ANDROID BOX - MỘT NĂM NHÌN LẠI

tienlequoc

Well-Known Member
Ðề: Re: ANDROID BOX - MỘT NĂM NHÌN LẠI

Nhân dịp một năm nhìn lại android box, bà xã em có lời nhắn gửi cho bác mod: "Không biết ông viết gì mà ông xã tui tối ngày vô hdvietnam xem andoid box, đã vậy còn chạy tới chạy lui rước về một dàn lỉnh khỉnh cái to cái nhỏ để chật cả nhà. Hôm qua kiểm kê quĩ nhà cuối năm thấy thâm thủng khoảng 20 chai vô mấy cái của nợ này. Xin cảnh báo ông, tụi tui (các bà vợ) đang bàn tính mở chuyên mục mới chống droid box trong năm tới. mấy ông mê ăn roi liệu hồn!">:p>:p>:p
Cùng hoàn cảnh với bác nhưng em khác bác ở chỗ bà xã không chống đối lắm và cũng ko thâm thủng ngân sách. Mà vấn đề thâm thủng hay không là ở khả năng cân đối tài chính của các thành viên trong gia đình bác chứ có phải do android box đâu. :))

Htc 8x

Ðề: ANDROID BOX - MỘT NĂM NHÌN LẠI

tầm 1m-1m5 có con nào dùng ngon ko các bác nhở ?

mario80vn

Member

Bài viết hay lắm, giúp cho a e mới có cái nhìn tổng quan! Chúc Android Box ngày càng phát triển & ngày càng có nhiều thương hiệu VN làm mưa làm gió! Tks bác Tiến đã nhiệt tình với a e!

conghieu1978

Moderator

Box "ăn -roi" một năm nhìn lại mà chả có "chân dài" nào trong Box cả. :))

dtvu1310

Member

Con android stick đầu tiên trên hdvn phải kể là Tizzbird N1 được giới thiệu bởi @hoangtuan_neu và con kế là Equiso mà @tienlequoc đòi thách đấu nhưng show diễn này đã không thành hiện thực khi mà Equiso quá íu.

Kịch bản ngay sau đó là Minix G4 rồi tiếp đến X5. Trong quá trình đặt hàng X5 thì khoảng 20 ae trên này bị thằng Geekbuying "chiếm dụng vốn" khi mà thanh toán bằng Paypal xong thì nó thông báo không ship hàng về VN làm cả đám lên FB nhà Minix blame om sòm nó mới nhả tiền ra. Các lô X5 đầu tiên về VN các ae đặt hàng từ 2 nguồn : 1 là dx.com va 1 từ dealsprime.com ....các bác thương gia sau đó mới nhảy vào ở thời điểm khoảng tháng 2 / 2013.

X5 làm mưa gió vài tháng trước khi avt1200 xuất hiện ;) làm phân khúc android đi theo 2 trường phái: 1 cho dòng chip RK [Rockchip] và 1 cho dòng chip Amlogic

Các cột mốc android box xâm nhập thị trường VN có thể túm lại như sau:

Tháng 8 - tháng 10 năm 2012: Tizzbird N1 và Equiso
Tháng 11: Minix NEO G4
Tháng 12: Minix NEO X5
Tháng 2 - 2013 : ATV 1200

...

P.S: mình có android box từ đầu 2010 nhưng khi đó có mỗi mình mình nên chả chơi được với ai :(

Bác nói thế là quên mất con Geniatech ATV 500 của em đấy, cùng lúc với con N1 mà lúc đó chẳng ai mặn mòi và lúc đó chẳng ai dòm ngó 8-|cũng lúc đó chỉ có mình em chơi cái vụ XBMC cho ăn roi mà chẳng ai ngó tới, vờ ai vai ngã....

