Android box hấp dẫn ở điểm nào?

nnphan

Member
Thưa anh em,

Hiện tại gia đình tôi gồm 2 vợ chồng và hai đứa con gái nhỏ, các thiết bị thì đã có: 2 smart phone, 1 máy tính bảng (đều sử dụng android và không có cổng tvout), 3 laptop, 2 TV full HD (1 cái có 3D, 1 cái không) 1 HD player loại cũ (loại TycoHD chơi được 3D SBS và O&U), 1 thuê bao AVG HD, 1 bộ AOI 5.1, nói chung là đủ đáp ứng cho nhu cầu giải trí hiện tại. Trên diễn đàn tôi thấy mọi người trao đổi rất nhiều về đâu android box của các hãng với giá cả và tính năng khác nhau.

Vậy nên tôi muốn tìm hiểu android box thực sự hấp dẫn đến đâu trước khi đầu tư mua và nếu mua thì nên mua loại nào và giá cả bao nhiêu ạ? tôi đang đăng ký dùng thử 30 ngày của chương trình ZTV class A1_1, theo các bác thì cái này dùng có được không ạ.

Rất mong anh em góp ý!

dracula_bg

Active Member
Ðề: Android box hấp dẫn ở điểm nào?

bác cứ dùng thử của ztv xem sao, sẽ hiểu hơn về androibox. cơ bản là ztv lắp cho bác chưa?
còn nói sơ qua thì nó không khác gì cái tab, hay phone cả, cùng chạy androi cả mà. chỉ có điều nó đưa lên tv màn hình to hơn thôi, dùng để chơi game, xem phim. xem phim thì nghe nói là không sánh đc với đầu HD, nhưng xem đc nhiều nguồn online/ tóm váy lại là như vậy.

anhbien93

Member

Mạng nhanh cài hdrepo vs 1 acc fshare vip thì hdplay thua xa bác ạ. Vs lại android box hỗ trợ ổ cứng, âm thanh đa kênh, 3d, lan, ...chạy được đa định dạng ..thì cũng gần ngang vs hdplay ở mảng phát phim , nhạc rồi . Xem YouTube thì nó load mượt hơn PC nên để hd vô tư. Vs lại các nhà phát triển nội dung số, truyền hình cũng đang đầu tư vào mảng này như , vtc, fpt, sctv, Vtv cab, mytv, hay hay tv , hd Việt , điển hình trên ch play đã có các sản phẩm của họ ...

congchi

Member

Mạng nhanh cài hdrepo vs 1 acc fshare vip thì hdplay thua xa bác ạ. Vs lại android box hỗ trợ ổ cứng, âm thanh đa kênh, 3d, lan, ...chạy được đa định dạng ..thì cũng gần ngang vs hdplay ở mảng phát phim , nhạc rồi . Xem YouTube thì nó load mượt hơn PC nên để hd vô tư. Vs lại các nhà phát triển nội dung số, truyền hình cũng đang đầu tư vào mảng này như , vtc, fpt, sctv, Vtv cab, mytv, hay hay tv , hd Việt , điển hình trên ch play đã có các sản phẩm của họ ...
Bác bói đâu ra xem Youtube trên android box mượt hơn PC thế.
Android box chỉ là một cái máy tính cấp thấp, từ hệ điều hành, phần mềm, game... Chỉ được cái gọn nhẹ, cơ động.

thaovjp89

Well-Known Member
Re: Ðề: Android box hấp dẫn ở điểm nào?

Bác bói đâu ra xem Youtube trên android box mượt hơn PC thế.
Android box chỉ là một cái máy tính cấp thấp, từ hệ điều hành, phần mềm, game... Chỉ được cái gọn nhẹ, cơ động.

