Attack on Leningrad (2009)

poly

Banned

Đạo diễn Aleksandr Buravsky
Kịch bản : Aleksandr Buravsky,Chris Solimine
Nước sản xuất : Nga, Anh

Diễn viên
Gabriel Byrne ... Phillip Parker
Mira Sorvino ... Kate Davis
Aleksandr Abdulov ... Chigasov
Vladimir Ilyin ... Malinin
Mikhail Efremov ... Omelchenko
Mikhail Trukhin ... Vernik
Yevgeni Sidikhin ... Korneyev
Olga Sutulova ... Nina Tsvetkova - militiaman
Kirill Lavrov ... Radio announcer
Armin Mueller-Stahl ... Von Leeb
Alexander Beyer ... Walter Hoesdorff
Aleksandr Filippenko ... Arkatov
Mariya Golubkina ... Ageyeva
Sergey Nikonenko ... Artillery captain
Valentina Talyzina ... Valentina
Yevgeni Stychkin ... Militiaman Kapitsa
Aleksandr Polovtsev ... Pavlov

Mùa Đông năm 1941, mở đầu cho cuộc tấn công Liên Bang Soviet , Đức Quốc Xã bao vây Leningrad - Saint Petersburg ngày nay. Cắt mọi đường cứu trợ lương thực của thành phố , không quân tập kích liên tục suốt ngày đêm, Leningrad bị cô lập hoàn toàn với thế giới bên ngoài. Không ai biết chuyện gì đang xảy ra bên trong, cũng không ai có thể thoát được làn đạn của phát xít để trốn ra ngoài . Với khẩu phần lương thực tối thiểu 125gram bánh mì/người, cư dân Leningrad xoay sở đủ mọi cách ăn đủ mọi thứ để có thể sống sót. Một nữ phóng viên người Anh vô tình kẹt lại trong thành phố, cùng trải qua cơn đói với người dân tại đây. Cuộc bao vây của phát xít Đức kéo dài 872 ngày, khoảng 1.500.000 người đã chết tại Leningrad, vì bom đạn và vì đói lạnh . Sau đó HỒng uân Soviet đã tiến vào giải phóng Leningrad , bắt đầu cuộc phản công tiêu diệt phát xít Đức .

Poly-Theo IMDB

Chỉnh sửa lần cuối:

poly

Banned
Ðề: Attack on Leningrad (2009)

Tìm coi phim này nhân kỷ niệm ngày 9/5 phát xít Đức bị tiêu diệt. Trong không khí này coi phim lại thấy hay hơn, khi tivi chiếu cuộc duyệt binh tại quảng trường Đỏ ( trong phim cũng có một đoạn quay tại đây ) có sự góp mặt của các binh sĩ các nước đồng minh như Anh Pháp Mỹ ,có cả bác Triết đi dự. Phim được hợp tác sản xuất bởi Nga và Anh, nên dễ xem dễ cảm hơn, vì nó vừa được làm bởi người Nga, cảnh Nga thật, diễn viên Nga nói tiếng Nga. Nên thấy được tính chân thực và sự hào hùng bất khuất của người dân Nga trong cụốc chiến.

Đồng thời phim có yếu tố nước ngoài nên không quá giáo điều tuyên truyền, mà chú ý đến thân phận của từng người dân, làm thế nào để tồn tại sống sót ko những dưới làn bom đạn của kẻ thủ mà còn chính từ quân đội Soviet cứng nhắc.

Xem để thấy rằng đằng sau chiến thắng vinh quang của Hồng Quân là nỗi thống khổ kinh hoàng của người dân Nga phải chịu dựng trong thời kỳ đó. Dĩ nhiên ko thể nhìn mà phán xét chính quyền Soviet thời đó , mà phim cũng chưa chắc đúng hết. Nhưng mà chút xíu liên tưởng cho ai thuộc 7x trở lên sẽ thấy ngậm ngùi và bần thần nhìn thấy cái tem phiếu sổ gạo, chợ đen lương thực . Ôi thời kỳ khó khăn sao con người lại anh hùng đến thế, còn thời kỳ bơ sữa thì con người ta lại quên đi chữ dân tộc.