anhvuitch

Member

Nhân dịp một năm nhìn lại android box, bà xã em có lời nhắn gửi cho bác mod: "Không biết ông viết gì mà ông xã tui tối ngày vô hdvietnam xem andoid box, đã vậy còn chạy tới chạy lui rước về một dàn lỉnh khỉnh cái to cái nhỏ để chật cả nhà. Hôm qua kiểm kê quĩ nhà cuối năm thấy thâm thủng khoảng 20 chai vô mấy cái của nợ này. Xin cảnh báo ông, tụi tui (các bà vợ) đang bàn tính mở chuyên mục mới chống droid box trong năm tới. mấy ông mê ăn roi liệu hồn!">:p>:p>:p

cùng cảnh ngộ với bác, nhưng mà em còn nặng tội hơn bởi bà xã nhà em còn trách đi làm cả ngày về ko ngó gì đến vợ con chỉ ôm em android box. :))

smallgent

Well-Known Member

Bác nói thế là quên mất con Geniatech ATV 500 của em đấy, cùng lúc với con N1 mà lúc đó chẳng ai mặn mòi và lúc đó chẳng ai dòm ngó 8-|cũng lúc đó chỉ có mình em chơi cái vụ XBMC cho ăn roi mà chẳng ai ngó tới, vờ ai vai ngã....

Đúng thế...từ tháng 6 - 2012 bạn đã đú theo sau đó im hơi lặng tiếng mình chả thấy bạn đâu rồi bạn lặn mất tăm từ dạo ấy. Có nhớ là mình rủ qua nhà @tienlequoc xem con G4 đã rồi cũng không đi rồi mình tự đi mình ên.

sonbeatHDVN

Active Member

Có bác nào dùng Apple TV chưa ạ ? Em thấy nó cũng khá phổ biến :D không biết so với Android Box ra sao

dtvu1310

Member

Đúng thế...từ tháng 6 - 2012 bạn đã đú theo sau đó im hơi lặng tiếng mình chả thấy bạn đâu rồi bạn lặn mất tăm từ dạo ấy. Có nhớ là mình rủ qua nhà @tienlequoc xem con G4 đã rồi cũng không đi rồi mình tự đi mình ên.

Lúc này em còn nhiều thứ đam mê lắm bác ơi ~X(

superhl

Hi vọng năm nay giá sẽ rẻ hơn :(
1 chiếc đt dualcore có khi 3tr, nếu có nhà phân phối tốt thì giá 1m là chấp nhận dc

atamd

Active Member

Hy vọng qua năm mới, con q5ii của mình sẽ được cập nhật tính năng iso dvd :D

taxtuan

Member

Cùng hoàn cảnh với bác nhưng em khác bác ở chỗ bà xã không chống đối lắm và cũng ko thâm thủng ngân sách. Mà vấn đề thâm thủng hay không là ở khả năng cân đối tài chính của các thành viên trong gia đình bác chứ có phải do android box đâu. :))

Cũng cân đối lắm nhưng tình hình đâu có dư giả gì nên thèm quá thì "MÚC" về chơi, cuối năm SUMMARY mới thấy THỦNG.........
("MÚC" 1 chú Adroid box TV về thì phải "MÚC" thêm bao nhiêu thứ nữa chứ...)

hungdisc

Member

Đem quan hùng tướng mạnh sang đánh bên facebook, mở rộng bờ cỏi luôn đi anh Tiến....

Mgz

android box tốt, giá rẻ, nhiều chức năng, mỗi tội model ra xoành xoạch liên tục mà nhân sự có hạn nên các hãng vẫn loay hoay sửa lỗi

em hóng từ hồi con Allwinner A1X mới ra, tung lên mạng giá rẻ được bọn khoai tây quan tâm lắm, nhất là mẫu MK802 bán rất chạy, song lúc thì thiếu chức năng này, lúc thì lỗi kia nên cứ lần lữa mãi không chịu mua. giờ thì lại hóng tiếp :)

Có thêm VNPT vào cuộc Android TV Box, sang năm sẽ là Viettel và 1 gã khổng lồ bí mật nữa. Nhìn chung sang năm ai bán Box mà ko có OTT như Dune, Himedia, thậm chí Mygica của em đang phân phối ( ko có nội dung hay bản quyền ) thì có nguy cơ bán lỗ vốn. hehe

Dự kiến các thiết bị Android box sang năm giá cho EU sẽ dưới 900.000 VNĐ ( chip từ 2 nhân - 4 nhân )

meocon

Well-Known Member

Cũng cân đối lắm nhưng tình hình đâu có dư giả gì nên thèm quá thì "MÚC" về chơi, cuối năm SUMMARY mới thấy THỦNG.........
("MÚC" 1 chú Adroid box TV về thì phải "MÚC" thêm bao nhiêu thứ nữa chứ...)

Thêm thứ gì nữa a ? remote mouse à ??

Bên trên