Ảnh chụp của mAd_lOvE

vietthuong

Well-Known Member
Ðề: Ảnh chụp của mAd_lOvE

Vì em chụp gái mà k có xơ múi j à bác ơi :D

Em có cái ảnh đi Mộc Châu từ đầu tháng trước, mời các bác thưởng lãm, hề :D

Tre già địu măng non... | Flickr - Photo Sharing!

-Oa... oo..aa....
-Từ từ, để Bà xin cô ấy cho bú tí nào!

toetoehn

phải công nhận cái bác chủ thớt này ác độc thật, mỗi lần cho được 1 tấm hình bọ xem cứ phải thòm thèm :))

kiukiu

Well-Known Member
Con gái trộm vía cũng nhớn tướng rồi, bác sắm lại bộ gear đi chiến thôi chứ nhể ^^
p/s: e cực thích những bức ảnh bác chụp, độ trong trẻo của các tấm đều như vắt chanh, ko biết bao giờ e mới làm được thế :(

mAd_lOvE

Active Member
Ðề: Re: Ảnh chụp của mAd_lOvE

Con gái trộm vía cũng nhớn tướng rồi, bác sắm lại bộ gear đi chiến thôi chứ nhể ^^
p/s: e cực thích những bức ảnh bác chụp, độ trong trẻo của các tấm đều như vắt chanh, ko biết bao giờ e mới làm được thế :(

Hì, vừa rồi nhớ quá tìm mua lại con fix 24 1.4 mark II nhưng Body thì vẫn đi mượn bác kiukiu ạ =))

Để qua đận này, máu máu thì tìm mua lại 5D II, có điều vì mình không chụp mấy nên thấy nó phí, lúc nào cần quơ chả được 1 đống Body về :D

Độ trong của ảnh mình chú ý về khẩu, ISO và nhất là nhiệt độ màu vì nếu hay để AWB thì nó hay bị vàng lắm, cứ tùy hoàn cảnh mà để 4700 hay thấp xuống hơn nếu buổi tối :)

Thôi em làm tấm nữa vậy, vẫn từ đợt đi Mộc Châu lôi ra cho vui và suy ngẫm (đọc des của bức ảnh) :)

... | Flickr - Photo Sharing!

kiukiu

Well-Known Member
Re: Ðề: Re: Ảnh chụp của mAd_lOvE

Hì, vừa rồi nhớ quá tìm mua lại con fix 24 1.4 mark II nhưng Body thì vẫn đi mượn bác kiukiu ạ =))

Để qua đận này, máu máu thì tìm mua lại 5D II, có điều vì mình không chụp mấy nên thấy nó phí, lúc nào cần quơ chả được 1 đống Body về :D

Độ trong của ảnh mình chú ý về khẩu, ISO và nhất là nhiệt độ màu vì nếu hay để AWB thì nó hay bị vàng lắm, cứ tùy hoàn cảnh mà để 4700 hay thấp xuống hơn nếu buổi tối :)
Tiếc là bác xóa hết exif ảnh rồi nên e chẳng " học vẹt " được cái gì cả

Vấn đề về ám màu có thể được giải quyết nếu mình chụp file raw rồi xài pts, tuy nhiên quan điểm của e vẫn khoái ảnh khi chụp càng ngon bao nhiêu càng tốt bấy nhiêu, pts càng ít thì càng tốt, tấm em bé chân trần đứng 1 mình trên kia cả về độ trong, độ sâu trường ảnh, độ nét và xóa phông đều quá ổn, bác chụp bằng lens j vậy ạ và nhiệt độ màu cũng như ánh sáng khi chụp tấm đó ra sao ( e nghĩ là mua đông thì trời phải mù hơn thế rất nhiều )

Vấn đề về nhiệt độ màu cũng khiến e đau đầu, chỉnh theo các chế độ trong máy theo tùy biến môi trường nhưng ... khá là cực với 1 buổi chụp phải di chuyển nhiều vì phải set up lại liên tục nhất là với người lười chỉ toàn AWB như em :D, bác có kinh nghiệm j chia sẻ vụ này ko ạh ?, e thấy bác nói đưa về 4700 thì khá chung chung, đó có phải là nhiệt độ màu áp dụng cho nhiều hoàn cảnh ? dù rất khó để rập khuôn cho mọi điều kiện, ....

mAd_lOvE

Active Member
Ðề: Re: Ðề: Ảnh chụp của mAd_lOvE

Tiếc là bác xóa hết exif ảnh rồi nên e chẳng " học vẹt " được cái gì cả

Vấn đề về ám màu có thể được giải quyết nếu mình chụp file raw rồi xài pts, tuy nhiên quan điểm của e vẫn khoái ảnh khi chụp càng ngon bao nhiêu càng tốt bấy nhiêu, pts càng ít thì càng tốt, tấm em bé chân trần đứng 1 mình trên kia cả về độ trong, độ sâu trường ảnh, độ nét và xóa phông đều quá ổn, bác chụp bằng lens j vậy ạ và nhiệt độ màu cũng như ánh sáng khi chụp tấm đó ra sao ( e nghĩ là mua đông thì trời phải mù hơn thế rất nhiều )

Vấn đề về nhiệt độ màu cũng khiến e đau đầu, chỉnh theo các chế độ trong máy theo tùy biến môi trường nhưng ... khá là cực với 1 buổi chụp phải di chuyển nhiều vì phải set up lại liên tục nhất là với người lười chỉ toàn AWB như em :D, bác có kinh nghiệm j chia sẻ vụ này ko ạh ?, e thấy bác nói đưa về 4700 thì khá chung chung, đó có phải là nhiệt độ màu áp dụng cho nhiều hoàn cảnh ? dù rất khó để rập khuôn cho mọi điều kiện, ....

