Bác nào rành canh chảo cho ztv giúp mình ?

Tình hình, mấy hnay tự nhiên cái truyền hình vệ tinh để cho ông bà già coi tự nhiên nó mất tín hiệu. Lên xoay chảo cả buổi mà chả có tín hiệu hoặc lúc có thì loay hoay vặn mấy con ốc vào là nó lại mất. K biết là do chảo nó khó canh tới như vậy hay anten nó có vấn đề zì k vậy mọi người. Ace nào có kinh nghiệm canh chảo cho ztv theo thông số TP như thế nào giúp mình. Vì người lớn tuổi h k rành sử dụng mấy cái mạng, nên phải có vệ tinh thì mới dễ sử dụng.

ah, mà chảo của vtc hình như là chảo 60 cm ( cái màu xanh dương ) thấy trên trang ztv bảo sử dụng cái chảo 80 cm .

arcnmsang

Member
Ðề: Bác nào rành canh chảo cho ztv giúp mình ?

bác chỉnh chảo ngẩng tầm 55cm-60cm; mắt trùng hướng 8 giờ, hướng chảo khoảng 132 độ, chú ý mặt bằng chân chảo phẳng sẽ bắt ngay, mình tự lắp ko cần thợ đâu.

phithien

Well-Known Member

Phải có kinh nghiệm và phải để ý hướng lúc còn tốt, thì mới chỉnh được. muốn chỉnh tốt, sóng sánh mạnh thì phải vác cái k49 lên nóc nhà ngồi chỉnh cho lên trên mức 90. Còn ko biết chỉnh thì ra kêu thợ chảo tới, nó chỉnh 1 phút là xong, chắc cũng chém 30-50k :D

Bác xem cái này coi thử có chỉnh được ko
Hướng dẫn điều chỉnh tối ưu hóa tín hiệu vệ tinh - Tin tức - Truyền hình số vệ tinh K+
https://www.youtube.com/watch?v=ChaaA7gSx6w

cảm ơn, 2 bác. mà vệ tinh nó khó bắt thế hả các bác. cái con ztv mình chỉnh cho nó có Phẩm chất rồi vặn ốc lại chưa xong nó đã mất về 0 lại. Còn cái mức tín hiệu trên con ztv nó báo là cái gì ấy nhỉ. Cái mức tín hiệu toàn 98 mà phẩm chất k có zì ?

phithien

Well-Known Member

cảm ơn, 2 bác. mà vệ tinh nó khó bắt thế hả các bác. cái con ztv mình chỉnh cho nó có Phẩm chất rồi vặn ốc lại chưa xong nó đã mất về 0 lại. Còn cái mức tín hiệu trên con ztv nó báo là cái gì ấy nhỉ. Cái mức tín hiệu toàn 98 mà phẩm chất k có zì ?

Nó dễ ở chổ là chỉ đúng 1 vị trí đó là coi được, khó là phải tìm ra chổ đó. phải có cái đầu k49 mới chỉnh tốt, ko thì khó lắm.em chưa xài cái ztv nên ko rõ. bác ra kêu thợ chảo chỉnh cho nhanh, leo lên leo xuống té thì mệt

mình mới chỉnh lên lại đc rùi. 45% nhưng để sài đại luôn. Hên vặn ôc lại vẫn còn.

Bên trên