android 7 thì xuất âm thanh qua loa hay TV vẫn báo DTS, duy chỉ có trên Kodi khi để passthrough là ko có âm thanh. Loa mình Samsung HW-J8501. Loa này thì làm gì mà âm thanh Dolby ko có tiếng khi passthrough :(

Chỉnh sửa lần cuối:

vanninhthuan119

Well-Known Member

Soundbar Samsung thì mình chưa biết, chứ Soundbar Panasonic đời 2016 mình đang dùng vẫn passthrough DTS, Dolby qua Kodi và MXplayer Pro (Loa Samsung HW-J8501 nó có nút kiểm tra nguồn phát không bác? Trên Soundbar Panasonic có chức năng này, khi bấm vào sẽ hiện DTS hoặc Dolby khi đang ở chế độ passthrough)

oldfriend

Moderator
Trên 5.1.1 trình mặc định hay mx pro khi passthrough chỉnh âm lượng trên box ko có tác dụng xuất âm thanh qua loa hay TV vẫn báo DTS bình thường. Bây giờ lên bản android 7 thì xuất âm thanh qua loa hay TV vẫn báo DTS, duy chỉ có trên Kodi khi để passthrough là ko có âm thanh. Loa mình Samsung HW-J8501. Loa này thì làm gì mà âm thanh Dolby ko có tiếng khi passthrough :(

rồi, em đã đọc thông số Samsung HW-J8501 2 lần, từ 2 nguồn khác nhau, thấy ghi thế này:

1. Icecat
Built-in audio decoders*
DTS, Dolby Digital 5.1

==> ở đây mình hiểu là tín hiệu vào sẽ được soundbar giải mã để nghe. Khúc này ok nhé

Nhưng ở trang chính chủ của samsung có ghi:

2. Samsung
DTS Digital Surround
DTS 2 ch

==> ở đây mình lại không hiểu DTS 2ch là sao, có phải nó downmix xuống còn 2ch để nghe không ?.

Rồi. Tóm lại vấn đề là thế này. Bác xem bằng trình mặc định thì ok hết, duy chỉ có Kodi là bị, trường hợp này hồi xưa mình có gặp trên 1 thiết bị khác, nếu Kodi để passthrough mà Rec không nhận thì bị xé tiếng, do đó trên Kodi phải tắt passthrough đi.

Vấn đề tăng giảm âm lượng: hiện mình đang ở Android 7, fw 2.0.1, tăng giảm âm lượng trên remote không có tác dụng vì đã passthrough qua Rec xử lý. Tuy nhiên, nếu remote giảm về 0, box sẽ để chế độ mute, dàn âm thanh sẽ im. Điều này ko xảy ra ở android 5. Các bác có thể tự kiểm. (Android 5 bấm mute Rec vẫn ra tiếng)

thanhminhppc

Active Member
Kiếm con Rec mà chơi cho nó pro, soundbar sound biết gì nghe chả ra hồn gì đâu, kể cả con Soundbar Samsung 30tr gì đấy cũng chả ra cái surround đúng nghĩa, giả lập cho vui thôi.

Transit266

Active Member
rồi, em đã đọc thông số Samsung HW-J8501 2 lần, từ 2 nguồn khác nhau, thấy ghi thế này:

1. Icecat
Built-in audio decoders*
DTS, Dolby Digital 5.1

==> ở đây mình hiểu là tín hiệu vào sẽ được soundbar giải mã để nghe. Khúc này ok nhé

Nhưng ở trang chính chủ của samsung có ghi:

2. Samsung
DTS Digital Surround
DTS 2 ch

==> ở đây mình lại không hiểu DTS 2ch là sao, có phải nó downmix xuống còn 2ch để nghe không ?.

Rồi. Tóm lại vấn đề là thế này. Bác xem bằng trình mặc định thì ok hết, duy chỉ có Kodi là bị, trường hợp này hồi xưa mình có gặp trên 1 thiết bị khác, nếu Kodi để passthrough mà Rec không nhận thì bị xé tiếng, do đó trên Kodi phải tắt passthrough đi.

Vấn đề tăng giảm âm lượng: hiện mình đang ở Android 7, fw 2.0.1, tăng giảm âm lượng trên remote không có tác dụng vì đã passthrough qua Rec xử lý. Tuy nhiên, nếu remote giảm về 0, box sẽ để chế độ mute, dàn âm thanh sẽ im. Điều này ko xảy ra ở android 5. Các bác có thể tự kiểm. (Android 5 bấm mute Rec vẫn ra tiếng)

Theo Spec thì DTS thì nó cho ra được 5.1 còn DOLBY DIGITAL chỉ ra được 2 kênh thôi nhé

vanninhthuan119

Well-Known Member
Xác nhận lại nhé: FW 2.0.0 Kodi xuất DTS bình thường và remote tv khi về 0 không ảnh hướng REC cả, âm thanh vẫn OK

tuanpcmc

nhờ bác coder nào đi ngang giúp giùm cái câu lệnh này, mục đích là làm cho Q10 pro nhận ổ đĩa Bluray gắn ngoài thông qua cổng USB, mình chưa code ngày nào nên tất nhiên không biết. Nếu được vui lòng làm thành 1 file Run_me.bat để mình chạy trực tiếp thì tốt quá.

Nguyên văn:

General idia is include into list of discs (sd) list of rom drives - sr and just mount it like discs. Additionaly check that sr* has UDF fs.

Code: [Select]~> sudo blkid | grep srroot's password:/dev/sr0: UUID="48CB99C400A2640E" LABEL="BERLIOZ" TYPE="udf"

Box supports udf:

Code: [Select]~> adb shell cat /proc/filesystems | grep udf
udf

p/s: file Run_me.bat tham khảo: http://www.mediafire.com/file/0u9h678yy61c7h1/Mount_in_fix_point_and_sdcard_media_rw_1.0.2.rar
Thanks !
Sẵn tiện đây cho mình hỏi là ổ đĩa cd usb ngoài đã được q10pro nhận ổ đĩa tuy nhiên lại không eject cửa đĩa ra được mà phải rút usb ra cắm lại rồi mới eject đĩa ra được. Bác nào bị rồi thì chỉ mình cách khắc phục. Chứ như này không thể thay đĩa được phải rút usb ra cắm lại rồi mới thay đĩa mới vào được phức tạp quá

oldfriend

Moderator
Sẵn tiện đây cho mình hỏi là ổ đĩa cd usb ngoài đã được q10pro nhận ổ đĩa tuy nhiên lại không eject cửa đĩa ra được mà phải rút usb ra cắm lại rồi mới eject đĩa ra được. Bác nào bị rồi thì chỉ mình cách khắc phục. Chứ như này không thể thay đĩa được phải rút usb ra cắm lại rồi mới thay đĩa mới vào được phức tạp quá

Post bài hỏi coder nước ngoài thôi, code nó viết mà.

Bên trên