Tấm ảnh cô bé đó không phải tớ xóa exif đâu mà do ghép 3 ảnh vào làm 1 nên nó mất thôi, còn bất cứ với ảnh nào của tớ có thể click vào Properties trong Flickr, xem info vô tư mà, chơi, học hỏi là để anh em chia sẻ và giao lưu, còn đi giấu nghề làm gì :D 3 tấm trên mình cũng chụp bằng 135L. Nhưng độ hỗ trợ của thiết bị cũng khá lớn, đúng là trời đợt đấy mình đi có lúc bị mù, thậm chí nếu buổi tối thì sương mù xuống, 2 xe cách nhau 20m là nan giải rồi, chất ảnh lens và body nó hỗ trợ hầu hết đấy kiukiu :">

Thói quen của tớ khi chụp ngoài trời là: Landscape, K 4500-4800 tùy vào ý thích của mình và thời tiết, khẩu không hạ xuống kịch đường tàu bao giờ cả, VD 135L 2.0 nhưng tối thiểu cũng để 3.2 vì để bokeh sao cho có độ mờ phù hợp với background sẽ hợp lý hơn là hạ khẩu thấp, background mờ tịt chả có độ sâu của ảnh. Hồi đầu mới chụp mình cũng đú raw nhưng sau nó mất thời gian quá, về cũng chả chỉnh sửa gì nhiều nên cũng bỏ, 1 điểm nữa là VD mình dùng từ 50D trở lên thì bỏ cái chế độ sáng tự động của màn hình đi, như vậy sau khi bấm máy sẽ xem luôn ảnh gốc với độ sáng, sắc nét thực của ảnh rồi tăng ISO, chỉnh khẩu và bù trừ EV theo mình muốn, không bị tình trạng nhìn trên máy thì đẹp, về cắm vào máy tính thì...

Hôm nào hội nhiếp ảnh HN có off đâu thì cho tớ chân hóng, đến xem có học được gì không :D

Anh mad này chơi cái gì cũng máu, từ âm thanh đến nhiếp ảnh, ảnh đẹp lắm anh à, vẫn còn nhớ mấy bức anh chụp bằng 24L , màu sắc tuyệt vời luôn

Cám ơn em, cho hỏi nick hay dùng là gì đấy, SĐT đẹp quá X-) đặng biết ai tàu ngầm, hé hé :D

jang145

Member

sao mấy tấm này em chưa thấy cụ đưa bên oto fun nhể :D

luciano

Active Member

em là em hâm mộ bác mad nhất từ dạo cô gái bên hồ sen :p chẹp chẹp

mAd_lOvE

Active Member

sao mấy tấm này em chưa thấy cụ đưa bên oto fun nhể :D

Ấy, mem OF rồi, thực ra những tấm em đưa lên Topic chả phải những ảnh ưng ý nhất của em đâu, thiếu nhiều lắm, trong Flickr mới đầy đủ :)

em là em hâm mộ bác mad nhất từ dạo cô gái bên hồ sen :p chẹp chẹp

Ăn may thôi bác ơi, ít nhiều sau bộ đấy, phong trào chụp sen rộ hơn hẳn =))

Ngắm lại ảnh cũ, đâu phải cứ mẫu hở hang, thiết bị đắt tiền mới có ảnh đẹp, he he...

Thùy Dương | Flickr - Photo Sharing!

mAd_lOvE

Active Member

Đây là vài ảnh chụp từ 2009 bằng 85 1.8 :) Em có PTS thì cũng chỉ là tăng độ tương phản, tí màu sắc Ctrl + U và tăng sáng (nếu có thôi), trình còi mà :D Theo mình thì 85 1.8 là lens đáng mua trong tầm tiền :D

Huyền Lizzie | Flickr - Photo Sharing!

Huyền Lizzie - bóp cổ Sen ra nước :D | Flickr - Photo Sharing!

Chiều về... | Flickr - Photo Sharing!

Mắt môi đây xin anh đừng chờ... | Flickr - Photo Sharing!

mAd_lOvE

Active Member

Chẹp, mai cuối tuần em cho con gái đi chơi Vincom rồi chụp cho cháu vài kiểu ảnh xem như nào :))

qiqaqiqo

Active Member
Bác có ô tô fun, bác có HD, bác có máy ảnh nên mẫu cũng xinh quá thể cơ.

mAd_lOvE

Active Member
Ðề: Re: Ảnh chụp của mAd_lOvE

mai đi triển lãm luôn đi bác/

Triển lãm ô tô ở ngoài này chục hôm nữa mới có bác ơi :D

Bác có ô tô fun, bác có HD, bác có máy ảnh nên mẫu cũng xinh quá thể cơ.

Dưng em không có Bồ, thế mới đau :((

Em đóng góp tiếp đây:

Mẫu thân thiết 1 thời của em đây, giờ vẫn xinh thế, nhưng không làm mẫu nữa :))

Lemon Tea :p | Flickr - Photo Sharing!

Bên trên