Audio DTS HD và Dolby True HD Pass through trên HTPC

HDTAK

Member
Các bác tư vấn dùm mình ngoại trừ card sound Asus xonar HDAV giá đến 290$có thể giải mã âm thanh DTS HD và Dolby True HD, các loại sound card kể cả onboard trên HTPC có thể pass through được các loại âm thanh này qua receiver giải mã không các bác (giống như đa số các loại HD media box đời mới gần đây đều có tính năng pass through này).

tieuthieugia

Well-Known Member
Ðề: Audio DTS HD và Dolby True HD Pass through trên HTPC

Các bác tư vấn dùm mình ngoại trừ card sound Asus xonar HDAV giá đến 290$có thể giải mã âm thanh DTS HD và Dolby True HD, các loại sound card kể cả onboard trên HTPC có thể pass through được các loại âm thanh này qua receiver giải mã không các bác (giống như đa số các loại HD media box đời mới gần đây đều có tính năng pass through này).

vậy thi mua cái HD media box đi bạn
Hiện giờ ngoài sound Asus xonar HDAV 1.3 ra thì chưa có sound card nào dược bán trên VN phù hợp với yêu cầu của bác cả

HDTAK

Member

vậy thi mua cái HD media box đi bạn
Hiện giờ ngoài sound Asus xonar HDAV 1.3 ra thì chưa có sound card nào dược bán trên VN phù hợp với yêu cầu của bác cả

Hehe đang tính nhờ bác tư vấn mà không ngờ bác nhanh đến thế. :)>-
Mình cứ lăng tăng giữa đầu tư một cái HTPC và HDmedia box. Với tình hình hiện nay thì lâu lắm là chừng 1,2 năm nữa đĩa bluray sẽ phổ biến như DVD hiện tại, khi đó thì cái HD media box như Pop corn Hour giá gần 5 chai chẳng hạn sẽ là đồ thừa trong khi nếu đầu tư cái HTPC với chi phí tương đương với nền tảng Core Duo thì khi đó chắc còn dùng được cho con cháu nó phá chơi :D. Tiếc là bi giờ HTPC lại không có cái sound nào pass through được audio HD cả.

tieuthieugia

Well-Known Member

Mình cứ lăng tăng giữa đầu tư một cái HTPC và HDmedia box. Với tình hình hiện nay thì lâu lắm là chừng 1,2 năm nữa đĩa bluray sẽ phổ biến như DVD hiện tại, khi đó thì cái HD media box như Pop corn Hour giá gần 5 chai chẳng hạn sẽ là đồ thừa trong khi nếu đầu tư cái HTPC với chi phí tương đương với nền tảng Core Duo thì khi đó chắc còn dùng được cho con cháu nó phá chơi :D. Tiếc là bi giờ HTPC lại không có cái sound nào pass through được audio HD cả.

có mặt trên từng centimet muh
khi nào bác rảnh thi qua em rồi củng thử nghiệm 2 cái luôn cho bác thực tế...CN này em rảnh chút ít

manhthang

Huyền Thoại

Không thành đồ thừa đâu. Khi nào bluray phổ biến thì Bluray drive nó cũng phổ biến. Bạn mua 1 cái về gắn vào HDX, TViX, Popcorn hour là xem ngon lành thôi.

buonnguqua

Active Member

Có 1 thông tin là dòng VGA Ati 4670 có thể pass through 7.1 LPCM
Không biết có phần mềm codec decode TrueHD thành LPCM rồi passthrough qua HDMI không ?