Các diễn viên chính khá quen với khán giả mê phim, còn các dv Nga cũng đóng rất hay. Có một điều poly thích ở phim la 2ko xây dựng các nhân vật kiểu một chiều, cả người Nga , Anh hay Đức đều có kẻ tốt và xấu, có kẻ tham vọng cũng có người phản chiến. Tuy nhiên có lẽ quá nhiều nhân vật nên tính cách mỗi người ko được khắc hoạ rõ lắm, có lẽ phim mang nặng tính tường thuật nhiều hơn. Mà theo như lời dẫn chuyện trong phim thì một số nhân vật đều có thật.

Phim có phần âm thanh và hình ảnh cực tốt, các bạn nên xem bản HD để cảm nhận hết điều này. Theo poly là phim có sự đầu tư khá lớn, máy bay xe tăng khí tài quân đội Nga thời WW II.....

Xem vừa thưởng thức các hiệu ứng phim chiến tranh mà cũng để biết thêm một chút về cuộc chiến lịch sử của thế giới, cũng là niềm tư hào của người Nga. Có thể theo nhiều người phim ko xuất sắc, nhưng theo poly đây là một phim về WW II rất đáng xem, vì nó vì đề cập đến bên trong của nước Nga, cái nhìn từ người dân Nga, kiểu khác và khá hiếm trong các phim về WW II.

Chỉnh sửa lần cuối:

bacsinam

Xin nói thêm 1 chút thông tin về phim này, đây là 1 phim chính kịch chứ không phải phim hành động, xem để suy ngẫm chứ không phải để giải buồn. Tuy nhiên cũng vì vậy mà nó rất hiện thực và truyền tải được nhiều cảm xúc hơn những phim chiến tranh trước kia cũng mô tả về cuộc chiến bao vây Stalingrad. Trong phim, nhân vật chính là người dân rất bình thường, chính khát vọng sống còn và lòng nhân ái tạo nên bản sắc anh hùng của họ chứ không phải là chiến thắng đổi bằng xương máu, quân đội không là những vị thánh anh hùng và chính sách thời chiến của cả phe phát xít lẫn Soviet đều rất tàn bạo.

Poly thân mến, nhân dịp đọc những bài viết nhỏ của bạn, tôi rất cảm ơn bạn về thông tin giớI thiệu những bộ phim nhỏ bé, ít tên tuổi nhưng rất hay, chúng gần như bị bỏ quên giữa đống phim thị trường vốn ít giá trị nhưng được dư luận thổi phồng lên như bong bóng ở thời này. Tôi sẽ lập ra 1 topic trong thời gian tới nhằm giới thiệu ngắn gọn những phim ít tên tuổi nhưng thực sự hay, nhất là những phim cổ điển hoặc phim ngoàI Hollywood, phim của Châu Âu, Châu Á để giúp cáC bạn khác lựa chọn được những phim đáng xem.

hungpleiku

BĐH HD Gia Lai

Hãy xem đi các bạn ơi, để biết chiến tranh tàn bạo, tàn khốc thế nào cho dù ở về phía nào cũng thế! tôi luôn mong ước rằng con cháu mình không bao giờ phải trải qua thời chiến -thời hậu chiến mà mình đã từng nếm trải. Thế hệ 7x trở về trước xem để hồi tưởng những đắng cay đã qua, thế hệ 8x xem để biết những khốn khó của cha ông mình trong những thời kỳ ấy. Cám ơn Poly và Bacsinam đã có những dòng giới thiệu và thông tin đầy cảm xúc như vậy.