Bác này nói chẳng có đúng cái tẹo nào chắc cũng không biết dùng An đờ roi =))

meomatto

Active Member

Nói thẳng là cái Box đấy chẳng có cái gì hấp dẫn cho lắm tính đến thời điểm này. Để dùng xem các thứ OL thì nhà bác đã có quá nhiều thiết bị rồi còn gì?! cái bác cần là 1 thiết bị phát HD chuyên dụng và ổn định, dễ dùng cho cả GĐ cơ. :D

chauint

Active Member

bác dùng thử cái ZTV đấy là hợp lý, có lẽ sau khi dùng bac sẽ thích và mua em nó. vì nó có thể thay thế cho khá nhiều thiết bị bác đang hiện có

vanninhthuan119

Well-Known Member

Nói thẳng là cái Box đấy chẳng có cái gì hấp dẫn cho lắm tính đến thời điểm này. Để dùng xem các thứ OL thì nhà bác đã có quá nhiều thiết bị rồi còn gì?! cái bác cần là 1 thiết bị phát HD chuyên dụng và ổn định, dễ dùng cho cả GĐ cơ. :D
Cái bác ấy thiếu là chỉ còn là online xem HD trên HDTV, đầu HD chuyên dụng thì bác ấy đã có TycoHD rồi. Android cũng có nhiều điểm vượt trội ấy chứ. Ngoài phần việc chơi HD offline (nếu bác xơi HDRepo online thì chắc bác phải nghĩ lại do tính tiện dụng của nó) thì các chương trình như bóng đá, ca nhạc, gameshow,...trực tiếp thì AVG cũng không bằng đâu nhé!

vipbkgz

Well-Known Member

có xem được các kênh tivi như vnpt smartbox ko các bác :D

waiting_0011

Android box có thể coi là 1 PC Windows với điện năng tiêu thụ chỉ vài W/h :D

Những gì PC Windows làm được, Android box cũng làm được :D

Nên mình chia ra là Ưu/Nhược điểm sau:
1) Ưu điểm: tiêu thụ điện năng thấp, chỉ vài W/h; nên nếu để 24/24 thì chỉ tầm 50-80W/ngày, tức là tầm 1 tháng chỉ tốn tầm 2kW điện năng tiêu thụ, tức là tầm 4.000vnd tiền điện.

2) Nhược: các ứng dụng chưa thực sự tốt như trên Windows, và phần cứng còn hạn chế về hiệu năng :|

vanninhthuan119

Well-Known Member

Android box có thể coi là 1 PC Windows với điện năng tiêu thụ chỉ vài W/h :D

Những gì PC Windows làm được, Android box cũng làm được :D

Nên mình chia ra là Ưu/Nhược điểm sau:
1) Ưu điểm: tiêu thụ điện năng thấp, chỉ vài W/h; nên nếu để 24/24 thì chỉ tầm 50-80W/ngày, tức là tầm 1 tháng chỉ tốn tầm 2kW điện năng tiêu thụ, tức là tầm 4.000vnd tiền điện.

2) Nhược: các ứng dụng chưa thực sự tốt như trên Windows, và phần cứng còn hạn chế về hiệu năng :|
1. Bạn chỉ nói ưu điểm là phần điện năng ư?
2. Các ứng dụng android có những cái Windows chưa làm được ấy chứ!%-(

HDrepo_com

Hôm thứ 7 mình góp gạo mua thử Dune 102w về chơi. Sau khoảng 4 tiếng ngồi nghịch thì thấy quá thất vọng, so với Android box X7 thì có những hạn chế sau:
- Ứng dụng nghèo nàn, thỉnh thoảng thì treo. Youtube thì quá thiếu chức năng
- Các tác vụ trên app quá chậm
- Ứng dụng xem phim tốt nhất, xem full HD 5.1 cũng chỉ tương đương mkv 3GB trên HDrepo. Chưa nói đến lag và mất hình
- Chạy nóng hơn X7