Ặc ặc , xem feature thì con Ati 4830 là con rẻ nhất có thể passthrough DTS-HD ,TrueHD qua HDMI

tieuthieugia

Well-Known Member

Không thành đồ thừa đâu. Khi nào bluray phổ biến thì Bluray drive nó cũng phổ biến. Bạn mua 1 cái về gắn vào HDX, TViX, Popcorn hour là xem ngon lành thôi.

em thì định mua cái ổ quang Bluray gắn trong gắn vào nữa thì coi như có đầu đọc Bluray, right? [ chưa có tiền mua đĩa Bluray nên cách này là ổn nhất nếu có đĩa. mua về qua mượn bác Nam vài cái xem chơi....]
cò theo bác manhthang thì dùng ổ quang gắn ngoài qua USB phải hem ạh

tieuthieugia

Well-Known Member

Có 1 thông tin là dòng VGA Ati 4xxx có thể pass through 7.1 LPCM
Không biết có phần mềm codec decode TrueHD thành LPCM rồi passthrough qua HDMI không ?

thông tin này k tin tưởng được, vì mình đang dùng 4850 muh hết cách nên mua sound Xonar về đây
tốn 270$ muh chỉ dùng nó như chức năng cổng chuyển...hic
mai mốt có thể tận dụng nghe nhạc qua Jacks L+R

buonnguqua

Active Member

thông tin này k tin tưởng được, vì mình đang dùng 4850 muh hết cách nên mua sound Xonar về đây
tốn 270$ muh chỉ dùng nó như chức năng cổng chuyển...hic
mai mốt có thể tận dụng nghe nhạc qua Jacks L+R
Bựa thật , bọn sx VGA thật là biết lừa tình :mad:

havu

Mình chỉ lăn tăn một điều là nguồn film [kể cả bluray] có TrueHD và ES thôi. Sắm ra rồi mà kg có nguồn cũng bó chiếu á.

mrtuanvn

Member

Có 1 thông tin là dòng VGA Ati 4670 có thể pass through 7.1 LPCM

Ặc ặc , xem feature thì con Ati 4830 là con rẻ nhất có thể passthrough DTS-HD ,TrueHD qua HDMI

ffdshow đã xử lý được TrueHD nhưng chưa xử được DTS-HD ( chỉ lấy được DTS-Core)

ATI 48xx thì chưa chắc đâu, cần check lại , có thể nó cũng chỉ lấy được DTS-Core hay downmix gì đó.

9fly

Member

Cái này cũng sắp ra. Theo thông báo gần nhất của hãng thì khoàng tháng 1 năm nay.

http://www.auzentech.com/site/products/x-fi_hometheater_hd.php

Em thì thích auzentech hơn thằng ây sút. Vì ây sút nóng lắm và không hỗ trợ hiệu ứng game.

Còn nữa nếu giá soundcard mà cao vậy thì mua luôn cái đầu blueray cho rồi vì mua cái card này rồi mua thêm cái đầu đọc blueray trong máy củng khẳm tiền. >:)

tieuthieugia

Well-Known Member

Cái này cũng sắp ra. Theo thông báo gần nhất của hãng thì khoàng tháng 1 năm nay.

Em thì thích auzentech hơn thằng ây sút. Vì ây sút nóng lắm và không hỗ trợ hiệu ứng game.

Còn nữa nếu giá soundcard mà cao vậy thì mua luôn cái đầu blueray cho rồi vì mua cái card này rồi mua thêm cái đầu đọc blueray trong máy củng khẳm tiền. >:)

tiền mua đĩa bluray????????????????
HTPC vẫn ngon ah nhe...........................

IZZ

Active Member

Quan trọng hơn là nguồn film ít, dung lượng lại lớn, nói chung là đã ăn chơi rồi tốn kém lắm, tính đi tính lại thế cả.

HDTAK

Member

Cám ơn bác he, thông tin này hữu ích quá. Ah mà nó để trong quí 1 mới ra mắt, vậy chừng nào mới về đến VN nhỉ, chắc phải chờ vài tháng nữa coi giá thế nào, nếu giá bằng cái sound Asus chắc em ^:)^^:)^ quá!

nvmy

Well-Known Member

Tks, nhưng mình nghĩ 100 đầu film chưa đựơc gọi là nhiều bạn ạ

E thấy đại ka bi giờ trang bị súng ống đạn dược kinh lắm rồi. Vào .org múc hết dám full Bluray đi cho máu anh ạ! Có hơn nghìn đầu fim chứ mấy8-}

Bên trên