OTU_No7

Cũng vừa xem "Enemy at the gates" các đây không lâu, film cũng nói về sự tàn khốc của chiến tranh, cũng có cảnh vô cùng lãng mạng trong chiến tranh. Phát xít Đức tấn công Stalingrad và Hồng Quân Liên Xô cũng được lệnh phải tử thủ, sự chênh lệch về sức mạnh quân sự được thể hiện rõ, sự tàn khốc trên chiến trường, tính nhân văn cao cả, lịch sử được tái hiện ngay trước mắt...
Các bạn cũng nên xem film này. Và mình cũng ko nên bỏ qua Attack on Leningrad (2009)...
Thanks Poly

MrMilan

Banned

Phim này có bản HD rồi đấy, nhưng ko biết đã có phụ đề Việt chuẩn chưa

aloha_me

Member

em thích thể loại film chiến tranh lắm.
Bác nào có bản 720p thì up lên cho anh em thưởng thức nhé.

aloha_me

Member

em cũng tham khảo các liên kết bên dưới rồi - chỉ có DVDrip và 1080p thôi.
HTPC của em yếu quá chỉ xem được 720p thôi.
Các nào có bản 720p thì up giúp.
Chắc chắn có nhiều bro đang chờ bản 720p giống em ...hehe....

OTU_No7

em cũng tham khảo các liên kết bên dưới rồi - chỉ có DVDrip và 1080p thôi.
HTPC của em yếu quá chỉ xem được 720p thôi.
Các nào có bản 720p thì up giúp.
Chắc chắn có nhiều bro đang chờ bản 720p giống em ...hehe....

đang kéo: Attack on Leningrad 2009 Blu-ray 720p DTS-HD x264-playHD

OTU_No7

Hic...

Sorry, tại vì mình phần lớn thời gian ở công ty, đang đi công tác nên dùng laptop của công ty nên ko tiện up...sorry bros.

Bạn nào gần Cộng Hòa (HCM) qua chỗ mình copy nhé: 08-22003906 call me

aloha_me

Member

em ở xa nên không tiện qua bác copy.
Thôi đành phải đợi bác upload vậy.
Cám ơn bác nhiệt tình chia sẻ...

huanpham

Member

em ở xa nên không tiện qua bác copy.
Thôi đành phải đợi bác upload vậy.
Cám ơn bác nhiệt tình chia sẻ...

Bác cùng nỗi khổ giống như em nè! Bác qua Hát Dê movie.vn mà search, bên đó có link Megashare luôn bác ơi! Nếu tìm không ra thì PM cho em, em sẽ dẫn link cho!

Phim hay lắm, nếu bác là fan của phim chiến tranh thì đừng bỏ qua phim này!

aloha_me

Member

cám ơn bạn nhé.
Mình đang down đây.
có sub viet khong bạn?

thegioiphimhd

Hãy xem đi các bạn ơi, để biết chiến tranh tàn bạo, tàn khốc thế nào cho dù ở về phía nào cũng thế! tôi luôn mong ước rằng con cháu mình không bao giờ phải trải qua thời chiến -thời hậu chiến mà mình đã từng nếm trải. Thế hệ 7x trở về trước xem để hồi tưởng những đắng cay đã qua, thế hệ 8x xem để biết những khốn khó của cha ông mình trong những thời kỳ ấy. Cám ơn Poly và Bacsinam đã có những dòng giới thiệu và thông tin đầy cảm xúc như vậy.
em rất thích thể loại chiến tranh như này

huanpham

Member

Phụ đề xong rồi nghe các bác. Chúc vui.

Bác ơi, đúng là buồn ngủ gặp chiếu manh! Em đã xem 1 lần với sub Eng rồi nhưng trình yếu chỉ hiễu lõm ba lõm bõm thôi! Giờ có sub việt của bác thì tối nay phải luyện lại rùi ! Thanks bác thêm lần nữa (ở trên đã bấm thank rồi, ha ha).

Bên trên