anhbien93

Member

Để em chốt lại một câu xanh rờn nha :
Ưu điểm : play media được cả off và online
Play hầu như tất cả các media như hdplay
Tích hợp bộ giải mã hình ảnh và âm thanh , khoản này hơn ĐT vs mtb
Linh hoạt hơn trong việc cài các app , game phục vụ nhu cầu riêng.
Tuỳ chọn điều khiển thiết bị linh hoạt hơn so với hdp
Sử dụng các nguồn media online linh hoạt và phong phú như YouTube , Internet , hdrepo , app phim online
Thiết kế gọn nhẹ , thẩm mỹ , đa dạng kết nối , kết hợp vs thiết bị ngoại vi . Và đặc biệt là rất tiết kiệm diện
Nhược điểm : các sản phẩm không đồng đều tính năng ,chất lượng giữa các hãng .
Chưa có sản phẩm nào thật sự tương đối hoàn thiện ở thời điểm này
Chất lượng âm thanh hình ảnh có thể chứa xuất sắc như hdp

eolohd

Active Member

Bác xem qua các tính năng mà em tạm chụp screenshot thực tế tại đây: Tính năng của các thiết bị Android TV, bác so sánh với những thiết bị bác hiện có rồi bác tự rút ra là ưu điểm nó ở đâu thôi. Bác nghe người khác cũng sẽ bị phân tâm đấy, 9 người 10 ý mà.

nnphan

Member

Cảm ơn các bác đã góp ý, chiều nay các bác ZTV hẹn em đến lắp cho em dùng thử cái Class A1-1. các bác cho em hỏi bây giờ phần mềm nào xem TV có đầy đủ các kênh nhất, phí bao nhiêu ạ và chất lượng thì có được như AVG không. Cho em hỏi luôn nếu em muốn tận dụng ổ cứng sẵn có cho cả đầu android và HDP thì phải làm thế nào ạ.

Daithanhthai

Active Member

Hấp dẫn
- chơi youtube ngon hơn PC khi cài Youtube for Google TV, lúc này smartphone/tablet biến thành remote rất thuận tiện. Youtube sẽ tự full màn hình, chơi 1080 clip mượt, có chế độ TV queue chơi liên tục các clip đã chọn nên cho trẻ con xem thoải mái cả ngày luôn
- với XBMC thì nguồn phim là vô tận và free, chất lượng tuỳ đường truyền và nguồn, lại tự sync sub từ subscene.com đc. Nhàn nhã vô cùng. Lại cũng có thể dùng smartphone/tablet làm remote
- điện năng tiêu thụ ít
- trải nghiệm khác lạ khi dùng app mobile trên mà hình to
Còn lại nói chung là lởm vì là đồ khựa, hay treo hay lỗi, support từ nhà sx và nhà phân phối rất trời ơi

counter

Active Member

Android box có chạy được file sub srt rời không các bro?

takhanh

Bác chủ đã có khá nhiều đồ chơi để giải trí rồi, nhưng đều là thiết bị giải trí cá nhân (ngoại trừ cái truyền hình là AVG là đáp ứng nhu cầu xem truyền hình cơ bản chung cho cả nhà), mình nghĩ bác cũng nên xem qua sản phẩm ebop này, nó cũng là 1 thiết bị android thôi nhưng firmware được phát triển dành riêng cho gia đình Việt với kho nội dung miễn phí khổng lồ được tổng hợp từ rất nhiều nguồn khác nhau, luôn được cập nhật, hoàn toàn free, không phí thuê bao, không phí dịch vụ,... :D.

Về giao diện sản phẩm thì chắc không phải bàn nhiều, bác nên xem qua các thớt này:
http://www.hdvietnam.com/diendan/229-android-box/679573-nhung-cam-nhan-dau-tien-ve.html
http://www.hdvietnam.com/diendan/229-android-box/686565-review-bang-hinh-anh-ebop-giai.html

Video clip của buổi offline từ năm ngoái luôn nhé bác:
[video=youtube;iCf9BuswQbY]http://www.youtube.com/watch?v=iCf9BuswQbY[/video]

Chúc bác sớm chọn được box phù hợp

ngobaohung

Bác takhanh cũng dùng eBop à, công nhận thằng đấy được, ko tốn tiền gì cả, dùng khỏe re, Tết ai đến cũng hỏi và khen vì lạ và nội dung phong phú, thích gì xem nấy, đặc biệt là Karaoke xả láng, thiết nghĩ eBop khá là phù hợp cho gia đình, không biết năm nay có ra version mới không nhỉ?

Bên trên